Air Display: Trải nghiệm thú vị với 2 màn hình.

rubyshark
3/11/2010 11:7Phản hồi: 32
Air Display: Trải nghiệm  thú vị với 2 màn hình.
Do nhu cầu công việc, nhiều người dùng rất cần một màn hình phụ để vừa theo dõi số liệu trên màn hình thứ 1 vừa đối chiếu và chỉnh sửa trên màn hình thứ 2, hoặc cùng lúc theo dõi chỉ số chứng khoán của 2 sàn chứng khoán HOSTC và HNX,...sau khi thử nghiệm các phần mềm biến iPad thành màn hình thứ 2 thì mình đặc biệt ấn tượng với Air Display và muốn chia sẻ cùng các bạn.

Để sử dụng Air Display bạn cần:
- Cài app Air Display cho PC ( Mac OS từ 10.5.8, Win XP-32 bit, Win Vista,Win 7) ver 1.2 for Mac Os và Windows
- Cài app Air Display cho iPad version 1.2 mới nhất

Mac OS:
- Sau khi cài xong vào system preference lôi Air Display ra cho hiển thị trên thanh Status, click vào biểu tượng Air Display trên thanh này và trên iPad, chờ vài giây để 2 máy nhận nhau rồi chọn iPad làm màn hình thứ 2.
-Lúc này khi chọn Expose (Spaces) sẽ thấy có thêm hình màn hình phụ cho iPad, chỉ cần lôi nội dung nào muốn hiển thị trên iPad vào màn hình phụ này.
-Và lúc này thì bạn đã hoàn toàn thoải mái làm việc với 2 màn hình, 2 cửa sổ bảng tính Exel,Access... đọc và đối chiếu, chỉnh sửa 2 văn bản cùng lúc, điểm ấn tượng là iPad không chỉ ánh xạ nội dung từ PC sang, mà có thể can thiệp lệnh trực tiếp cho các chương trình của PC trên màn hình cảm ứng của iPad (khi mình dùng thì thấy không phải lệnh nào cũng được đáp ứng, nhưng nói chung cũng được khá khá)

- Chạy trên Mac OS 10.5.8 khá mượt kể cả xem phim, chạy flash...trên iPad dù còn vài lỗi nhỏ như có trường hợp hiển thị thiếu một phần màn hình, nhưng không gây trở ngại gì mấy, hãng phần mềm khuyên dùng hệ điều hành Snow Leopard 10.6 trở lên thì tốt hơn (chú ý là chỉ chạy trên máy Mac dùng chip intel, nên máy Mac đời cũ quá thì ko xài được).

* Nếu bác nào định đầu tư con màn hình thứ hai cho công việc thì nên xem xét giải pháp mua iPad xài, vừa tiết kiệm diện tích mà 9.7" cũng không phải là nhỏ, kết nối wifi với PC nên chẳng cần dây nhợ lằng nhằng gì cả, lại có thêm một thiết bị di động, vừa làm việc vừa giải trí tuyệt vời.
* Vấn đề còn lại chỉ là ứng dụng vào kịch bản làm việc cho hợp lý, người dùng là trader forex,gold,chứng khoán hẳn sẽ thấy rất tuyệt khi vừa theo dõi biểu đồ real-time của cặp tiền trong Metatrader 4 trên iPad vừa dùng màn hình chính để vào forum hay đọc tin tránh 2 lỗi dễ xảy ra là hoặc phải dán mắt vào theo dõi biểu đồ đã đến điểm vào ra thị trường chưa, nhiều khi chán ngán đến muốn ngủ luôn, còn nếu bỏ đó vào forum đọc tin thì cứ thỉnh thoảng lại phải đảo lại xem, nhiều khi mải đọc quên mất, đến lúc giá biến động đến điểm mình muốn thì lại không biết, lỡ mất cơ hội.

Quảng cáo

* Làm việc với văn bản cũng tiện, những bảng tính, văn bản, slide tham khảo đối chiếu có thể bỏ sang iPad để làm việc với màn hình chính, trong đồ họa có thể dùng iPad như bảng màu, trong lập trình coi như có thêm màn hình debug....nói chung nhu cầu dùng 2 màn hình cũng không ít.
* Có thể dùng iPad như phần mở rộng của màn hình chính trên PC hoặc chọn iPad hiển thị nội dung khác màn hình chính.

