Trên tay viên pin di động 4000mAh của Sony

sonlazio
14/12/2011 1:39Phản hồi: 204
Trên tay viên pin di động 4000mAh của Sony

Cục sạc và dây microUSB tặng kèm

Cùng với [TAG]Sanyo[/TAG] ([TAG]Eneloop[/TAG]), [TAG]Sony[/TAG] là tên tuổi khá lớn trong ngành công nghiệp sản xuất pin dân dụng. Nếu như Sanyo có Eneloop với dòng pin sạc thì Sony cũng có [TAG]Cycle Energy[/TAG] đáp trả. Sau khi Sanyo cho ra mắt bộ sản phẩm Mobile Booster cho phép sạc 2 thiết bị cùng một lúc với dung lượng 5000mAh, Sony cũng giới thiệu bộ đôi CP-A2LS và CP-ELS cho phép sạc điện thoại hay máy tính bảng thông qua cổng USB với dung lượng lần lượt 4000 và 2000mAh. Viên pin mình có trên tay là [TAG]Sony CP-A2LS[/TAG] với mức giá ở Mỹ khoảng 50$, bằng 2/3 viên Mobile Booster của Sanyo.

Không giống với Mobile Booster sử dụng adapter ngoài khá lỉnh kỉnh, Sony chọn 1 giải pháp khác là tích hợp luôn adapter sạc pin vào CP-A2LS nhưng vẫn cho phép chúng ta tháo nó ra khi di chuyển. Thực tế giải pháp của Sanyo tiện lợi hơn nhưng mình lại thích viên pin của Sony vì nó đẹp và gọn gàng hơn rất nhiều.

Việc sử dụng CP-A2LS không thể đơn giản hơn. Nó có 2 cổng USB phía dưới cho phép chúng ta sạc 2 chiếc điện thoại cùng lúc. Bạn chỉ việc gắn 2 chiếc điện thoại vào, bấm nút On/Off là pin sẽ tự động sạc, muốn ngắt chỉ việc bấm lại 1 lần nữa. Khi không kết nối, bấm nút On/Off sẽ hiển thị dung lượng pin theo 4 mức khác nhau. Tuy nhiên, có 1 lưu ý là khi đang sạc pin cho CP-A2LS, bạn không thể dùng nó để sạc cho các điện thoại khác. Đây là 1 điều khá hợp lý vì vừa sạc vừa xả chắc chắn sẽ làm ảnh hưởng đến tuổi thọ viên pin.

Có một lưu ý nhỏ khác, tuy có thể sạc 2 điện thoại hay máy nghe nhạc... cùng một lúc nhưng bạn không thể sử dụng viên pin này để sạc 1 máy tính bảng + 1 điện thoại. Lý do của vấn đề này nằm ở bản thân máy tính bảng đòi hỏi nguồn điện rất lớn, không thể cung cấp đủ cho điện thoaị. Nếu bạn cắm 1 điện thoại vào thì nó sẽ sạc nhanh hơn do sẽ dùng nguồn điện 1A, còn nếu 2 điện thoại thì mỗi cổng USB sẽ cung cấp điện tương đương 500mA.

Sony CP-A2LS sử dụng 2 viên pin Lithium Ion mỗi viên dung lượng 2000mAh của Sony tích hợp sẵn bên trong nên nó sẽ bền hơn so với loại NiMH đang bán trên thị trường. Do vậy, bạn có thể sạc thoải mái mà không sợ bị chai pin nhiều. Sony công bố thời gian sạc đầy 2 viên pin này là 5 tiếng và mình thử thực tế thì thời gian thực tế không khác biệt. Khi đã sạc đầy, CP-A2LS sẽ cung cấp đủ năng lượng cho 2 chiếc điện thoại cùng một lúc hoặc thêm 40% pin cho iPad. Tốc độ sạc cho iPad tương đương với cục sạc theo máy.

Nếu cảm thấy CP-A2LS to, bạn có thể thử dùng CP-ELS nhỏ hơn rất nhiều, cũng đẹp hơn nhưng chỉ có dung lượng 2000mAh và 1 cổng USB. Hiện tại mức giá của Sony và Sanyo không hề cao so với các công ty thiếu tên tuổi khác trên thị trường Việt Nam.

