Add on gõ tiếng Việt trên Firefox Mobile cho N900

niky
28/1/2010 8:6Phản hồi: 37
Add on gõ tiếng Việt trên Firefox Mobile cho N900
Sau một thời gian phát triển, tác giả Minh Nguyễn cuối cùng đã cho ứng dụng gõ tiếng Việt khá hoàn chỉnh dành cho chiếc di động Nokia N900 đã ra. Mặc dù nói nó là ứng dụng nhưng thực chất nó chỉ là một add on, có thể cài đặt trên phiên bản trình duyệt Firefox Mobile mới nhất dành cho N900 và hiện vẫn còn đang trong thời gian phát triển thêm một số tính năng mới cũng như hoàn thiện dần các tính năng sẵn có. AVIM cho Fennec là phiên bản xây dựng dựa trên Addon AVIM dành cho Firefox phiên bản máy tính.

Tiện thể cũng xin giới thiệu ngắn về nó và hướng dẫn các bạn quan tâm một chút ít. Chúng ta sẽ có 2 cách để tải về add on có tên là AVIM nói trên:

1/ Tải file đính kèm, tùy theo bạn, có thể chọn gói RAR hoặc ZIP để tiện sử dụng trên máy tính) được cung cấp bên dưới bài
, giải nén và làm theo hướng dẫn như sau:

Kết nối với máy tính, chép file đã giải nén, có đuôi là "avim.xxx.xpi" vào thẻ nhớ hoặc bộ nhớ N900.

Sau đó, đánh đường dẫn có dạng: file:/// media / [dẫn tên thẻ nhớ hoặc bộ nhớ máy chứa file .xpi đã chép] / [tên file có đuôi .xpi đã chép].

Lưu Ý: hình trên chỉ là một ví dụ, file chép vào trong thẻ nhớ, không thuộc bất kỳ thư mục nào nên có đường dẫn không bao gồm tên thư mục. Nếu bạn chứa nó trong thư mục nào khác thì buộc phải thêm tên thư mục trong đường dẫn theo cú pháp như sau: file:/// media / [dẫn tên thẻ nhớ hoặc bộ nhớ máy chứa file .xpi đã chép] / [tên thư mục] / [tên file có đuôi .xpi đã chép].

Sau khi nhập đường dẫn trực tuyến hoặc chọn mở file đã chép như hướng dẫn bên trên thì trên màn hình trình duyệt Firefox sẽ hiện lên bảng thông báo cài đặt cho bạn.

Chọn Install và đợi một tí xíu.

Sau khi cài đặt, bạn vào menu Setting của Firefox, vào mục quản lý add on nằm trên cùng, chọn Restart để áp dụng add on AVIM vừa cài.

Quảng cáo

Bạn có thể vào lại phần tùy chỉnh add on như trên để chỉnh sửa các thông số liên quan đến việc sử dụng AVIM.

2/ Vào trình duyệt Firefox trên N900, gõ dòng lệnh trong ô đường dẫn: ADD ON, sau đó thực hiện cài đặt như khi ta cài đặt các add on trên Firefox của máy tính.

Lưu ý: Kết nối internet trước. Phiên bản trên thư viện Add on của Mozilla có thể chưa được các tác giả cập nhật.

Quảng cáo

Trong khung tìm kiếm, ta đánh tên AVIM để dò tìm.

Quy trình cài đặt sẽ tự động tiến hành, Việc tùy chỉnh và khởi động lại để áp dụng AVIM thì các bạn cứ làm như các quy trình gần cuối trên cách số một.

Vậy là xong, từ nay cứ vào Firefox là bạn đã có thể đánh tiếng Việt. Không chỉ thế, bạn còn có thể copy nội dung tiếng Việt đó và paste nó ra các ứng dụng khác nếu cần.

37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thirellouma
ĐẠI BÀNG
14 năm
có cái này thì hay quá, ko biết N800 có hưởng sái được tý nào ko 😆
Mod xóa thì cũng đúng vì mấy bài viết trên ko liên quan gì đến bộ gõ tiếng việt, nhưng ngoài cái thông tin bộ gõ trên N900 đưa lên trang chủ to đùng thế này thì cũng chẳng có gì để bình luận nói chuyện. Làm thế có cứng nhắc quá ko?
Anyway, Add on bộ gõ tiếng việt đẹp. (có liên quan đến topic)
Chấm hết.
.
Cám ơn bạn Minh Nguyễn nhé, cái add on này rất tiện lợi cho tôi khi sử dụng N900 để quản trị forum của mình.
Chữ chưa được đẹp lắm nhưng thế này là tạm ổn rồi............
LOVEPPC
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tks Bác chủ topic, đã cài đặt addon gõ tiếng việt xong, rất tiện khi lướt web có nhu cầu gõ TV trên N900. Tuy nhiên hình như chỉ mới hổ trợ kiểu gõ telex thôi phải không ạ. Có thử vô option trong addon nhưng k thấy chỗ nào có thể chuyển qua kiểu gõ vni chẳng hạn
Chào bác.

