Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Android] Hướng dẫn root, recovery, up ROM cho Samsung Galaxy Tab 10.1

poisonpure
29/7/2011 11:40Phản hồi: 51
[Android] Hướng dẫn root, recovery, up ROM cho Samsung Galaxy Tab 10.1
Hướng dẫn này giúp cho những bạn mới lần đầu sử dụng cũng như mới làm quen với cách thức root máy và up ROM thông qua ClockWorkMod Recovery cho Samsung Galaxy Tab 10.1 phiên bản WIFI. Mình sẽ hướng dẫn chi tiết từng bước cho các bạn dễ thực hiện.

LƯU Ý:

• Bạn nên tiến hành sao lưu dữ liệu trước khi tiến hành.
  • Pin của máy trên 50%.

I. CÁC CÔNG CỤ CẦN THIẾT

II. CÀI CWM RECOVERY

• Trước hết bạn cài phần mềm Kies để có thể đồng bộ Tab với máy tính
  • Cài driver của Tab GT-p7510_USB_Driver_v1_3_2360_0-Escape.exe cho máy tính.
  • Trên máy tính, giải nén file I9100 Downloader ra, mở Odin3 v1.85.exe và chọn PDA đến đường dẫn recovery-cwm_4.0.0.4-sam-tab-10.1.tar.md5
  • Cắm Tab vào máy tính.
  • Giữ nút Power và chọn Power để tắt nguồn.
  • Giữ đồng thời 2 nút Power + Volume Down (Nút kế nút Power) sau khi logo SAMSUNG xuất hiện và hiện 2 biểu tượng thì bạn buông 2 nút ra. Đây là chế độ BOOTLOADER.
  • Có 2 biểu tượng: bên trái (biểu tượng cái hộp) là chế độ RECOVERY và bên phải (biểu tượng con Robot bự bự😁) là chế độ DOWNLOAD. Ở chế độ này, nút Volume Down để di chuyển, Volum Up để xác nhận lựa chọn. Trước hết bạn chọn biểu tượng bên phải để vào chế độ DOWNLOAD.

Chế độ BOOTLOADER trên Tab

• Trong chế độ DOWNLOAD, máy yêu cầu bạn "START" chương trình ODIN.
Trên máy tính, mở của sổ ODIN, bạn click chọn START. Ngồi đợi cho máy hoàn thành sẽ tự reboot. (Nếu bước này không hoàn thành, bạn đóng chương trình ODIN lại và làm lại bước chọn PDA...

• Xong bước này, máy sẽ tự reboot lại. Từ này, Tab đã có CWM Recovery sẽ dễ dàng hơn cho việc up ROM sau này.
  • Kết nối Tab với máy tính. Bạn chép file Samsung_Galaxy_Tab_10.1_root (không giải nén) vào thẳng thư mục gốc của bộ nhớ Tab.

III. ROOT MÁY

Quảng cáo

• Tắt nguồn. Mở Tab ở chế độ BOOTLOADER, vào chế độ RECOVERY (bên trái). Ở chế độ này, bạn có thể dùng 2 nút Volume Up và Volum Down để di chuyển, nút Power để xác nhận lựa chọn.

Menu chính của CWM Recovery trên Tab

• Trước hết, bạn chọn Wipe data/factory reset . Chọn tiếp Yes -- delete all user data để xóa sạch dữ liệu máy. Sau này mỗi khi up ROM mới, bạn cũng nên làm qua bước này.
  • Trở lại menu chính của CWM Recovery, bạn chọn install zip from sdcard. Chọn tiếp choose zip from sd card và chọn đến Samsung_Galaxy_Tab_10.1_root.zip . Chọn tiếp Yes - Samsung_Galaxy_Tab_10.1_root.zip
  • Đợi khoảng 5 giây thì quá trình root máy sẽ hoàn thành. Bạn Chọn reboot system now để khởi động lại Tab.

Superuser trên Tab đã xuất hiện sau khi Root

Quảng cáo

IV. UP ROOT VÀ KERNEL
  • Bạn có thể tham khảo trên xda và tải bản ROM có đuôi .zip nào mình thích. Với CWM Recovery, bạn tiến hành up ROM dễ dàng giống như bước ROOT máy.
  • Ngoài ra, bạn có thể tiến hành up Kernel, việc này giúp Tab ổn định hơn, còn có thể tiết kiệm pin và tăng tốc độ CPU từ 1,0 GHz lên 1,6 GHz

VIDEO HƯỚNG DẪN

V. UNROOT VÀ CÀI LẠI ROM GỐC

Dĩ nhiên một khi ROOT máy, bạn sẽ mất quyền bảo hành. Nếu muốn máy UNROOT, bạn tải về file này. Sau đó dùng ODIN giống như bước trên để Tab xóa CWM Recovery và trở về tình trạng "trinh nguyên".

