Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

AMD giới thiệu nền tảng AM1 dành cho thị trường tầm trung, tích hợp đồ họa Radeon R3 series

cuLong
4/3/2014 14:35Phản hồi: 43
AMD giới thiệu nền tảng AM1 dành cho thị trường tầm trung, tích hợp đồ họa Radeon R3 series

Song song với nền tảng FM2, FM3 dành cho bộ xử lý Kaveri thế hệ mới, AMD cũng vừa mới giới thiệu nền tảng AM1 dành cho thế hệ APU thứ 4 của mình. Nền tảng này là những bo mạch chủ sử dụng chipset AM1, được thiết kế theo chuẩn microATX và mini ITX, do đó thích hợp để build một bộ máy để bàn gọn nhẹ, hiệu suất cao và giá cả hợp lý. Điểm đặc biệt của nền tảng AM1 là nó hỗ trợ rộng rãi nhiều thế hệ CPU, từ APU Kaveri cho tới Athlon và Sempron, đồng thời trên một số model bo mạch AM1 còn được tích hợp sẵn chip đồ họa Radeon R3 series kiến trúc GCN, giúp tăng hiệu năng xử lý đồ họa của hệ thống nhờ công nghệ Crossfire và tăng số lượng cổng xuất hình ảnh.

Hiện nay các đối tác của AMD như Asus, MSI, ASRock, Gigabyte, ECS, BIOSTAR đã bắt đầu sản xuất bo mạch chủ nền tảng AM1 và chuẩn bị bán ra trên thị trường ngay trong tháng 3 này.

Theo AMD
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Linakakaka
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác cho hỏi 1 case amd để chơi dota 2 tầm bao tiền ạ
@LionelRichie A10 5700k là con nào?Hay A10 5800k
Nó hỗ trợ bus 1866 thôi mà.Mà làm gì có con ram nào bus 2000 nhỉ!
2400/26000(oc) thôi chứ.
@Doraemon12345 A10 5700 là con này đây bác:
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16819113289

Ram bus 2000 thì mình đang dùng cặp này:

Nếu dùng 8G, thì bạn rước cặp này http://tandoanh.vn/san-pham/2662/corsair-xms3-extreme-8gb--2x4gb-ddr3-bus-2000-cas-9.html
@LionelRichie Con 5700k VN có bán hả bạn ?
@Doraemon12345 a10 5700 ở VN chắc hiện tại chỉ có hàng xách tay thôi bạn. Đây là giá e nó bên amazon http://www.amazon.com/AMD-A10-5700-3-4Ghz-Processor-AD5700OKHJBOX/dp/B0095VPAP0

Con A8 5600k hàng box xách tay giá hôm nay ~ 1990k
Con A10 5800K box xách tay giá 2.460triệu

Để biết hiện tại có dòng nào, bạn có thể vào trang web online của các cty máy tính tham khảo nhé.
bi h ko ai xài pc nữa
@clickeveryday Bạn nói linh tinh cái gì đấy!
Biết thì thưa thốt không biết thì dựa cột mà nghe.
@clickeveryday Tôi dùng pc chuyển sang lap .tab giờ bán hết dùng lại pc đây .
chesterlam
ĐẠI BÀNG
10 năm
@clickeveryday im đi gái
@clickeveryday Bạn nghèo tới mức không có tiền xài PC à =))
@lenovoimate topic iphone nó kéo tận 50 page
topic pc có 2 page thui chú
nokishock
TÍCH CỰC
10 năm
Lâu lắm rồi mới thấy mấy con main có tụ hóa 😃 Trông cứ như là tích hợp chip âm thanh cao cấp =))))
@nokishock Tụ hoá của Nhật có khi còn xịn hơn tụ rắn tàu bạn à, thậm chí có những hãng còn dùng tụ hoá nhưng bọc vỏ như tụ rắn để lừa tình khách hàng, đừng vội đánh giá chất lượng hàng điện tử qua vẻ bề ngoài 😃
Bạn có nhiều tiền không có nghĩa ai cũng nhiều tiền như bạn.