Cảm ơn anh Phúc hangmy.vn đã hỗ trợ sản phẩm.

2 module của pin

tháo bỏ module sạc đi

Quảng cáo

2 cổng USB

Đây là module sạc

Sạc 2 điện thoại cùng lúc
204 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nếu cái này có cổng để sạc được laptop thì tuyệt nhỉ! 😃
vphuc161
TÍCH CỰC
12 năm
Cái đó chưa thực tế thì mơ làm gì
pin lap dung lượng cao hơn mà xạc như thế liệu có ổn không
Bác cứ đùa bác ấy, ước mơ của mỗi người mà bác! 😁
Cái đó đâu cần phải mơ đâu pồ!
Nhiệm vụ đó thì bình acquy " thực thi " đc mà
Kinh nhỉ.... Đi đường không sợ hết PIN rồi
cái này hay nè!khỏi sợ hết pin lúc quan trọng nữa roài
thay vì tìm cách tăng dung lượng pin của máy, các nhà sản xuất chế thêm pin riêng để...bán kiếm thêm 😁
Chí lí, chí lí :showoff:. Nhận xét quá chí lí !
tony_doan
TÍCH CỰC
12 năm
Khác gì mang thêm 1 cục pin đâu bạn? nhưng hay hơn là đỡ phải tháo máy. Giá Mỹ 50$ thì về VN phải 70-80$/ khá cao cho 1 tiện ích dự phòng
@tony_doan Bên em phân phối mặt hàng này. Giá 1.150.000 full VAT
http://www.advn.vn/chi-tiet-san-pham/do-sac-dien-thoai-sony-usb-mobile-power-4000mah-2-cong-usb-651/
@advnvn2011 hay quÁ nhỉ , đợt này về nc e sẽ ll ;)
Hay quá, giá 50$ cũng đắt chứ ko rẻ,
Hình như con 9780 của mình khác con của bác hay sao đó @sonlazio 😁
chiendat
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác @sonlazio xài 9810 mà bác ;)) (hình như z :">)
Cái đó là 9810 mà bác
namdh7
TÍCH CỰC
12 năm
ai di chuyển nhiều thì sẽ thấy rất tiện lợi, không thấy có cổng cho em Nokia 1280 của mình nhỉ 😁
Mua bộ chuyển là có ngay bạn à 😃
thothaibinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác sony làm quả pin to như viên gạch thì có phải đẹp
;))
chắc sạc dc cho cả chục em máy rồi
bữa đi triễn lãm FECIT gì đó, thấy gian hàng coolermaster có bán các loại sạc và pin dự phòng cho đủ loại thiết bị 😃
Hữu ích cho những chuyến đi xa mà ở những nơi ko có điện.......
Ngày xưa tôi xài em philip ngày mùng 1 sạc pin; ngày 30 tìm lại cục sạc để sạc lại mà không thấy
cái này hay nè thích hợp cho bác nào hay hay đi lên rừng xuống biển :p , nhỏ gọn đẹp. yêu sony nhất :p
ko biểt sạc đc bao nhiêu lần thì kém đi nhỉ ? nói chúng là tùy nhu cầu mới cần nó thôi
V2TV2T
TÍCH CỰC
12 năm
Nếu khéo tay làm mấy viên eneloop rồi gắn lại chắc tiết kiệm hơn khối
xuantung
TÍCH CỰC
12 năm
Cái này đúng là rất hay và tiện lợi, mỗi tội là giá hơi cao thôi. Nếu tầm khoảng trên dưới 500k thì chắc là phù hợp với thị trường VN mình hơn!
Sướng cho fan của màn hình bự hen.
vừa đủ một lần sạc cho con Tab của mình...
ngoctan1789
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác làm video dùng 98XX mà lại gọi 9780
nghe xong mà chả biết con 9780 đâu 😆
nói chung là tiện cho những ai di chuyển nhiều thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095