Hướng dẫn cho câu hỏi Tôi nên mua máy ảnh compact P&S nào?

starnt
22/8/2007 14:37Phản hồi: 3.345
Đây là hướng đẫn để mua máy compact (được hiểu là dòng không thay đổi ống kính và có cảm quang nho nhỏ) những chiếc có thể hoán đổi ống kính sẽ thuộc phạm trù khác.Trước khi có thể trao đổi cụ thể về chiếc Máy ảnh số phù hợp nhất với nhu cầu của các bạn. Hãy cố gắng trả lời chi tiết các câu hỏi sau

Ngân sách:

• Bạn định bỏ ra bao nhiều tiền? Càng cụ thể càng tốt VD: Trong khoảng 100-200$, không quá 350$
  • Bạn có định mua thêm vài phụ kiện: túi xách, chân máy, chống ẩm và thẻ nhớ?

Loại máy ảnh

Bạn thích kích cỡ máy ảnh như thế nào, có muốn tráo đổi tính năng để lấy hình thức?:
  • Siêu mỏng
  • Thời trang
  • Hầm hố
  • Không quan trọng

Đặc điểm cụ thể

• Bạn muốn tầm zoom quang nào? (chuẩn = 3x-5x, trung bình = 6-12x, Siêu zoom 12-35x)
  • Chất lượng hình ảnh quan trọng như thế nào đối với bạn:
  • đẹp nhất dòng compact (mỗi hãng chỉ có 1 vài đại diện premium)
  • đẹp vừa vừa như phần đông
  • Bạn có muốn tầm zoom dài thòng với chất lượng hình OK hay zoom ngắn mà đạt chất lượng hình cao nhất?
  • Bạn là người thích tự tay chỉnh hay muốn máy ảnh nghĩ giùm bạn: tự động tốt

Phong cách sử dụng:

• Bạn sẽ chụp chủ yếu là gì: ngoại cảnh là chính? Hay trong nhà, thiếu sáng? Có chụp vận động nhanh như động vật, thể thao không?
  • Bạn thường chỉ chia sẻ hình trên máy tính/inhternet, in hình cỡ nhỏ 10x15cm hay bạn thích in hình lớn (trên 20x30cm) hoặc hay soi kỹ trên máy tính tới 100% kích thước không?

Các yếu tố khác

• Thương hiệu nào bạn thích? Bạn có để ý đến một model cụ thể nào không?
  • Bạn có muốn loại hầm hố chịu lạnh chịu shock chống nước không?
  • Bạn muốn quay phim HD, Full HD?
  • Màn hình xoay, màn hình cảm ứng?
  • Các tính năng hấp dẫn khác mà bạn biết: quét panorama, hiệu ứng thu nhỏ, các hiệu ứng khác?

Bạn muốn mua hàng chính hãng hay xách tay, bạn có khả năng mua máy ở thị trường nào: đặt hàng online ở nước ngoài, nhờ người mua mang về, mua chính hãng ở VN, mua ở các cửa hàng máy ảnh thông thường, mua ở các siêu thị điện máy, mua máy secondhand ...

Bạn có thể dùng chức năng "TRÍCH" và trả lời dưới mỗi câu hỏi. Hoặc tạo 1 thread (chủ đề) mới - đặt tên càng chi tiết càng tốt mà vẫn ngắn gọn - trả lời các câu hỏi trên đây chi tiết tới mức có thể. Chúc các bạn sớm mua được chiếc máy ảnh như ý.
3.345 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không quá 350$
trung bình

Đặc điểm

không

siêu zoom
do người chụp,không quan trọng lắm

có manual càng tốt
gần bằng DSLR là được 😁
Phong cách sử dụng

góc wide

em không có nhu cầu in ảnh,toàn crop hoặc resize thôi

không,cái này mua máy quay phim hoặc DSLR :D

Các yếu tố khác

thương hiệu của Nhật là được
Đang phân vân mấy máy có kiểu dáng SLR hoặc bé tí như compact 😕
góc rộng
có compact nào xài CF ko :D
Trước khi trả lời cho kdragon, em sẽ làm rõ thêm 1 câu hỏi:
- Bạn có yêu thích/ghét nhãn hiệu nào hay không?
Và thêm 1 câu hỏi khác:
- Đối với bạn, nhiếp ảnh/ chụp hình có ý nghĩa như thế nào? (rất cần cho công việc/ ghi lại sinh hoạt gia đình và cá nhân/ thích và muốn tìm hiểu sâu về nhiếp ảnh/ Sở thích của tôi / mong muốn kiếm sống bằng nghề này = chuyên nghiệp)