Chắc là dòng giá rẻ, còn mấy con tụ hóa dùng cho chip âm thanh cao cấp thì nó còn nhiều $ hơn tụ rắn và nó cũng ko có màu như trên.
Úi đợi giá rẻ Build con HTPC về coi phim.
Em đang có ý định ráp bộ AMD tầm 11 chai, bác giúp em nên chọn cấu hình như thế nào, mục địch là cho việc học tập và lập trình, ram phải trên 8gb tại để chạy máy ảo. Em không rành về AMD cho lắm.😃
@suacogaihalan Lập trình cũng vô cùng lắm, 1 số thứ cần GPU, đa số chỉ dùng CPU, nếu chạy đa luồng thì AMD lợi hơn Intel và ngược lại.

Máy ảo thì RAM 8GB thì đủ chạy 2 cái Linux server, mình nghĩ ko cần hơn.
@suacogaihalan Bác lập trình gì ạ ?
Em đang học android, chạy 2 máy ảo Genymotion và 1 Blue stack + Android Studio cũng ko thấy tốn lắm, vào tầm 2GB(ko tính OS và other software)
@Spirit Coder Mình đi làm rồi, thích vọc phá này nọ thôi, mình đang xài con láp Dell 3650 Ram 8GB mà còn thấy chậm, có thể do ổ cứng, CPU giờ mình nghĩ mạnh rồi, chả cần nhiều hơn, ít khi mình dùng thấy CPU chạy max lắm, chỉ trừ lúc build app thôi,
Mình thường chạy 2 máy cùng lúc, xài mấy hệ điều hành 64bit cũng ngốn ram dữ lắm
@hacktienviettel Chạy máy ảo android thì cấp phát cho nó khoảng 2GB là ngon, dân lập trình thì ít dùng simulator, dùng real device không àh, nhưng mà mình cần test thử vài cái app chạy trên nhiều devices như appium thì phải chạy khoảng 3 máy ảo cùng lúc, ở công ty mình ram 8Gb mà lết không nổi.
Bác nào thử chạy máy ảo iphone trên máy ảo os X chưa????
@suacogaihalan Cái này thì phải đo mới biết được thật, xem bottleneck ở chỗ nào.
Tụ hoá main nào chẳng có, đâu phải cứ thấy tụ hoá là cao cấp.
@dinhchithanh Cái đó thì phải xem lại bạn ạ, các dòng main cao cấp ko có tụ hoá nữa.
@hoanganhvudelux Tụ hoá luôn tồn tại, bởi vì sao?
Tụ điện có 2 loại, loại sử dụng cho tín hiệu xoay chiều và loại cho tín hiệu 1 chiều.
Loại cho tín hiệu xoay chiều có tụ gốm sứ, mica... đó là các dạng tụ ko phân cực.
Loại tụ dùng cho tín hiệu 1 chiều chỉ có thể là tụ hoá, đấu sai cực +/- tụ sẽ nổ,
Trong main thì lúc nào cũng có 2 loại tụ trên do mạch cần thiết kế như vậy, tụ sứ thường có trị số nhỏ, ko thể thay thế cho tụ hoá dc, nhưng có thể người ta sự dụng tụ hoá chất lượng cao, có bọc vỏ nhôm nên nhìn giống tụ sứ.
Mấy con tụ màu xanh, đen, bọc nhôm như hình ở bài #1 đều là tụ hóa hết.
@hoanganhvudelux Không phải không còn tụ hóa mà trước dùng hệ có tẩm dầu (tụ này có nhược điểm chạy thời gian ở môi trường pc có nhiệt độ và dòng cao thì hay bị phù tụ ) giờ các hãng gần như chuyển qua tụ thể rắn để sửa lỗi trên . Ở dòng main rẻ tiền thì vẫn còn loại tụ dầu vỏ được bọc thêm nhựa chứ lột lớp vỏ nhựa ra nó vẫn là nhôm là tụ dễ nổ nên thường họ rạch những đường ngay đáy tụ để tụ có nổ thì đó là lối thoát . Nếu muốn thực hành hay kiểm chứng cứ kiếm nguồn 12v dc đấu ngược cực tính với tụ bạn sẽ thay thế được pháo chơi tết mà công an không làm gì được bạn . Và nguyên lý nó vẫn là tụ hóa có cực tính âm - dương + nhé .
NgocDuong3k
ĐẠI BÀNG
10 năm
Main S2H của giga.
nhìn xung mấy con cpu của AMD lúc nào cũng cao hơn intel trong tầm giá..đang tính làm 1 combo main + cpu + ram để kết hợp vs gtx 660,,bạn nào rành giúp mình vụ này vs.nên chọn amd hay intel rong tầm giá 5tr cho 3 món trên
@huyhoang000 Bạn nói thế nào ý chứ, main thì có thể cao hơn 1 ít thật chứ với những tác vụ cần đa luồng thì cùng sức mạnh AMD rẻ hơn Intel 1 đoạn mà. Còn với đồ họa tích hợp thì cùng sức mạnh Intel bao giờ cũng đắt hơn AMD kha khá. Về những cái khác lâu rồi mình ko theo dõi, ko nhớ.
có thể là giới thiệu cho nên không có làm tụ rắn mà làm tụhóa chất bên trong. các nhà sản xuất Gigabyte, MSI, Asus, ECS v..v.. sẽ chế lại bằng nguyên liệu tụ rắn nhật bản rồi phát hành sau.
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Nhìn vào chất tụ trên main trên cũng không phải tụ rẻ tiền . Tụ trên main thiết kế cũng ok mà không dễ gì phù tụ hay nổ chỗ đó . Nhưng con tụ quan trọng gânf cpu là toàn tụ thể rắn rồi đó .
Main cho AMD cũng đơn giản hơn so với Intel, nhưng ADM lên khắc phục tình trạng quá nhiệt CPU (không ép xung nhé) thì ngắt chứ đừng để Chết.

