AMD bắt đầu giao hàng APU Trinity và nền tảng Brazos 2.0

Duy Luân
20/4/2012 12:15Phản hồi: 120
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dạo này AMD có vẻ hơi xuống, Intel thì vẫn duy trì phong độ tốt. Hi vọng AMD sớm hồi phục để trạng thái cạnh tranh cân bằng hơn.
Đang mong chờ mấy em ultrathin đây
Dùng AMD rất thích nhưng nóng và tốn pin......
So giá giữa AMD và Intel với cùng hiệu suất thì AMD ăn đứt rồi! Nhưng tại sao nhiều người vẫn ưu tiên chọn Intel nhỉ???? :rolleyes:
theo tui AMD đang đi đúng hướng. Thời bây giờ "bề ngoài" hơn. Apple sẵn sàng lên quad-core GPU thay vì CPU. Do đó cpu bèo nhưng gpu mạnh lại đáp ứng được nhu cầu của thị trường bây giờ. AMD xúc tiến nhanh nữa là xong.
Pic nào có in và a đều có người cầm gạch thủ sẵn nhỉ...
cũng đang dùng 1 con amd nèk... lúc khởi động thì hơi lâu hơn intel, nhưng vẫn nhai nổi các phần mềm cho dân kỹ thuật chạy cùng một lúc như:SIMATIC Manager, WIN CC, Adobe Premiere Pro CS4,Mastercam X5, HALF-LIFE, yahoo... cùng mấy thức khác... những vẫn chạy mượt... em sài con amd a4-3300m!!!
muramasa
ĐẠI BÀNG
12 năm
mấy bác ở đây phán cứ như là chiên gia hết vậy đó? em bái phục quá, cho em hỏi 1 câu?
khả năng của con CPU dựa vào yếu tố nào mà nói mạnh hay yếu? đừng bảo với em là xung nhịp nhá các bác....
@muramasa Dựa vào yếu tố kién trúc core bạn ạ, thằng AMD khác, intel khác. Xung cao không chắc đã nhanh hơn và mạnh hơn vì phụ thuộc nhiều vào kiến trúc core
@muramasa benchmark đó bạn, một CPU mạnh hơn CPU khác khi nó làm các phép tính cộng trừ nhân chia và một số phép tính khác dành cho CPU nhanh hơn CPU kia. phần mềm benchmark có nhiệm vụ chạy 1 doạn chương trình phần mềm test có những phép tính và tính điểm, tuỳ thuộc và phần mêm nhanh chạy xong 1 doan chương trình gì đó (tuỳ thuộc vào người lập trình nên nó người viết benchmark-vì nguồn của chương trình thường là đóng nên.....).
mỗi cpu đều có một ưu điểm mà các bác...
MrTy85
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đồ họa ATI không thể nào thua đồ họa Intel, ATI là một đại gia về đồ họa có thể so sánh với NVIDA, APU là CPU AMD + GPU ATI, chip trinity ra đời mang lại hiệu năng mới cho APU AMD, nhưng trong tương lại AMD còn hứa hẹn dòng chip cao cấp hơn, mạnh và hiệu quả hơn! Nói chung, APU của Intel có thể hơn về CPU chứ về đồ họa thì không thể nào so sánh dc với APU AMD.
Một laptop APU của AMD cũng đủ đáp ứng các yêu cầu của người dùng (xét về tổng thể): giải quyết vấn đề về nhiệt (APU AMD rất mát), giải quyết vấn đề về năng lượng (APU AMD rất tiết kiệm năng lượng), xử lý văn bản (dư sức), xử lý tập tin các loại (vừa đủ xài), chơi game (ăn đứt chip IB là chuyện dĩ nhiên khỏi bàn cãi)
@MrTy85 em thích cách nhận xét về APU của bác... tuy nhiên chưa thể nhận xét là chơi game thì ăn đứt chip IB được... e cũng đang dùng APU AMD mà... nhưng vẫn thua kém về game trong một vài trường hợp... APU em tích hợp card AMD 6480g!
@xuanvinh7291 bạn dùng con a4 , dòng yếu nhất trong llano đấy. lên tí nữa mái thoải ngay
amd giờ phát triển ghe quá
MrTy85
ĐẠI BÀNG
12 năm
apu amd trinity còn chức năng crossfire với card đồ họa rời, thế hệ trinity thể hiện khả năng crossfire tốt hơn rất nhiều so với dòng llano, cho hiệu năng hơn gấp rưỡi lần. Các laptop cao cấp của amd sau này nếu tích hợp card đồ họa rời kiểu này thì chơi game or xử lý đồ họa cực tốt mà giá lại rẻ hơn so với IB+Card VGA rời.
nói thật là tớ chịu bạn luộn rồi, bạn hã tìm hiểu cùng nhân, cùng xung, chứ lấy con A8 to lù lù 4 nhân so với con 2 nhân thì mình cũng không hiểu, comment ở trên bạn bảo vậy.

