Âm ly đèn chân không từ Elekit

levuongthinh
5/10/2009 8:38Phản hồi: 24
Âm ly đèn chân không từ Elekit
Thiết kế gia người Nhật Bản, Koichi Futatsumata, người sáng lập Case-Real Studio vừa thiết kế một mẫu âm ly đèn chân không cho hãng sản xuất đồ điện tử Elekia. Nhiệm vụ của Futatsumata là phải tạo ra một chiếc âm ly chất lượng cao với thiết kể trẻ trung, hiện đại dành cho giới trẻ.

Chiếc âm ly này có thiết kế đơn giản nhưng trông rất sang trọng. Các chi tiết được gia công tỉ mỉ và sắc xảo. Phần vỏ bên ngoài được làm từ thép không gỉ và hợp kim nhôm.

Mặt trên của âm ly là 2 đèn chân không được đặt gần nhau.

Việc tinh chỉnh hiệu ứng và âm lượng sẽ được thực hiện thông qua 2 núm điều khiển ở mặt trước.​

Một số thông tin kỹ thuật của âm ly:
  • Điện nguồn: 100V
  • Công suất: 10 + 10 Watt
  • Kết nối: Giắc RCA và giắc mini cho các thiết bị như máy nghe nhạc
  • Kích thước: W265 x H103 x D151 (mm)
  • Trọng lượng: 2,3Kg

Hiện chưa có thông tin gì về thời gian Elekit bán chiếc âm ly này ra thị trường.

Hình ảnh thêm:

Nguồn: Dezeen

[relate]"âm ly", elekit[/relate]
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ufok26
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác nào ở Vinh thích nghe nhạc với đĩa than, âm ly đèn hay DVD Hitech thì đến quán Cafe Quỳnh đường Hoàng diệu gần quảng trường Hồ CHí Minh, sau Bộ chỉ huy biên phòng Tỉnh Nghệ An. Quán này có giàn âm thanh trị gí 1,2 tỉ. Quán này mới mở nên cũng ít người biết, Mình mới phát hiện ra và đến nghe vài lần thấy chất lượng âm thanh tốt lam, lượng đĩa cũng nhiều, khổng 1000 đĩa và có thể mở thao yêu cầu của khách hàng (Cấm nhạc sến)hehe
manhkuong
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thanks! Hôm nào đưa em yêu đi nghe nhac mới được :biggrin9gp::biggrin9gp::biggrin9gp:
sợ thật. Quán này có giàn âm thanh trị gí 1,2 tỉ.
Em cũng đang lăn tăn vụ này. Không biết trên Tinhte có ai sành đồ đèn đóm này không nhỉ?
Kà kà, anh CuHiep khéo lo,
Trên tinhte thì cao thủ có mà ... ra đấy,
Chỉ có mình là ham đọc, mà chưa hiểu bi nhiêu thui 😔
Cái amply mà thiết kế đẹp vậy trời, đậm chất hi-tech. Mà khi chạy, đèn có chớp nháy như nhạc disco không nhỉ 😁
Nếu thêm dock cho ipod nữa thì mới đúng là hitech
Tác dụng của cái đèn chân không trên âm ly làm gì vậy các bác, cứ thấy cái âm ly nào giá trị cao là lại có mấy cái đèn, nhìn vui vui mà không hiểu lắm!
Cái vụ này không phải 1 sớm 1 chiều là biết đâu bác, phải có kiến thức điện tử, bác qua mạng nghe nhìn http://www.vnav.net anh em sẽ giúp bác😃

Chuyện này bình thường với các đại gia đam mê DIY bác ạ, Biên Hòa tôi có dàn gần 2 tỷ, ở sài gòn cũng có bác SaiGon Hifi hàng năm ghé qua BH tôi, khách mời, nguyên này dưới 40 tuổi mà pro lắm, bác vào đây tham khảo http://www.saigonhifi.com

Đèn nớ chỉ nhớp nhẹ như đèn bàn thờ ông địa :D chứ không nhớp như disco the que đâu bác.

Nói thiệt với bác đừng bùn, con ipod cắm vào đây không khác gì đĩa đeo chân hạc :no6xn: , đầu đọc CD chuyên dụng, cáp chuyên dụng xuống receiver mới qua ampli đèn này. Cực hay, tiền cực nhiều 😃

Nôm nôm như ampli bán dẫn dùng "Sò" đó bác, nhưng cái này nó lại dùng đèn, hoạt động nó là đưa tín hiệu về analog,nên âm thanh rất chuẩn. " Nghe các bác lớin nói thế, có thiếu sót các bác bỏ qua em" DIY = mấy chữ này em nghiền lắm :p
Cái này chắc mới lạ thôi. Nếu nói đến đò hi-end thì chưa thấy chất âm thanh nào qua mặt được đèn Western Electric 300B Sản xuất năm 1946. Giá tại mỹ bây giờ khoảng 5000USD một đôi.
Bác này chắc là tay chơi Hiend đây,có cái tai thẩm âm nè 😁 ái mộ cái tai bác quá.
4fun
TÍCH CỰC
15 năm
tầm này chỉ dành cho headphone thôi nhỉ, nhìn cũng khá đẹp, nhưng em thích kiểu thiết kế của darkvoice hơn
Vụ này em chưa thấy....
Không biết Tannoy nhà Hiệp đổi chưa...lâu quá không ghé...
nghe loa lớn vẫn được. Có điều loa là độ nhạy cao. Phòng kín.
thường thì hi-end là vậy! ít có mở ngoài trời lắm! với lại toàn nghe nhạc hồi xưa. Giai điệu êm êm chứ 0 rock, dance như giới trẻ.