@kdragon cho thêm thông tin nhé 😁
em yêu Nikon như yêu Mac nhưng nếu Canon rẻ như Windows thì em sẽ mua Canon, vì em đặt nặng vấn đề chất lượng/giá thành lên hàng đầu.Nhà nghèo mà 😁

Đối với em,nhiếp ảnh chỉ là sở thích mới muốn được tìm hiểu thêm thôi, còn chuyên nghiêp hả, đợi chừng nào D200 còn 400$ bao gồm len kit và body thì mới nghĩ đến chuyên nghiêp :D
thế thì em sẽ có các lựa chọn sau, xếp theo thứ tự ưu tiên
- Canon G7:
- Canon SX100 (dự kiến sẽ có ở thị trường VN trong tháng 9-10)
- Pana TZ3
nrk
ĐẠI BÀNG
17 năm
$300 - $350
Trung bình
Không
Chuẩn, sẵn sàng trả cho zoom quang trung bình nếu giá chênh lệch là $50
Phải rất đẹp
Không cần thiết, có cũng không sao
Có quan tâm đến tốc độ chụp bao nhiêu ảnh trong 1 giây (kể cả thời gian đọc/ghi vào thẻ nhớ)
Du lịch ngoại cảnh

Canon
Canon IXUS 10
Gốc rộng, chống rung
Cảm ơn starnt rất rất nhiều!!!
IXUS 10 cũng được, trong tầm giá tại VN không quá 310$, gọn đẹp, không chống rung, mua khéo có thể được tặng thẻ lớn ở VN,

IXUS 800 IS nhìn chung giống cái trên, đắt hơn một xíu nhưng có chống rung, rất lợi hại nếu chụp ảnh tĩnh thiếu sáng.

Canon A 640 630 đạt được hầu hết các tiêu chuẩn của bạn, giá mua ở VN hàng xách tay vẫn trong khoảng tiền đó, to hơn ixus, không góc rộng chống rung nhưng chỉnh tay phong phú (chụp chuyển động nhanh khá) và chụp thiếu sáng nhỉnh hơn ixus do chip to hơn. màn hình xoay linh hoạt.

Chúc may mắn.
Bổ sung thêm cho anh Starnt là bạn có thể xem xét thêm canon A710IS - giá chợ đen khoảng 290$ - 7.1 MB zoom quang 6x, có chống rung quang IS, tính năng khá phong phú.

1 điểm lưu ý các máy series A của Canon đều có góc rộng nhất là 37mm (thuan 28mm của IS 800IS), màn hình có độ phân giải không cao nên khi xem trực tiếp trên máy có cảm giác ảnh không nét, không đẹp. 1 điểm yếu nữa là A series gây mắt đỏ khá nặng (mình đã dùng qua A80, A95, a640, a710IS.)

Hoâc bạn có thể chờ 1 tháng nữa sẽ có hàng canon a650IS/ A720IS/ A850IS ra thị trường
Bạn ơi cho mình hỏi!
Mình đang muốn mua một máy chụp hình sony cyber-shot DSC-H9.

Sử dụng máy này có quá phức tạp không?
Máy này có nhược điểm gì không?
Mình nên mua chính hảng(9tr5) hay mua ở ngoài?

Sorry vì đây là lần đầu mình mua máy ảnh nên hỏi "lúa" vậy!!
Nếu mua ngoài thì nhớ cho mình chổ bán có uy tín nha!!