Bộ tản nhiệt kèm CPU AMD nhìn chán thật.
@anhhoang02 Nó làm cho PC mini mà bác nên nhìn đơn giản như đan rổ à.
@anhhoang02 ADM thì mình ko rõ chứ lâu lắm rồi chưa nghe nói nói con CPU nào chết vì quá nhiệt nếu chạy df, còn nếu cứ OC bạt mạng thì Intel cũng chết chứ nói gì AMD. Nếu bạn có link nào nói AMD cứ quá nhiệt là chết (df) thì cho mình xin.

Ah, ko chơi các thể loại "nghe nói" với "thầy giáo mình bảo thế" nhé, toàn kiến thức cách đây cả chục năm rồi.
@Spirit Coder Chết mấy chú ÁMvì cái quạt tản nhiệt
@Spirit Coder Chết mấy chú CPU AMD vì cái quạt tản nhiệt bác ạ.
@anhhoang02 Của bạn đời nào vậy? (có model là tốt nhất), tại bạn mình dùng cho laptop, mình trước cũng có tham khảo kha khá diễn đàn mà chưa thấy report vụ này.

Cơ mà CPU chết mà còn hạn vẫn được bảo hành mà 😁
ồ vậy à . vẫn còn muốn lấy gạch xây nhà đây . anh em xem ai có gạch đóng góp cho cháu nó ít . chẳng hiểu lôi iphone vào đây làm gì . lại còn so sánh page mới vãi thằng em . thằng em ngồi ở nhà cầm iphone cùi lướt web chém gió à .
@lenovoimate gio nay chua dc 3 trang
co ai xai pc nua dau
chu bao nhiu tuoi rùi
Ảnh tụ bị phù . Máy dell không phải hàng rẻ tiền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019