coi tới coi lui thì cái hi-end nó khớp với nhau ăn gu với nhau kiểu vậy á 😁
Cái này chắc chỉ dùng cho mấy đôi loa toàn dải nho nhỏ thôi các bác, eem chỉ sợ giá nó lại trên 1K thì toi. Giá mà độ 500 em ôm một cái ngay😁
Ah nó dùng tube gì có bác nào bít k, em chẳng thấy nó nói dùng bóng loại nào cả😕
svbk

Đèn chân không là loại đèn cổ xưa, nhưng được làm theo công nghệ hiện đại. Nó thay thế cho đèn bán dẫn (bóng bán dẫn: Diode, Transistor ect) tuy kích thước nhỏ nhưng xử lý tín hiệu không "ngon" như đèn chân không.
--> Một sự hoài cổ đầy giá trị và tinh tế
mackiller
TÍCH CỰC
15 năm
Đèn điện tử nổi tiếng về độ trung thực biên độ dãy âm tần, nên thường dùng vào việc khuyếch đại âm thanh nghe rất "chất", nhất là nghe các loại nhạc thính phòng cổ điển.
Thậm chí sau này người ta còn tích hợp vào mainboard PC vài đèn điện tử để xử lý âm thanh.

Nói chung kết hợp công nghệ hi-tech + với bộ khuếch đại âm thanh bằng bóng đèn điện tử là "chất" của dân sành về chơi âm thanh".

Nếu ai chưa hiểu thì về tìm những dàn máy AKAI bóng điện tử ngày xưa mà nghe nhạc Khánh Ly. Các bác sẽ biết giá trị như thế nào khi so sánh với các dàn âm ly điện tử hiện đại.

Nhất là vào đêm yên tĩnh, không thể nào quên được cảm giác thú thưởng thức âm nhạc này, mà cái lạc thú đó mỗi lần nhắc đến là ""nổi gai ốc".
thú chơi tao nhã mà tốn tiền tỉ đây,
- các đại gia cũng thường chơi, nhưng cũng ít khi có đại gia nào hiểu hết cái thú thực sự của nó.
- cũng có một số sành chơi, nhưng ít tiền, không kham nổi.
- một số nữa thì tai trâu, không nghe được hết giá trị ,mà cũng không đủ tiền để chơi nên đành đứng nhìn người ta chơi mà nuốt nước bọt nhịn thèm.
(em thuộc hạng cuối cùng, có một bộ âm thanh tầm trung, lâu lâu nổi máu điên, mở vài bài Rock "nhẹ" phá làng phá xóm cho họ chửi chơi thôi)
bigmi
ĐẠI BÀNG
15 năm
=)) ôi zời ơi,dac con ipod rất chi là rẻ tiền,cắm vào đây làm trò cười àh =)).Ba cái đồ quỷ ipod thì mấy con cùi cùi như pico,iqube,rsa là ổn lắm rồi =))
Vụ này cũng khó anh,mấy đồ này ko nghe review đc,mà đa phần tiếng của tube nó khá là quyện,sợ anh nghe new age ko hợp lắm ^^.Cái nữa là con nào spec càng chuẩn thì tiếng càng trung thực,nghe ko nịnh tai.Cơ mà càng khó nghe thì càng khó chán ^^.Cá nhân em thì ko thích nịnh tai cho lắm :p.Thích tiếng neutral đều dải hơn ^^
~,~,đâu fải đèn chiếu sáng đâu bác.
Đám darkvoice là đám tệ nhất từng được nghe ~,~

PS:mà nhìn power con này ko biết đánh nổi akg k1000 ko nhỉ 😆.
Bác Bigmi chắc là Musicalphile à 😃
Mấy con Pico, iQube, RSA hàng portable mà bác, sao kêu nó cùi cùi 😃. Bác có K1000 à ?
có bác nào biết ơ đâu bán âm ly đèn chân không thì báo dùm em với nha . em thank trước /
nhat@bb8700
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác nào ở Vinh thích nghe nhạc với đĩa than, âm ly đèn hay DVD Hitech thì đến quán Cafe Quỳnh đường Hoàng diệu gần quảng trường Hồ CHí Minh, sau Bộ chỉ huy biên phòng Tỉnh Nghệ An. Quán này có giàn âm thanh trị gí 1,2 tỉ. Quán này mới mở nên cũng ít người biết, Mình mới phát hiện ra và đến nghe vài lần thấy chất lượng âm thanh tốt lam, lượng đĩa cũng nhiều, khổng 1000 đĩa và có thể mở thao yêu cầu của khách hàng (Cấm nhạc sến)hehe
lieukiem
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nhìn hình dáng em này em nghĩ đây là AMP hybrid, khuyếch đại bằng đèn và xuất âm bằng sò.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019