AMD Việt Nam nói về APU Richland Elite 2013, sẽ bán ra trong tháng 6 năm nay

cuLong
15/6/2013 10:53Phản hồi: 123
123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vipcasper
TÍCH CỰC
11 năm
750k + 7790
vẫn còn tư tưởng amd nóng, card đồ họa amd nóng, card đồ họa là bộ phận mua lại của ATI, ati hồi trước mát chứ chả nóng đâu
chip amd nóng chắc các bác xài từ hồi K8, eo ôi, k8, nhà mấy bác lúc đó cũng có điều kiện đó
mình vẫn hài mấy ông thầy ở trường vẫn cứ bảo amd nóng này nóng nọ, các thầy chả chịu update gì cả, chán quá, làm bọn em lên tinhte chém gió toàn bị người ta chê cười
Mình vẫn đang dùng 775 và rất muốn lên 1155 nhưng $
@Bùi Hoàng Long cái chính là bác lên để làm gì ấy chứ, lên để chạy đua công nghệ, để ra cà phê, lên tinh tế chém là: máy tao chạy 3770k đó, ngưỡng mộ tao đi, gato tao đi thì đừng lên bác ạ
còn nếu muốn thế thì chơi amd bác ơi, nhiều core, ra khoe, eo ơi, máy tao 8 lõi , bá lắm này nọ, chả sướng hơn, mà lại rẻ nữa chứ
hquangvn
TÍCH CỰC
11 năm
@meocon_kull Cứ dùng đồ mới rồi sẽ thấy cái sướng của nó. Còn bàn về tiền bạc + nhu cầu thì bao la, nói sao cho hết đêm này.
@hquangvn thường thì máy khỏe chỉ mấy bác hay làm việc nặng trên máy mới thấy hết nó sướng thế nào
chứ lướt web đọc báo, chém gió tinh tế fb không thì cũng chả có gì khác 2 lõi mấy
bá cho em hỏi ngu cái, vậy cái sướng của bác nó là như thế nào ạ
hquangvn
TÍCH CỰC
11 năm
@meocon_kull Nói như chú thì cái thế giới này nó toàn đi lùi. 2 lõi không nói lên được năng lực xử lý của CPU. Hàng đống hai lõi nó vẫn phân cao thấp đàng hoàng.
Nói về nhu cầu và câu hỏi ngu của chú thì tui đơn cử duyệt web, cả đống con cpu chạy flash không nổi, chơi game facebook chậm rì, vừa chơi game facebook vừa đọc báo coi youtube là giật tung mền, đọc báo mở tầm 10 tab ra là chạy giật giật, giờ web toàn tận dụng năng lực của máy client, cpu cứ 90%, 100%. Web nào quảng cáo nhiều thì cứ gọi là thảm hoạ. Dân văn phòng giờ là ngồi gõ văn bản và có thêm cái facebook game ghiếc chạy nền, giật quá làm việc không được sếp chửi sao??? Vân vân và vân vân...
Giờ có con cpu mạnh hơn đa nhiệm mọi thứ trơn tru hơn thì chẳng phải là sướng hơn sao? Tiết kiệm cả đống thời gian, tránh stress, cuộc đời nó tươi đẹp hơn. Cớ gì phải làm việc to tát mới thấy cái sướng, nó ở ngay bên hông mình đó thôi.
Còn nếu mở 1 tờ báo lên đọc, mở cái tinhte facebook rồi gõ vài bài lướt qua lướt lại thì người sử dụng máy đó khi hỏi tới cấu hình chắc cũng trả lời là "Pentium xxx gì đó không nhớ, chẳng quan tâm!" thôi.
Oan.tuTi
ĐẠI BÀNG
11 năm
Toàn nghe so về nhiệt độ cao hơn, tiêu thụ điện cao hơn Intel. Vậy xin hỏi:
1- Nhiệt độ CPU cao hơn, dĩ nhiên, tích hợp 1 con GPU khá mạnh ( so với mặt bằng tích hợp ) thì nhiệt lượng khi hoạt động cao hơn là phải. Điểm chính là, cho dù cao hơn, nhưng mà xin xem lại nhiệt độ hoạt động tốt của CPU là bao nhiêu ah? Xin nói là 60-70 độ C vẫn OK, đảm bảo chạy trường kỳ ko ảnh hưởng gì, vậy có cần phải quan tâm quá nhiều ko?