Thanks!!
Bác chịu khó bỏ ra vài tiếng đọc 3 cái full review dưới đây, nếu không đủ thời gian thì tớ kết luận hộ bác. Ngoài cái zoom15x cộng với chế độ quay Hồng ngoại thì QUÊN nó đi vì tất cả các review đều chê chất lượng hình của H9 kể cả khi so sánh với tiền nhiệm của nó là H1 và H5

http://www.cameralabs.com/reviews/SonyH9/

http://www.dpreview.com/reviews/sonyh9/

http://www.dcresource.com/reviews/sony/dsc_h9-review/

[youtube]l6z0hQZUDVg[/youtube]

Bác nên chờ chiếc Fz18 sắp ra của Panasonic , hứa hẹn nhiều tính năng rất hay với chất lượng hình rất ổn
_e đang phân vân jữa canon Ixus 70 và ixus 75!ko pít nên múc e nào?xin cho í kiến góp ý!
Nào nóng sốt quá nóng sốt quá 😁
2 chiếc này là 2 anh em sinh đôi (khác trứng) :D nội thất có thể gọi là giống hệt, ngoại thất hơi khác nhau 1 chút. Điểm duy nhất để phân biệt 2 chiếc này là IXUS 70 có khe ngắm QUANG HỌC và vì vậy màn hình nhỏ hơn một chút, còn 75 thì màn hình lớn hơn (3inch) và dĩ nhiên cái KHE kia bị lược bỏ.
Với những người quá quen với cách cầm máy ảnh số kiểu mới thì sẽ thích IXUS75 còn những người truyền thống thích ngắm qua KHE và muốn tiết kiệm pin thì lấy 70
Đặt sóng đôi 2 cái, tìm toét mắt mới ra sự khác biệt :D

http://www.dpreview.com/reviews/compare_post.asp?method=sidebyside&cameras=canon_sd750,canon_sd1000&show=all

Và đây là tiếng Việt

http://sohoa.net/News/Camera/May-anh/2007/05/3B9AEB64/

Tuy nhiên nếu bác cố thêm một chút tài chính thì rất nên lưu ý các dòng IXUS có chip cảm quang lớn như IXUS 900Ti, 950is hoặc cũ hơn là 750, lưu ý đặc điểm nhận dạng của các dòng CCD lớn này là mặt trước chỗ tay cầm bên phải có 1 cái gờ nằm ngang. CANON đặt tên và đặt các đời gối nhau cực kỳ phức tạp 😔

@starnt bạn ơi bạn giúp mình với!! hiện tại mình có mấy ảnh sony hx30v , bây giờ ngôn ngữ tiếng hoa..mình đã bấm hết trong cài đặt nhưng kg thấy chổ chỉnh ngôn ngữ ,dù là tiếng anh.. máy dang ở fw 1.02 bạn có cách nào giúp mình với...chỉnh lại tiếng việt càn tốt.thank bạn trước
_ai júp với!hỏi mà ko ai chả lời e cả!
_thanx pác nhìu!^^!tại e xài cũm dạng du lịch thui!chắc lựa con 75!thanx pác again!^^
Ờ, nhưng mà thanks xong thì bấm vào nút CẢM ƠN nữa nhé 😁 :D
Vậy bạn có thể giới thiệu chổ mua máy cho mình không?
500$ thì mua loại nào tốt nhất?!
Thanks
Bạn ơi mình mới coi đánh giá của các link bạn đưa sao tất cả họ đều đánh giá H9 là 5 sao hết!!
?
Bác quay lại đọc và trả lời giúp các câu hỏi đã nêu ở bài đầu tiên? bác có thể mua ở khu vực nào?

