Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Android 4.x] Hiển thị toàn màn hình với Full!screen

vuhai6
12/3/2013 11:53Phản hồi: 282
[Android 4.x] Hiển thị toàn màn hình với Full!screen

Full!Screen là phần mềm giúp bạn có thể ẩn thanh thông báo (Notifications) ở trên, cùng với dàn Softkey (Back – Home – Menu) phía dưới màn hình điện thoại Android. Việc này giúp cho các nội dung hiển thị trên màn hình có nhiều không gian hơn, màn hình của bạn sẽ thoáng hơn, hợp với bạn nào thích để màn hình trống với hình nền là một em xinh đẹp nào đó. Sau khi dùng Full!screen thì trên màn hình chỉ có 2 phím chức năng nhỏ ở hai góc dưới mà thôi. Phần mềm này miễn phí trên Google Play, không kèm quảng cáo. Ngoài ra còn có phiên bản trả phí, có thêm nhiều tính năng hơn, đặc biệt là tính năng tuỳ chỉnh cho từng phần mềm cụ thể.

Thông tin trên Google Play:
Xem video dưới đây sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về chức năng của Full!screen. Chúng ta quan tâm nhiều nhất đó chính là những tuỳ chỉnh trong Settings của phần mềm này, cái này sẽ được nói chi tiết ở phần dưới.

Sau khi cài đặt thì trên màn hình điện thoại sẽ tự chuyển vào Settings của phần mềm Full!screen, trong trường hợp nó không vào thì bạn có thể truy cập vào bằng cách nhấn vào icon full!screen trên màn hình.

Phần đầu tiên là chỉnh các thiết lập chính của Full!screen bao gồm kích hoạt hay không kích hoạt, có khởi chạy cùng hệ điều hành mỗi khi khởi động lại hay không:
  • Full!screen mode – Enable: tức là phần mềm đã được kích hoạt. Nhấn vào để không dùng nữa thì nó sẽ chuyển thành Disable
  • Autostart: khởi động cùng máy, nên stick vào lựa chọn này
  • Show notification: Luôn hiện icon trên khu vực thông báo – notification panel – nhấn vào icon này để tắt nhanh Full!screen đi, nhấn vào lần nữa là kích hoạt

Nếu có lựa chọn vào “Show notification” thì trên notification bar của bạn luôn xuất hiện icon Full!screen như hình dưới đây. Tắt mở nhanh phần mềm thì chỉ cần click vào đó là được.

Touch Area Configuration – tuỳ chỉnh về khu vực hiển thị của 2 phím bấm ảo
  • Set opacity: chỉnh độ trong suốt của phím bấm. % càng nhỏ thì nó càng mờ
  • Set size: chỉnh kích thước phím ảo, càng lớn phím càng to. Nhưng lớn quá thì nó che các icon ở góc, vì thế bạn để nhỏ dưới 30 thì đẹp.
  • Ở menu góc trên phải có thêm lựa chọn Extended Options, stick vào đó bạn sẽ có thêm nhiều lựa chọn hơn ở phần Touch Area này
  • Color: phím ảo sẽ đổi màu khi bạn nhấn vào, đổi màu nào thì chọn ở đây
  • Long click: phím ảo ngoài thao tác nhấn thì còn có nhấn giữ. Long click là lựa chọn xem lực giữ bao nhiêu thì thao tác sẽ được kích hoạt
  • 3 lựa chọn tiếp theo về tiếng và rung phản hồi: tức là khi nhấn vào thì có tiếng và rung hay không

Tuỳ chỉnh cuối cùng là các thay đổi với 2 khu vực cảm ứng. Full!screen cung cấp cho người dùng 2 khu vực cảm ứng và được đánh dấu là First Touch AreaSecond Touch Area. Các khu vực này tuỳ chỉnh giống nhau vì thế mình nói chung cho cả 2. Bạn có thể sử dụng cả 2 khu vực cả ứng – như hình mình hoạ trong bài này, cả hai khu vực trái dưới và phải dưới đều được sử dụng. Nếu muốn thì chỉ dùng 1 bên cho gọn cũng được.
  • Position (vị trí), có các lựa chọn như:
    • Disable – không sử dụng;
    • Bottom left – dưới trái;
    • Bottom right – dưới phải;
    • Top left – Trên trái;
    • Top right – Trên phải.
  • Với mỗi vị trí ta đều có 3 thao tác:
    • Click action – nhấn vào;
    • Long click – nhấn giữ;
    • Swipe action – trượt tay từ vị trí đó vào giữa màn hình.
  • Ứng với các thao tác thì chúng ta có các tác vụ:
    • Nothing – không làm gì cả;
    • Go Back - ứng với phím Back truyền thống – quay lại;
    • Go to homescreen – ra màn hình Home;
    • Show recent apps – danh sách các phần mềm mới dùng gần đây;
    • Restore systembar – khôi phục lại notification bar và softkey – tương đương với disable full!screen. Thực ra tác vụ này không cần lựa chọn vì bạn luôn có icon của phần mềm hiển thị trên nitification để làm chuyện này rồi, như phần đầu tiên có nói (lựa chọn Show notification…)
    • Show notifications – hiển thị notification: nên sử dụng tác vụ này. Mình chỉnh nó vào trong thao tác Swipe action của phím bên trái. Trượt tay là xem được các thông báo của máy.
    • Open apps Menu: trong phần mềm nào đó thì tác vụ này là mở menu của nó
    • Open pie-menu: pie-menu là một menu hình vòng cung. Trên đó có các phím chức năng do bạn đặt. Khi lựa chọn này thì bên cạnh lựa chọn có hình settings, nhấn vào đó để thiết lập pie-menu
Dưới đây là các tuỳ chỉnh mà mình đã chọn:

Quảng cáo

Chúc bạn vui vẻ với Full!screen! 😃
282 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phantnang
TÍCH CỰC
11 năm
tab 7" rất cần!
ndn037
ĐẠI BÀNG
11 năm
Test thôi anh em
kill0505
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không biết có hao pin ko
@kill05
Sao cứ pải sợ hao pin nhỉ.có mất điện đâu mà k có sạc😆
Vthanhle
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kill0505 Đã chơi Android mà cứ sợ hao pin thì còn nghịch ngợm gì nữa bác??? Cứ ăn chơi sợ gì mưa rơi!
wa hợp vs xperia z

Sent from my LG-P768 using Tinhte.vn
Lee Sr
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ko hay bằng gmd gesture, làm mọi thú đơn giản như zephyr trên iphone
Bác nào có cái màn hình khóa theo phong cách của WP hất nhẹ cái là nó mở màn hình không nhỉ? E chỉ cần Locker chứ ko lấy kèm Luncher nhé.
Tks 4 All.
baongocfx
ĐẠI BÀNG
11 năm
@OnlyYou_2288 Nếu bác ko chê hàng tàu thì creative locker là hợp lí,nó có nhiều giao diện khóa trong đó có của Windows Phone,mình cũng đang dùng,nói chung là ổn!
@OnlyYou_2288 mình cài next laucher 3d và launcher 8(win8 face) khi chọn next launcher 3d làm mặc định thì lock screen của l 8 vẫn còn kiểu hất lên trên để unlock

cách khác là chỉnh build.prop cũng chỉnh đc unlock bằng hất lên nhưng dễ dính tai nạn phải restore rom

cách nữa là up rom có unlock bằng hất lên lock screen
@baongocfx Chuẩn quá bác ơi, đẹp mê li.
Bác có mấy cái theme trả phí của nó ko, cho e xin đi 😁
baongocfx
ĐẠI BÀNG
11 năm
@OnlyYou_2288 Thành thực xin lỗi bác là em lại ko xài mấy cái theme đó nên ko có nhưng em nghĩ là như vậy thôi là quá ổn rồi,mấy cái có phí có khác free lắm đâu,khác nhiều ở cái nền thôi,nền thì mình thay dc mà,em đặt nền jang nara :p
h các bác khỏi lo 3 phím ảo dính vào màn hình nữa nhé😁
Nếu cài đặt như trong clip thì thíu chức năng giữ nút home để ra màn hình đa nhiệm?o_O
Nên k tắt thanh trạng thái để chừa cho chức năng này. 😁
Cài ngay cho con tab :D
Giao diện đẹp quá nhỉ. Mình có cái Android mà cứng đứng ở 2.2.2 hoài.
Cái này chắc nó lấy ý tưởng từ apps này😁 anh em bên topic nexus toàn dùng cái này và mấy rom 4.2 sao này có tích hợp luôn :p
@noname00007777 có lâu rồi mà bác. chứ đâu phải nhờ cái app trong bài viết mới có đâu. rom cock thì 70% là có thể bỏ notification, và 3 nút menu home back. các laucher ngoài cũng có 1 số có tính năng này. cái app trên hình như mới có thôi mà
@phamloc_ct Thì mình nói là cái LMT có lâu hơn mà bạn 😕
@noname00007777 app gì vậy bạn ,thấy hay hay
@dragon green LMT launcher, bạn bấm vào video là thấy đó
Chưa root được máy thiệt quá 😔(
Hi, có bác nào biết làm giao diện màn hình động ko? Mình mới xài nên ko biết. ;)
Cái này mình xài hổm nay rồi. Có điều 1 số ứng dụng ko full được đâu. VD như các game có phím cảm ứng, xài thì full màn hình đấy nhưng sẽ bị lệch phím cảm ứng
@vianhcancoem rồi xong, ra là vẫn lệch ^^'
o có 3 phím đó nên o cần. đang sài apex +theme s3+sidebar
Ứng dụng này đặc biệt hữu dụng khi các bạn dùng android box/stick và dùng các ứng dụng xem phim hd hay truyền hình Hd trên tivi. Tất nhiên đối với các Android box/stick cài sẵn android 4.1.* thì không cần ứng dụng này vì đã có nút ẩn thanh trạng thái.
rockloccoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tienlequoc Bác lọ mọ sang tận bên này cơ à?! 😁
@tienlequoc Ẩn thanh đó như nào vậy bác?
anhphu195
ĐẠI BÀNG
11 năm
có ai biết tải bản full!screen+ ở mô k.bày mình với 😔(
maxiqboy
TÍCH CỰC
11 năm
@HoangPigg E ở nước khác nên vẫn có j dùng nấy bác ạ, ko có đk lên đời, bác giờ xài con chi
@maxiqboy Em bỏ 810 khá lâu r 😁
Giờ em đang dùng tạm con tab 2 7 :D
Bác đi du học hay làm việc ở nước nào thế?
maxiqboy
TÍCH CỰC
11 năm
@HoangPigg em đi học bác ạ, sang năm là xong rùi :D hy vọng ko rớt môn nào :D
đảm bảo dùng một thời gian chán lại quay về mặc định cho coi! 😆 ^^
Danh dau....co tien se muc con n4..

Sent from my GT-P1000 using Tinhte.vn
Caí này khi lướt web mình mới dùng. Chứ bt thấy có phím ảo dùng suớng hơn cả phím cứng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019