* Air Display bán trên iTunes giá 9.99$, xài được cả cho iPhone nhưng màn hình iPhone nhỏ nên không có nhiều ý nghĩa.
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay đấy
Mình cũng chơi CK nhưng không có nhu cầu theo dõi bảng điện nhưng mình thấy cũng khá hay
rubyshark
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có lần bạn mình chơi CK phát hiện sai lệch tài khoản với phần mềm quản lý chứng khoán ở nhà, vì lúc đó chỉ có PC nên cứ bật Tab qua, lại để đối chiếu sao kê, làm một hồi tẩu hỏa nhập ma luôn vì khi bật trở lại quên luôn vừa rồi đang tra ở dòng nào?
nhuminh
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái này hay nhỉ, thank!
rubyshark
ĐẠI BÀNG
13 năm
Từ cái này mình cũng tưởng tượng trong trường hợp mình có tài liệu Microsoft Powerpoint trên laptop muốn trình chiếu slide cho mọi người xem, có thể kết nối laptop với máy chiếu, sau đó dùng Air Display ánh xạ lên iPad hoặc iPhone và có thể dùng iPad,iPhone điều khiển trình chiếu Presention cứ như là đang kết nối không dây với Projector vậy, tiện cái có thể di chuyển mà không phải ngồi dính vào gần cái Projector.
Hay hay, thuyết trình mà cầm cái iPad điều khiền, cầm đi qua đi lại rất pro. Phải thử mới được, cám ơn idea rất tuyệt vời của bác
rubyshark
ĐẠI BÀNG
13 năm
Lúc trước có ông anh bạn than phiền, sắp trình chiếu Powerpoint mà nhiều chi tiết cần nói quá, đưa lên hết slide thì toàn chữ coi rất không hay, mà nhớ hết những gì cần nói thì lại không nổi. Bây giờ có giải pháp rồi, laptop cho chiếu powerpoint chính, ipad chiếu bản powerpoint có cả phần ghi chú, cầm tay đi qua đi lại, lúc nào không nhớ phải nói cái gì thì liếc vào iPad rồi phán tiếp he he....
xmen94
TÍCH CỰC
13 năm
Mình đã test song...rất mước...cảm giác thấy lạ lạ....nhưng chủ top cho hỏi cái....mình làm thi ok rồi...ma sao phần âm thanh mình không thấy nghe gi hết
Bác hướng dẫn chi tiết cho Win hộ mình cái
thao tác như trên mà nó cứ ỳ ra ko hiểu tại sao luôn 😔
Hình ảnh khi ấn display arrangement đây
Đúng như thao tác mà nó cứ ỳ ra, iPad ko hiển thị như trên máy tính là sao nhỉ?
Đây là trên máy tính

Còn đây là trên iPad 32G 3G của em

Giúp mình với hic
Ko rõ thao tác tiếp theo là gì nữa?
rubyshark
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đã test thử trên Win XP 32bit cho bác , sau khi cài Air Display xong thì icon biểu tượng 2 màn hình cạnh nhau sẽ nhảy ra trên thanh status góc dưới bên phải màn hình,bác chạy Air Display trên iPad nó sẽ ra cái màn hình Avatron Guide trên iPad như hình của bác, nhưng chưa kết nối. Để kết nối bác click cái icon hình 2 màn hình đã nói, nó hiện lên cửa sổ nhỏ có liệt kê tên iPad của bác ví dụ Thien's iPad, ngay khi vừa đánh dấu vào thien's iPad thì màn hình iPad đổi sang màn hình nền của Windows ngay, tức là đã kết nối, bác click vào Display Arrangement chọn số 2 là Defaut Monitor on Air Display Adapter thì thấy
- Mặc định đã được đánh dấu chọn màn hình 2 là iPad để iPad được xem như phần mở rộng của màn hình Windows, nhưng mình cũng loay hoay chưa biết cách lôi màn hình làm việc sang iPad thế nào đành phải chọn đánh dấu vào ô Use this device as the primary monitor rồi Apply để dùng iPad làm màn hình chính luôn. Từ lúc này xài được rồi, test thử với Word,Powerpoint 2007 thì thấy khá mượt, chọt ngón tay trên iPad để thao tác các lệnh cho Office 97 thấy được hết,chỉ mỗi cái là chưa nhảy được cái bàn phím ảo lên thôi, tốc độ đáp ứng cũng tốt.
- Sau khi xài xong bác nhớ vào lại Display Arrangement để chọn lại màn hình máy tính làm màn hình chính mặc định nhé.