2- Tốn điện hơn? vẫn thế, do tích hợp con đồ hoạ mạnh, nhiều thành phần thì tốn điện hơn, nếu CPU Intel muốn ngang hoặc cao hơn APU về mặt đồ hoạ, vậy phải thêm 1 card VGA rời => tốn điện hơn cả APU.
@anti_all lý do chính vẫn là AMD vẫn công nghệ 32nm mà thôi, sao Fx9000 ko có đồ họa tích hợp nhé, TDP cỡ 220W thì tính sao vs i7 4770K có GPU tích hợp mà có TDP 77W? Hay x4 750K cũng ko đồ họa tích hợp có TDP 100W thì tính sao vs i3 3220 55W?
em mẫu này không ngon như em trước nhỉ ? 😁
May quá, trường mình mình ko thấy các thầy nói về AMD vs Intel, cũng đỡ 😁

Compile thì cả cứ Linux, kể cả Windows thì Intel vẫn hít khói mấy con AMD cùng tầm.
Nâng cấp tiếp nào :p
Haswell có khác biệt hăn ở GPU tích hợp đó bạn, còn Rickland chỉ là bản refresh
I7 4770K cũng oc lên 5Ghz + full Load nhưng chỉ 6x độ thôi mấy bạn à... Mà i7 là từ 3,5Ghz => 4.9Ghz, còn con AMD từ 4.1Ghz=>4.8Ghz...
Việc Render chỉ chiếm một phần nhỏ trong các tác vụ làm việc của mọi người, FX hơn i7 ~ 15% chứ mấy, mà xung mặc định của AMD vốn cao hơn Intel, như con FX8350 xung 4.1Ghz, còn i7 3770K ~3.5Ghz, OC lên thì hiệu năng sẽ khác đó.
hquangvn
TÍCH CỰC
11 năm
@vipcasper Haizz các chú giờ hở ra cái là cho người ta là hero keyboard. Tui chơi máy tính hơn 10 năm nay, mấy con ES cũng chơi qua hết rồi đâu rảnh mà ngồi phán. Mua rẻ là do người ta tuồn ra bán lại thôi chứ có ai nói Intel bán chính thức đâu. Thôi cho cái link đọc chơi nè, Intel nói chắc là dễ thuyết phục chú hơn:
http://www.intel.com/support/processors/sb/CS-030747.htm

Highlight cho vài cái chú ý nè:
What are Intel Engineering Sample Processors?
Intel Engineering Sample Processors ("Intel ES Processors"), also known as Intel Qualification Sample Processors, are pre-production processors loaned to Intel's Original Equipment Manufacturers (OEMs), Original Device Manufacturers (ODMs), and Independent Software Vendors (ISVs) to be used in the product design cycle prior to product launch.
These processors often include additional features that production processors do not include for customer pre-production evaluation and test purposes. The following conditions apply to Intel ES Processors:
  • Intel ES Processors are the sole property of Intel
  • Intel ES Processors are Intel Confidential
  • Intel ES Processors are provided by Intel under nondisclosure and/or special loan agreement terms with restrictions on the recipient's handling and use
  • Intel ES Processors are not for sale or re-sale
  • Intel ES Processors may not have passed commercial regulatory requirements
  • ES Processors are not covered under Intel warranty and are generally not supported by Intel
vipcasper
TÍCH CỰC
11 năm
@hquangvn 1- Thế dòng nào nói là CPU ES có lỗi sản xuất?
2- Dòng nào nói ES có errata?
3- Dòng nào nói là ES tệ hơn cpu retail?
4- Được cầm và dùng hàng ES chưa?

Mình rất ngại những người mà chỉ có lý thuyết va suy đoán. Không có thực tế.