Theo Dp review, Sony H9 chỉ được "ABOVE AVERAGE" tức là Cực Kỳ Thậm Tệ
Cao nhất là Highly recommended rồi đến Recommended

Theo Dcresource
"A camera can have all the bells and whistles in the world, but all that means nothing if it can't take a decent photo. It is here where I was most disappointed with the DSC-H9."
Máy ảnh có hay thế nào đi nữa nhưng nó chẳng có ý nghĩa nếu như nó chẳng chụp được ra hồn. Đấy chính là điểm tôi thất vọng nhất về H9

Theo Cameralabs
Tuy nói nhẹ nhàng hơn, nhưng Gordon Laing cũng chỉ trích về chất lượng hình ảnh

"Like other super-zooms though, smearing through noise reduction is a serious problem with the H9, but probably its biggest failing is not giving you a chance to do anything about it. Maybe Sony’s engineers realised there actually isn’t anything you can do about it, but it’s fair to say many of us would have liked a fighting chance. RAW recording would have been ideal, but to not have either noise reduction or compression settings on a camera of its class are serious omissions."
Cũng giống như các siêu zoom khác, hình ảnh bị nhòe kiểu màu nước là sản phẩm của việc loại trừ nhiễu quá mạnh tay. Nhưng điều đáng tiếc nhất là H9 không cho ta bất cứ cơ hội gì để cải thiện điều này, có RAW là lý tưởng nhưng ít ra cũng không nên bỏ đi các tùy chọn về khử nhiễu hoặc mức độ nén (JPEG)

TÚM CÁI VÁY LẠI: khi đọc những review chi tiết, ngoài việc nhảy ngay xuống cuối trang để đọc KẾT LUẬN - ta cần nghiên cứu chi tiết điểm mạnh và yếu, không phải ai cũng giống ai về việc chịu đựng một số điểm yếu cụ thể.

TÚM LẠI LẦN NỮA: nên chờ 2 chiếc siêu zoom mới nhất của Pany và Fuji sẽ về VN sớm
Thì bạn trả lời các câu hỏi này trước đã, để anh Starnt và mình biết thêm thông tin về nhu cầu của bạn
Bạn quochi2000: bạn có thể tham khảo thêm về review của Sony H9 tại link sau

Mình hoàn toàn đồng ý với anh starnt là H9 được đánh giá rất thấp so với 2 người tiền nhiệm là H5 và H1 (H9 được 7.2 về photographic, so với 9.2 và 9 của H5, H1).

Bạn có thể trả lời lại các câu hỏi ở phần đầu topic này để mình có thể tư vấn cho bạn 1 chiếc máy khác phù hợp hơn.
Các bạn chê H9 quá,vậy cho mình hỏi với số tiền trên dưới 500us thì mình sẽ mua được máy nào tốt hơn nó?
Sorry bạn Starnt mình mình ở HCM.
.Trên dưới 500us.
.Mình thích kiểu như h9 không quá to,nam tính.
.8mp là ok
.zoom 12x là được
.*Chất lượng hình dỉ nhiên là quan trọng nhất càng đẹp càng tốt*
.3h/giây
.Chống mắt đỏ,rung,nước,bụi....
.....

Nói chung là mình chụp đủ thứ hết nên càng nhiều chế độ càng tốt.
Mình thích sony,canon.

Mình ở Sài Gòn thanks!!
Với mác Sony - đáng tiếc chiếc H9 bị chê ghê quá, chỉ có 1 ứng cử viên nặng ký nhất là R1, nhưng máy này cũng ra hơi lâu rồi và đắt hơn tầm 500$

Với mác Canon: ứng cử viên sáng giá nhất là S5is - điểm mạnh của nó bác có thể xem thêm ở thread sau, lưu ý nghiên cứu thêm cả chiếc S9500 của Fuji nữa
http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=11422

Ứng cử viên rất sáng giá của Panasonic là chiếc Fz18, chắc chắn sẽ về VN sớm, đọc xong review và xem những bức hình của những người chủ mới nhất của nó, tớ chỉ muốn tống khứ em Pany Tz3 để rước em bé bự này về 😁

http://www.photoxels.com/panasonic-fz18-review.html

http://www.digitalcamerareview.com/default.asp?newsID=3162&review=panasonic+lumix+dmc-fz18

F 4.2 1/40s ISO 100 tiêu cự 83mm (504 35mm) EV -1

Lưu ý hình hơi lớn, Vbulletin đã tự động resize, bác down về máy tính xem sẽ thấy hình rõ nét hơn.

Tóm lại tớ đề cử 2 chiếc Canon S5is và Panasonic Fz18 (chắc sẽ về tới VN rất sớm)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019