Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Android] Bạn thích chạy nhanh - hao pin hay chạy chậm - tiết kiệm pin?

vuhai6
22/7/2014 8:1Phản hồi: 287
[Android] Bạn thích chạy nhanh - hao pin hay chạy chậm - tiết kiệm pin?
Với người dùng thì ai cũng muốn máy nhanh, mượt đồng thời thì pin cũng phải trâu, dùng được lâu. Nhưng vấn đề thực tế là hai yếu tố này tỉ lệ nghịch với nhau, bạn muốn nhanh thì phải hi sinh thời lượng pin và ngược lại muốn pin lâu thì chịu khó chậm một tý. Ngoài ra còn 1 cách khác là tăng dung lượng pin để bù đắp hao hụt, nhưng việc này sẽ làm máy dày hơn, nặng hơn và nằm ngoài phạm vi bài viết này nhắm tới. Bài viết này muốn chia sẻ với anh em về lựa chọn: nhanh - hao hay chậm - lâu?

Vì sao mình lại thắc mắc lựa chọn? Câu hỏi nảy sinh trong khi đang thử nghiệm thời lượng pin của Galaxy Tab S 8.4". Vấn đề nhận ra ở đây là Tab S 8.4" mặc dù được trang bị Exynos 5 Octa 5420 tám nhân nhưng tốc độc hoạt động thực tế luôn ở mức thấp. Điểm mạnh là máy mát, không hao pin, nhưng điểm yếu là cảm nhận thực tế của người dùng là nó hơi lag và chậm chạp một tý. Cảm giá rất khó chịu khi sử dụng, không đúng lắm với một hệ thống 8 nhân mạnh mẽ như cấu hình công bố.

Vậy tại sao người ta lại làm một hệ thống cấu hình rất mạnh,
rồi chỉ chạy tiết kiệm để đánh đổi thời gian pin?
Mọi người cũng sẽ dễ dàng theo dõi xung nhịp CPU của chiếc Android đang dùng bằng phần mềm CPU Spy Reborn. Như dưới đây là kết quả trên chiếc Tab S 8.4" mà mình thử nghiệm. Kết quả này có được sau khi đã sử dụng máy để lướt web hơn 1 tiếng, coi Youtube hơn 1 tiếng và chơi game COC hơn 1 tiếng, thời gian còn lại là standby hoặc tải phần mềm sơ sơ:

Có thể thấy phần lớn thời gian hoạt động, xung nhịp CPU ở mức 250 MHz và một chút ở 650 MHz. Như đã nói ở trên thực tế thì cảm nhận của người dùng là máy bị lag và chậm. Để giải quyết vấn đề này thì thường anh em tinhte sẽ lựa chọn sử dụng một kernel khác, hoặc root rồi sử dụng SetCPU.

Nếu như tăng tốc độ lên thì thời lượng pin sẽ ít đi,
bạn sẽ chấp nhận chuyện đó chứ?
287 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ cấu hình cũng bão hòa rồi. Không chơi game nặng nên cần pin trâu thôi.
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Pin pin pin
Mình toàn dùng để xem sách, facebook, duyệt web nên ủng hộ pin lâu.
Nhưng mình cũng muốn có hệ thống thông minh để nếu có em xếch 4k thì nó tự động chạy tốc độ cao chứ không thích lag 😁
@cuhiep What the xếch. Mih có đọc nhầm ko :eek:
@cuhiep em thích ad rồi đó :p:p
@ronone Sêch 4K
1 nhu cầu xa xỉ 😁
@cuhiep Vâng và anh đã lên báo! :D
giống như hỏi gái xem thích dài mà nhanh hay ngắn mà lâu vậy
khó chọn vãi
@ronone bác này hỏi lại câu bá đạo quá 😁:D
@ronone Trường hợp này dài và nhanh ko thể sướng bằng ngắn và lâu rồi . Ngắn chơi kiểu úp thìa thì cũng phê ko kém gì dài 😃
@hungn9095 Nhỏ bạn mình nói : của anh sao dài vậy? Dài mà đút zô ra liền...ko thích, thà ngắn nhỏ mà dai sức là em chịu
@ronone dù dài mà nhanh hay ngắn mà lâu cơ bản đều phải làm cho em sướng. Cho nên mục tiêu cuối cùng vẫn phải là làm cho user cảm thấy sướng, còn sướng bằng cách nào thì do em ấy tự chọn 😁
nói chung là pin máy androi rất lởm do hệ thống hdh ngốn quá 😁
@김대한 Pin cua iphone con lom hon nua ban.
@김대한 Ko đồng ý với bác lắm,tùy nhu cầu dùng của mỗi ng chứ,cá nhân mình thấy Pin của bên ios mình thấy còn tệ hơn ý
Mình thích ios và chẳng phải hi sinh cái gì cả.
urbanboss
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dangvietdung ios pin trâu vãi!:eek:
@dangvietdung
@dangvietdung Mình cũng thích như bạn,nhưng ios không vọc vạch được nhiều.
movado_38
TÍCH CỰC
10 năm
Máy chạy chậm thì nguy cơ bị đập vào tường là nhiều hơn
Việc sạc PIN giống như việc ăn cơm hằng ngày !
Cầm theo cái ắc quy oto hoặc ngồi cạnh ổ cắm là sẽ giải quyết mọi vấn đề :p:p:p
Phim đại học 4K coi trên Tab S 8.4 giật lắm 😁
@Trung Dt [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
Một con chip tự điều chỉnh xung nhịp khi cần thiết là rất tốt
Police01267
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hunter Elite Rất hay
Chạy nhanh hao pin cơ. 😁 Có thể cho nó thêm sạc dự phòng 15000mAh. :D
cứ max speed mà phan. hết pin thì thay pin, sạc pin. lo gì.
Dùng mà có cảm giác lag, khựng thì ức chế lắm.
dùng smp thì cứ thỏa mái, muốn pin trâu thì đập đá mà sài.
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kay1407 Đúng rồi bác nhưng khi đi đâu mà cả ngày không dùng em toàn chỉnh xung xuống 300-900 thôi đỡ tốn
Luigi_2
TÍCH CỰC
10 năm
@huyminh1560 dùng governor ondemand thì không nói vì nó đẩy lên max speed rất nhanh, còn đâu dùng interactive thì cũng chỉ loanh quanh touch-boost speed thôi chứ mấy khi lên max đâu.
vdupham
TÍCH CỰC
10 năm
Android chán nhất là thế này. Pin nản không thể tả được.
hhd357
TÍCH CỰC
10 năm
@vdupham Đưa con ip nào ra đây mình cạch nát quả pin con ip đó ngay haha
@vdupham android hao pin nhưng pin luôn to, pin mấy con tab android cũng chã kém mấy ipad.
@hhd357 Mang 1con android màn 4" pin 1500 -1800 và 1 con ip 5s xem con nào dùng được lâu hơn
@vietdung1989
dqt123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vdupham Biến! Biến!
endlessss
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình thích chạy nhanh + pin lâu 😁
Mỗi cái thích phân nửa

Thích chạy nhanh + tiết kiệm pin. 😃
Thế thành ra pin của con này đc có 3 tiếng àh a hải?
Miễn sao k chạy gì mà lại hao pin là đc ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019