Khi cài đặt xong, nếu được bác nên khởi động lại Firefox để nó áp dụng add on đó.

Thứ hai, bác có thể chuyển kiểu gõ, nếu đã cài phiên bản add on AVIM mới nhất em đính kèm trong bài. Bác vào Setting, chọn tab quản lý Add On, chọn add on AVIM và chọn tiếp Option. Trong mục Option của AVIM bác nhấp chọn vào Input Method để tùy chọn kiểu gõ theo ý bác nhé.

Thân!
elicius
TÍCH CỰC
14 năm
Mình đã test trên Nokia N810 rồi, dùng rốt ok và rất mượt
firefox dung tren n900 chậm như rùa bò mà lại không có flash nữa. dùng web mặc định của máy là ok nhất.
quaden4990
ĐẠI BÀNG
14 năm
chính xác, dùng firefox tren n900 khởi động wá chậm, chạy lâu nữa, ngốn wá nhìu ram, càng thêm addon thì càng chậm, lúc trước có cài mà thấy chậm wá nên chỉ để đó để khè thiên hạ thôi chứ ko dùng tới, sau này gỡ ra luôn rùi, xài cái web mặc định của n900 nhanh hơn nhiều, chạy ầm ầm ^^
Không cài trên Firefox thì có thể cài trên trình duyệt mặc định của mày đễ hoàn thiện N900 như một máy tính sách tAY NHÉ bạn donan9999. và đừng có phát biểu tinh tinh nhé. OK!
mà cũng cần phải thanks bạn thì mình mới cài trên mặc định đó. BE.be...he......he..................................
hhduong
ĐẠI BÀNG
14 năm
cai tren trinh duyet cua may bang caach nao vay bac huong dan a em di
Hiện đã có phiên bản mới hơn, chỉnh sửa một số lỗi nhỏ nhặt về bộ gõ...

các bạn đã cài AVIM thì vào mục quản lý adds on trên trình duyệt Firefox của N900 rồi update nó nhé.

Thân!
Chẳng hiểu gì cả, mình đã dùng firefox tren N900 rồi, nói chung là ko thấy gì ấn tượng hơn cả, trình duyệt mặc định mình thấy là quá ổn rồi, có thấy thiếu hỗ trợ cái gì đâu, ngoài cái addon kia, hì hì 😁
Bác nào muốn cài nó trên Browser của Maemo thì lên GG ( trên trình duyệt Maemo ) tìm AVIM rồi cài như cài trên FireFox trên máy tính thôi
hhduong
ĐẠI BÀNG
14 năm
bac huong dan cu the dc ko e thu cai roi n ko danh tieng viet dc
Hướng dẫn cài Add on ở trang này , trước em đọc nhưng chưa thử vì em chờ bộ gõ trên bàn phím cứng còn chỉ gõ đc trên WED thì em chưa hứng lắm 😃
http://browser.garage.maemo.org/news/11/
hhduong
ĐẠI BÀNG
14 năm
bac oi em cai dc roi nhung van ko go dc tieng viet tren trinh duyet cua n900
bác hướng dẫn ae cách đánh chữ có dấu = trình duyệt web mặc định của n900 với.
Xin lỗi các bác 😃 tại em ko máu cái này lắm nên em chưa thử thấy các bác hăng quá nên em mới thử
Cái này hiện chưa hỗ trợ cho MicroB 3.0 😃
ko phải Add-on nào cũng dùng đc tại em thấy bác Hoanglegia nói thế em nghĩ là nó dùng đc 😃
Còn cách cài Add-on thì như cài trên máy tính thôi nhưng ko biết cái nào hỗ trợ cái nào ko 😃 vì MicroB 3.0 đc xem như FF 3.5 ( chỉ đc xem là nên có cái ko đc có cái đc 😃 )
Thôi thì các bác coi như cá tháng tư nhá 😃
hay quá
thanks bác
em dùng word nhiều nên rất cần
cappika5693
ĐẠI BÀNG
14 năm
cho mình hỏi 1 câu ngoài lề tí nha 😁 theme của bác chủ thớt là theme gì vậy ạ :D
cám ơn bác đã hướng dẫn anh em nhưng mình thấy trinh duyệt mặc định của máy tốt hơn vì dùng firefox chậm quá à:p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019