Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

AMD giới thiệu Turbo Dock, công nghệ tự tinh chỉnh hiệu năng APU dành cho máy tính lai

Duy Luân
20/2/2013 17:5Phản hồi: 31
AMD giới thiệu Turbo Dock, công nghệ tự tinh chỉnh hiệu năng APU dành cho máy tính lai
Screen Shot 2013-02-21 at 5.53.34 AM.png

AMD mới đây đã cho ra mắt Turbo Dock, một công nghệ tinh chỉnh năng lượng và hiệu năng dùng cho các máy tính lai. Công nghệ này sẽ được tích hợp vào dòng SoC Temash của AMD dự kiến ra mắt vào cuối năm nay. Khi một máy tính bảng gắn vào đế bàn phím, hoặc khi người dùng chạy các tác vụ nặng như dựng hình/phim, Turbo Dock sẽ tự động điều chỉnh lại APU để có hiệu năng cao hơn khoảng 40% so với bình thường. Còn nếu hệ thống nhận thấy thiết bị đang không kết nối với đế mà chỉ dùng ở dạng tablet truyền thống, Turbo Dock sẽ giảm mức độ tiêu thụ năng lượng của APU xuống để có thời lượng dùng pin dài hơn. Không những thế, công nghệ mới của AMD còn có thể liên tục theo dõi ứng dụng mà người dùng đang chạy để điều chỉnh lại hiệu năng của CPU và GPU cho phù hợp. AMD sẽ trình diễn Turbo Dock tại triển lãm MWC 2013 diễn ra vào tuần sau.

Temash là dòng SoC điện áp thấp được AMD xây dựng cho các máy tính bảng Windows 8. SoC này mang trong mình CPU x86 cũng như GPU AMD Radeon HD, hứa hẹn mang lại hiệu năng cao gấp 5 lần so với "các giải pháp x86 của đối thủ". Temash sẽ được sản xuất dựa trên dây chuyền công nghệ 28nm. Đến cuối năm nay chúng ta sẽ được thấy các thiết bị đầu tiên chạy Temash xuất hiện.

Một số tính năng khác của máy tính bảng hoạt động dựa trên nền tảng của AMD:
Video giới thiệu Turbo Dock

Nguồn: AMD
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

AMD bị chê nóng nhìu qua.......nhưng vẫn đag xài pc

Sent from my MT15i using Tinhte.vn
Frystalizer
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tienk850i Lap mà chơi game thì cái củ gì không nóng?
Lấy con nào chip intel rồi chơi thử xem? Nóng là ở con CPU không hay sao mà nói =))
@diepgamer Thế nhưng mình lại khác, sài Pentium D 6 năm trời nhớ mỗi cái độ nóng của nó, chỉ tức 1 cái là kém quá không mod được bộ dẫn nhiệt ra ngoài để nấu nước uống thôi. Còn chuyện AMD mà nóng thì có lẽ trong đầu bạn nó cõ sẵn quan niệm đó rồi, dòng Phenom II ra mắt từ năm 2009 mà còn nổi tiếng ép xung lên còn mát hơn cả Intel kìa.
diepgamer
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huynhdoantho Comment của mình nói nóng làm cho mọi người không quên được. Chứ người ta nói nóng tức là đã dùng rồi hoặc anh em bạn bè gì đó, chứ cái thời nóng nó qua cả chục năm rồi, giờ này thì đã khác Amd còn mát hơn cả nhiệt độ môi trường kia. Nếu bạn dùng amd chắc sẽ biết
@tienk850i Thế Intel trên laptop chơi game mát như tủ lạnh hả bác😁
Có thể khởi động trong 2s như ASUS không?
Công nghệ AMD...đang không được HOT, vẫn đang phàn nàn
@iCenter PhuongQuyen nói thì hay dẫn chứng cái đi bạn, máy tính hay notebook , mở trong 2 giây ở chế độ nào của PC để mở lên.
@iCenter PhuongQuyen Bạn tìm cho mình cái link chạy win8 mà 2s vao den HDH cai nhi. Quá khâm phuc hay chi la mấy thông tin lều báo.
Nếu từ chế độ ngủ thì nhấn nút 2s còn nghe được. Khởi động win mới hoàn toàn mất 2s để vào metro window 8 thì điều đó là k thể.
Thông tin vớ vẩn, k đọc kĩ mà dám comment.
@divogame Sr mình nói là khởi động lại, mình viết thiếu từ "lại", bạn đừng bức xúc...😁
http://vn.asus.com/Notebooks/Superior_Mobility/ASUS_VivoBook_S200E/
raptor983
TÍCH CỰC
11 năm
Hy vọng sẽ thành hiện thực chứ không chỉ là lời quảng cáo.
Mấy cái atom với core đều không phù hợp với tablet lai. 1 cái tiết kiệm pin nhưng quá yếu chỉ tải đc HD, một cái đủ mạnh thì pin quá lởm.