* Thú thực là mình cũng khá lúng túng khi thao tác 2 màn hình trên XP và iPad có lẽ do lâu rồi ko làm việc với Windows, mặt khác do bản thân Mac OS hỗ trợ chế độ làm việc nhiều màn hình rất tốt, với Spaces có thể chọn trước nhiều kịch bản sử dụng 2 màn hình để khi click vào kịch bản nào thì Mac và iPad sẽ chạy theo kịch bản ấy, thậm chí khi mình thoát ra khỏi Air Display rồi lần sau vào trở lại thì mọi thứ đã được tự động lưu lại để xài tiếp.
* Bác chú ý là cả PC và iPad sẽ phải cùng ở trên một mạng Wifi nhé, nếu trong cơ quan có mấy mạng wifi mà mỗi thằng vào net theo một mạng khác nhau là 2 thằng ko kết nối nhau được.

[MENTION=33168]xmen[/MENTION]: chỉ hiện hình ảnh thôi bác, âm thanh thì bác xài trên PC rồi mà, nếu phần mềm phải ôm luôn phần chuyển âm thanh sang iPad mình nghĩ sẽ phức tạp hơn và làm chậm tốc độ đáp ứng.
VNS_n
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thử trên Window 7 32 bit, kết quả trên màn hình Ipad chả thấy nội dung của PC đâu hết >"<
Mình thử đi thử lại ko được,
đây là 3 cái hình khi mình chỉnh trong display arrangement
Đầu tiên hình 1

Tiếp theo tích vào 2 ô và ấn apply

Rồi nó lại trở lại như hình 1: củ chuối vãi, cùng 1 mạng wifi đó

hlinh85
TÍCH CỰC
13 năm
[MENTION=309127]doanthien[/MENTION]: bạn ko chỉnh màn hình thứ 3 thì sao nó hiển thị được. Màn hình thứ 3 mới là ipad
Chỉnh kiểu gì?
Mình ko hiểu lắm
Bác có hình hướng dẫn ko hướng dẫn mình chút, mình đang cần món này mà xử lý mãi ko xong
hlinh85
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn chọn Identify xem ipad của bạn là monitor mấy. Của mình dùng lap + monitor +ipad = 3 màn hình nên ipad được cho là monitor 3. Bạn chọn cái màn hình số 3 rồi tick cái ô: Extend my Windows desktop onto this monitor. Lúc đầu mình chỉnh ipad nó cũng trơ ra không hiển thị, làm 1,2 lần thì được.
rubyshark
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có vài lý do làm AirDisplay ko hoạt động trên Win, bác doanthien thử vài giải pháp này nhé:

0. Đầu tiên là tắt mở vài ba lần AirDisplay,click qua lại vài ba lần như bạn hlinh85.
1. Kiểm tra Properties xem có phần cứng nào còn thiếu driver --> Update bổ sung driver.
2. Kiểm tra xem nếu PC đang định địa chỉ IP dạng manually thì chọn lại dạng DHCP network.
3. Bác kiểm tra xem đã có tên iPad của bác trong list kết nối của AirDisplay chưa, nếu có rồi mà chưa hiển thị được thì có thể nó đã bị chặn các cổng nối kết --> thử tắt Windows Fire Wall, tạm thời tắt các chương trình chống virus như Norton đi xem sao.
4. Rút dây mạng vào router khoảng 1p rồi cắm lại để reset lại router.
5. Đổi DNS server nhà cung cấp thành DNS của google là 8.8.8.8 và 8.8.4.4 (cách đổi này cũng giúp truy cập facebook,bbc...đang bị chặn)
6. Thiết lập mạng Ad_hoc với PC rồi cho iPad tham gia mạng Ad_hoc đó để loại trừ nguyên nhân phía router.