Bạn nói sao khi:
1- hàng ES được gửi cho báo chí. Người sẽ viết bài đánh giá. nếu CPU không tốt hoặc khong giống retail hoặc có lỗi bạn biết hậu quả sẽ nghiêm trọng thế nào không?
2- Hàng ES được gửi đến vendor, isv ... Và những người này sẽ đánh giá và tích hợp. Nếu CPU không tốt họ sẽ không tích hợp vào hệ thống của họ. Thiệt hại sẽ lớn thế nào bạn có hình dung thử chưa?

Đôi lời để nói với bạn thôi. Chừng nào bạn cầm và so sánh thực tế đi nhé.
hquangvn
TÍCH CỰC
11 năm
@vipcasper 1. Hàng sample chỉ dùng để test, chỉ gởi cho những đối tác quan trọng để thử nghiệm, cũng là 1 trong những khâu phát triển. Còn những tờ hardware lá cải thì nó lượm đâu ra chưa biết à, không phải Intel nó gởi, tuy nhiên cũng có thể mua chợ đen. Lỗi thì càng tốt Intel sẽ sửa chứ hậu quả gì đây bố, có phải final product đâu.
2. Tích hợp vào đâu? Thiệt hại gì đây? Thằng nào dám sử dụng hàng ES và bán ra ngoài. Nếu bạn vô tình mua phải hàng ES ở đâu đó mà nó quảng cáo là Retail thì bạn có quyền trả lại cho Intel.

Chưa hiểu Development Cycle của Intel thì đừng nghĩ cầm trong tay vài con ES mà phán nhé.
vipcasper
TÍCH CỰC
11 năm
@hquangvn
1 câu cuối thôi. Bạn đã cầm hàng ES chưa? Nếu chưa, đừng nói nhiều. Tất cả Sample send out cho báo chí toán bộ ES.

Mình cũng lấy từ Intel VN.

Còn Development Cycle thì mình rành hơn bạn nhiều lần vì mình đã học về bán dẫn.
mainboard chipset a75 đang dùng Llano có thể dùng típ với Richland được o nhỉ 😃
vipcasper
TÍCH CỰC
11 năm
@hoangtien123 Không dùng được nhé. Socket FM1 không tương thích FM2

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
vipcasper
TÍCH CỰC
11 năm
HD 8000D không crossfire được với HD7790. Chạy dơn lẻ HD7790. Đầu tư 750K + HD 7790. Main A75 thôi. Dư ra mua 1 em SSD là ngon nhất. Khuyên thật đấy.
Nghe nói haswell đang lỗi OC thì phải.
Đợi các cha bên Voz review cái đã.😁
Chán vãi nhỉ, mới lắp con X4 750k với Asus 5750 xong @@
@saiback Sao chán bạn. 750K + VGA là hợp lý rồi. Bạn cố gắng con VGA manhhơn là ok. 7750 7770,.....
APU là CPU+GPU nhưng bạn có VGA rồi mà
@habadong thì dù sao mua dòng mới vẫn mạnh hơn mà chưa kể cũ sẽ rẻ đi 😃 mới lắp 1 tuần 😔
@saiback Mình thì mua 750K hôm trước hôm sau ra APU mới. Mà có phải là ra 850K hay 950K đâu. 😃
Giá rẻ mà cũng chưa có tiền đầu tư
Không biết thì tìm hiểu, sao phải tranh cãi.
Phần nhiều ai dùng intel thì nói, nghĩ intel hơn, ai dùng AMD cũng vậy.
Người đã dùng, trải nghiệm cả intel và AMD nhiều thì sẽ biết rõ ưu nhược điểm cái nào hơn cái nào.
Intel Core i3-3220 : 3.3Ghz 512KB L2 ,3MB L3 2tr8
Vs
AMD A10-5800K 3.8GHz 4MB L2 2tr8
http://www.anandtech.com/bench/Product/677?vs=675
theo tui thì ông vipcasper đúng. Hàng mà để gửi cho báo chí đối tác mà có lổi thì giảm niềm tin thôi..
amsempron
ĐẠI BÀNG
11 năm
A10-5800K vẫn là Made In Malaysia

Sao đến A10-6800K nó thành Made In China thế này??????