Sent from my Amazon Kindle Fire using Tinhte.vn
thế không gắn đế mà chơi game nặng thì sao nhỉ.....
@phamloc_ct APU sinh ra đã có thể chơi Game nặng rùi bạn, nhưng mà nặng là nặng bao nhiêu mới là vấn đề, căn bản là AMD đã có sự chuyển biến khá lớn sau khi tung ra APU. nếu nói về đồ hoạ thì không thể mang intel ra so sánh được, nhất là sử dụng trên mtb. xét về intel qua các dòng core i, chúng ta cũng có thể thấy hiệu năng chỉ còn dc chăm lo cho đồ hoạ thôi, tuy nhiên HD 4000 vẫn chưa có vé chơi với APU đời đầu. tuy xét về hiệu năng tính toán APU vẫn chưa bằng Intel so về công nghệ nhưng nếu xét về cùng mức giá thì APU 4nhân thực sẽ tương đồng giá với Intel core 2 nhân thực, mà hiệu năng thì 4 nhân của AMD có nhỉnh hơn 2 nhân của intel. Có lẽ thời gian trượt dốc dài trước đó khiến AMD đang bị lãng quên dần nhưng những năm gần đây chúng ta cũng đã và đang thấy dc sự trở lại. một ngày nào đó trên thị trường VXL có lẽ sẽ k còn cái nhãn hiệu độc quyền Intel, sẽ là sự cạnh tranh công bằng giữa 2 đối thủ, ngay cả trong mắt người tiêu dùng, có như thế thì sự phát triển mới chính thức được thúc đẩy. 😃
lap amd van chạy ầm ầm😁
dang xài amd
tệ vl😔
@clickeveryday Tệ chỗ nào hả bác:(
AMD giờ đây cũng cố gắng nhiều nhưng so với intel còn chưa đuổi kịp
AMD giờ đây cũng cố gắng nhiều nhưng so với intel còn chưa đuổi kịp
dock này thay bàn phím bàng game pad thì thú vị nhỉ
đang sài amd radeon hd 6290
Vẫn mong đợi Tablet win8 dùng AMD. Các bác chê AMD nóng chắc chưa dùng qua dòng APU series E. Hiệu năng đồ họa, khả năng tiêu thụ điện của em nó quả thật đáng kinh ngạc.
cố lên amd
được vậy là quá hay rồi
ẹc,
bạn sài lap hả? tớ sài máy bàn thôi. nói chung game cũng khá, chỉ dùng stock fan - vì điều kiện kinh tế 😁 nói chung chả thấy gì nóng cả,,, ;)
Dùng speedfan để đo nhiệt độ là biết cái nào gây nóng ngay bạn ạ.
P/s: Lap của bạn có card đồ hoạ dời chứ?
Mình thì chưa sử dụng dòng máy này bao giờ, nhưng thấy có nhiều người nói tốt!
Ngoài lề tí: sao các cmt của anh em hay bị nhân bản quá nhỉ?
mạng chậm ác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019