* Vì AirDisplay cho Mac Os thì đơn giản vì chỉ có phần cứng cố định, nhưng viết cho Windows thì phức tạp hơn vì rất nhiều phần cứng khác nhau (mainboard,card màn hình....) nên xài có phần vất vả,khó khăn hơn tí.
VNS_n
ĐẠI BÀNG
13 năm
Air display của mình hoạt động dc trên Ipad rồi. Hóa ra mình dung Connectify để phát Wifi (kiểu Acess Point) rồi kết nối Ipad thì ko đc nhưng khi phát Wifi (kiểu Ad-hoc) thì lại ok hì hì

Ps: mình thấy chạy trên Win 7 nó delay thế nào ấy, cảm giác ko đc mượt lắm 😔
rubyshark
ĐẠI BÀNG
13 năm
Xài trên Mac Os mình chỉ vẩy nhẹ tay là con chuột nhảy ra khỏi màn hình iPad nhảy vào lại màn hình Mac luôn, trên Windows thỉnh thoảng phải vẩy mấy lần nó mới chịu đi. Có lý do là phần mềm này ban đầu viết cho Mac OS nhưng người dùng Windows luôn nhiều hơn nên tác giả mới hì hụi viết lại cho Windows, bản beta ra có xài được gì đâu, bản final xài cũng bị kêu ca nhiều, dù sao version cho Windows cũng mới ra không lâu, cần có thời gian cho tác giả nhận phản hồi và fix dần lỗi.
Cho mình hỏi, sau khi dùng app này 1 thời gian ( khoảng 1 tuần ) khi out ra, thì màn hinh ipad của mình bị mờ mờ, kg sáng rõ như trước nữa. Ae nào bít chỉ dùm với...hix, đã delete app, nhưng vẫn bị như vậy...
rubyshark
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn nói rõ thêm đi: Chạy windows hay mac os .... delete bằng cách bấm xóa hay là remove qua iTunes, chạy PC thường hay Macbook..v.v..?
Mình chạy trên Win 7 bạn, minh delete bằng cách bấm xóa, mình dùng Lap Dell...hix, kg bít hướng xử lý sao, mong ae nào tưg gặp qua, chia sẽ kinh nghiệm.
Mình đã thử chỉnh lại độ sáng, đối wall ma tình trạng vẫn kg khá hơn...
P/S: nhưng có 1 điều lạ là, màn hình home bình thường, nhưng nếu mở Safari hay Note để đọc, thì chữ mờ và nhòe, điều mà trước đây 1 tuần chưa cài Air Display thì kg bị...
rubyshark
ĐẠI BÀNG
13 năm
Còn trước tiên thì bạn cứ vào Settings/Brightness&Wallpaper chỉnh lại độ sáng iPad đã.
Hix, ai help mình với...lỗi này search mãi ma chưa tìm ra đáp án. Các bro cảnh giác khi dùng Air Display nha...hix
rubyshark
ĐẠI BÀNG
13 năm
- Các tính năng Aero (hiệu ứng kính mờ) không hoạt động trên iPad bạn thử kết nối lại và tắt/mở hiệu ứng Aero của Win 7.
- Một số lỗi liên quan đến độ sáng màn hình iPad luôn bị sáng hơn hoặc tối hơn so với độ sáng trên PC, bạn kết nối lại Win 7 và chỉnh lại Brightness,Colors màn hình trên Win7 xem sao
* Các lỗi trên Mac thường liên quan chế độ chuyển mạch đồ họa (khắc phục bằng cách Off Automatic Graphics Switching trong Preferences/Energy Saver)
Dù gì thì một phần mềm không thể phá hủy phần cứng được, nếu làm được thì virus đã phá hỏng hết các màn hình máy tính rồi, ở đây có sự sai lệch trong khi chuyển tải hình ảnh sang iPad, bạn cố gắng kết nối lại tìm cách chỉnh độ phân giải,độ sáng,màu,hiệu ứng...để iPad có thể bình thường lại. Khi remove bạn nên uninstall qua iTunes, và bạn cũng nên remove luôn air display cài trên Windows đi.
Hy vọng sau cơn mưa trời lại sáng.Good luck!
wall_iscol
ĐẠI BÀNG
13 năm
phần mềm này đúng là một sự bổ sung quá đỉnh cho iPad rùi 😃

Xem thêm video demo phần mềm này :

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119