Xin lỗi vì lật lại Thread cũ nhưng em thấy bác vipcasper nói đúng rồi
1- CPU của AMD nó hơn kém Intel thì còn phải tuỳ mục đích sử dụng*
+Đọc báo, lướt web: Dùng Celeron đi cho rẻ mà hiệu quả. Ở đây AMD hay Intel như nhau
+Gaming: nên chọn Core i5 Intel. Các game hiện nay chưa thể tối ưu hóa hiệu năng của nhiều core, do đó mà cấu trúc 8 Core của dòng Fx sẽ tầm tầm ngang bằng CPU i5. Kể cả nếu có kém FPS hơn thì cũng không đáng kể lắm. Lên techspot xem Benchmark nếu ai có ý kiến
+Video Rendering: Vụ này thì khác. Do AMD CPU có 4 modules/8 Cores (gọi là interged cluster thì chuẩn hơn vì 1 Core của dòng Fx khác 1 Core của dòng Core i) nên multitasking hay những chương trình có thể tối ưu các Cores của toàn bộ CPU thì dòng Fx sẽ hơn i5 và có thể ngang ngửa i7.
*Đương nhiên là em đang so sánh các CPU tương đương nhau của 2 dòng như Fx-8350 và i7-3770k chứ khong phải fx-4150 với i7-4770k.
2- Haswell CPU ES của Intel hơn CPU Retail, cái này chuẩn rồi
Xin lỗi chứ bác chơi CPU 100 năm em cũng không quan tâm. Cái gì cũng phải có lần đầu. Đây có lẽ là lần đầu mà các CPU (Haswell) retail lại tệ hơn ES. Performance thì giống nhau, nhưng CPU Retail của dòng này nóng hơn. Lý do thì có lẽ là Intel dùng ít TIM trên Retail hơn ES. Em đang viết post này bằng i7-4770k nên em biết là nó nóng cỡ nào. Cái fan đi kèm là đồ bỏ đi. Đó là fan giống của i7-3770k, mà i7-4770k có tích hợp VRM lên CPU nên nóng hơn là đúng rồi. Lúc CPU load 100% thì ăn "throttling" do nhiệt độ cũng tớ 100C luôn. Do đó em phải ra hàng mua cái 3rd Party Cooler 1tr6. Lúc nào bác động tay vào 1 thằng i7-4770k đi đã rồi nói. Cái này chỉ có consumer biết, còn các trang Review ăn tiền của Intel hay gì nó mà họ không nói. Không tin bác cứ Google, có cả video luôn. Không nhẽ Intel lại ghi trên trang chủ của nó là "Our Haswell Retail CPUs run at hotter temp than ES ones". Bác nghe thế thông minh không mà trích 1 đoạn từ trang chủ Intel? Việc CPU ES tốt hơn Retail là sự thật.
3-Về vụ Fx-9370/FX-9350 gì đó hơn 4770k thì em thấy rất đúng. Dù gì Fx-9350/9370 cũng là dòng high-end của AMD, có thể gần bằng ngang ngửa với 3930k và 4930k trong tương lai. Tuy nhiên thì OC 4770k lên 1 tí chắc cũng được same same với Fx-9350 rồi. Cái này em không rõ vì hàng Fx-9350 chưa ra. Bác vipcasper có hàng Retail Fx-9350 thì thử so với 4770k Oc 4.1 Ghz hộ em xem thế nào.
Còn bác nào đó copy trên Voz bảo i7-4770k OC lên 4.6Ghz gì đó thì đề nghị dẫn nguồn chứ đừng có phán bừa.
man duy
ĐẠI BÀNG
11 năm
cho mình hỏi . AMD A10 - 6800K thì nên chạy crossfire với card đồ hộ rời HD RADEON nào vậy mấy bác . Em đang gấp lắm . Ngày mai là em đi ráp bộ máy rùi . Thanks trước cho mấy bác giúp đõ em
@man duy HD 7750

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019