intel thế hệ mới chưa thua AMD khi cùng số nhân cùng xung, bạn co biêt intel i3 2100 có 2 nhân thật mà xấp xỉ 965 của AMD 4 nhân thực không bạn ơi.
tớ lại càng khôg hiểu sao bạn lại đi so con 4 nhân của AMd với con 2 nhân của intel, so bạn không so với con 4 nhân là i5 2500 bên intel đi, xem bọn A8 này thua thê thảm tới mức nào, mình đã bảo bạn hãy timd hiểu kĩ đi rồi hãy nói.
@divogame A8 chỉ là lũ quèn của kiến trúc cũ, ko thua sao được, Llano > Athlon khoảng 5-6% thôi vì cũng dùng chung kiến trúc, nếu so về hiệu năng CPU Llano và Athlon có thể coi là như nhau, còn nếu bạn so về hiệu năng/ nhân, ko thể so sánh vậy được, nhân trong Llano đã cũ rồi, nếu so sánh thì lấy Athlon x4 ra so cũng đc, việc gì bạn phải nói lôi con này con kia ra nữa vậy, Hiệu năng CPu AMD kém Intel, điều này ai cũng chấp nhận, nhưng với cái mức giá rẻ cho 1 APU với CPU tương đối và 1 GPU tích hợp mạnh mẽ thì mình thấy như vậy ũng đáng tiền lắm
mà ngay trên bảng thôgn báo kia, bạn đã tháy con A8 thua trong game chưa, nếu ứng dụng render thì em nó A8 còn thua nữa bạn ạ, render intel i5 4 nhân thực gần xấp xỉ phenom 6 nhân của AMD rồi, còn chưa kể vè gảm, thì con 6 nhân của AMd cũng chưa ăn được cỏei5 4 nhân bên intel nữa bạn ạ.

đấy là mình so con 4 nhân với con 6 nhân bên AMD, chứ so con 4 nhân của AMD như con A8 kia với con i5 2500k thì tội em A8 kia quá, thua toàn tập.
còn nếu so dòng AMD giá rẻ để mua combo thì lại không ăn được dòng G 620 hay 640 hay 840 của intel.

thua toàn tập bạn ạ, hãy khảo giá của các cửa hàng máy tính nhé.

và khi so sánh hãy so sánh cùng số nhân, hiệu năng sẽ cho bạn thấy.
MrTy85
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ở VN, AMD không thịnh, cho nên các dòng sản phẩm của AMD không được phong phú, hơn nữa, để có thể chạy được CPU AMD lại yêu cầu main phải tốt (loại đắt tiền) và nguồn cũng phải tốt (đắt tiền nốt), được cái chip đồ họa tích hợp trên main AMD cũng mạnh hơn hẳn so với các dòng main Intel, trong khi Intel có cấu trúc chipset tốt hơn AMD nhiều, nên main cùi, nguồn cùi CPU Intel vẫn chạy tốt.
AMD chuyển sang APU là 1 hướng đi đúng đắn, vì AMD có ATI, tuy nhiên Intel cũng ko làm ngơ cho AMD làm mưa làm gió, hi vọng, dòng trinity và dòng APU sau này( tên mã là Kaveri) hi vọng có thể thay đổi cục diện....
MrTy85
ĐẠI BÀNG
12 năm
AMD Llano A8 vs Intel SB
Máy bàn toàn dùng AMD, giá rẻ, hỗ trợ đồ họa tốt, con laptop thì trước giờ chưa dùng AMD, đang tính đợi Trinity thế nào, nếu ok thì co thể thay laptop được rồi. Tầm giá 600USD khó kiếm được em sandy brigde nào combo với card rời. Với giá đó thì đã có Llano A8 và dual graphic card. Không biết trinity thì sao.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019