TỔNG HỢP CÁC BẢN ROM VÀ KERNEL TRÊN XDA
[ROM]Stock US Retail WiFi
[ROM]Stock|EU|Wifi|Retail|Touchwiz
[ROM][CWM] 3.1|WiFi|Touchwiz UX|DEODEXED
[ROM][CWM] 3.1|WiFi|Touchwiz UX [UPDATE: New WiFi Base Rom]
[ROM][CWM]3.1|WiFi|Bonsai ROM|ToucWiz option|
[KERNEL] 3.1|WiFi|OC 1.4GHZ| by Pershoot
[KERNEL] 3.1|WiFi|OC1.6GHZ|Voltage Control|Voodoo Sound|CIFS-NTFS| by Poitee

Tổng hợp từ xda - developers
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thank bac,du chua co galaxy tab ,hic
1 Bài viết cần thiết.
bài viết bổ ích quá 😃
nicky_bao
ĐẠI BÀNG
13 năm
việc up kernel lên rùi có down xuống dc ko bạn

còn việc up rom thì cứ chép file zip vào sdcard rùi chạy thui phải hok ....?

mình vừa root cách đây dc mí tuần nhưng ko bít room nào với kernel nào best để thử
Dĩ nhiên một khi ROOT máy, bạn sẽ mất quyền bảo hành. nghe cũng căng nhỷ 😁
Oxi
CAO CẤP
13 năm
Hay quá bạn thuốc độc ạh! Nhưng đây là thuốc giải cho Samsung Galaxy tab.😃[h=2][/h]
fotlan16
ĐẠI BÀNG
13 năm
khuyến cáo. ae nên cẩn thận khi úp room nhé. dong android rất dễ chết boot. rất nguy hiểm khi úp này nọ . ( từng bị GLX tap 7') hix hix
kakakaka thank ban rat nhieu,15 ngay sau se lam theo huong dan vi luc do moi duoc nhan may dac hang
haipyn
TÍCH CỰC
13 năm
trời ơi, bác ấy có alienware, mơ ước con này bao nhiêu năm nay
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
hay đó! Tks pác trước ngen nhưng mình chưa đủ tiền mua. Nếu mình được mua thì mình sẻ thử cho piết nhưng thấy hơi phức tạp wá nhỉ.
m sắp lấy bản 3G chính hãng cho hỏi là cách này xài bđc cho tab 3G k bác 😁
Chỉ khác file để ROOT thôi bạn ơi! Khi nào có máy bạn nhắn mình, sẽ up cho bạn!
tốt quá 😁 khi naò e lấy máy/ pm bác hướng dẫn cụ thể e cái. e chưa ài Android bao giờ. chuyển từ ios qua, chả biết root riếc gì :D. có e hú bác phát nhé. tks bác trước
Đọc bài hd dễ hiểu của bác xong mún múc con tab về vọc quá, 🆒 ke ke.........
bác nào chưa có kinh nghiệm nên cẩn thận khi boot
Cho minh hoi: overclock nhu vay co anh huong gi den thoi gian dung battery khong?

Vi ve nguyen tac, khi may chay nhanh hon, thi se ton nhieu power hon, do do battery se nhanh het hon.

(Sorry may minh hien ko co phan mem go tieng Viet - ma sao TT khong tich hop tieng Viet vao editor nhi?)
Sau khi root và flash kernel muốb, bạn cài phần mềm setCPU để tùy chỉnh tốc độ cho máy, không nhất thiết phải đẩy tốc độ cao, có thể set tốc độ thấp hơn. Thường người viết kernel, sẽ chỉ định tốc độ nào là ổn định cho máy!
xeko89
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bài viết bổ ích quá, bác cho em hỏi về vấn đề up kernel, cái này là ép xung chip hay sao vậy bác? từ 1 GHz lên 1,6 GHz, việc này có làm ảnh hưởng gì đến con chip của máy không bác?
Quan điểm cá nhân mình thì với cấu hình của Tab 10.1 inch đủ sức thực thi các tác vụ hay game nặng rồi, nên chúng ta không cần đẩy tốc độ cao lên làm gì nữa! Mặc dù, developer đã test và chỉ định tốc độ nào ổn nhất, nhưng chúng ta cũng không thể hoàn toàn tin tưởng được.
hay nhưng k cần thiết với e vì e ko có cái này để voc 😔
quá hay con gà tây....hy vọng e 3G cũng tương tự như e này.....sắp nhận e 3G từ FPT rồi.......

cám ơn bác thuốc độc hơn thuốc chuột 🆒.....khi nào e cần về root máy thì e sẽ hú bác 1 phát
DK Master
TÍCH CỰC
13 năm
Cho mình hỏi 1 câu hơi ngớ ngẩn xíu (tại vì đang tập tành chức năng root Android): Galaxy Tab 10.1 không có thẻ nhớ thì mình làm sao để chép file ROM vào SDcard? Có phải mình chép file .zip trực tiếp vào bộ nhớ trong của máy luôn không?

Một câu nữa là bản ROM của Galaxy Tab 10.1 nào hiện thời theo ý kiến chủ quan của các bạn là tạm ổn nhất....

Các ơn vì đã giúp mình ....!
bác chủ thớt cho em hỏi

cảm ơn bài viết của bác chủ thớt . tiện đây bác cho em hỏi là màn hình của bác có bị vệt dầu loang như màn hình của anh Cuhiep ko vậy bác ? máy của em mới bóc seal thì thấy có . sau 1 ngày thì ko thấy . nhưng từ ngày thứ 2 trở đi thoắt ẩn thoắt hiện. chỉ cần úp màn hình máy xuống là thấy 1 mảng rất to.lật lên lại thì từ từ biến mất. em nhìn kỹ thì thấy có 1 lỗ sáng nhỏ cỡ bằng hạt cát. phải chăng là chất lỏng chảy ra từ đây khi mình úp xuống và khi lật lên thì nó chảy vào lại không nhỉ ? mà tình trạng này gần như phổ biến . rất nhiều máy bị . có cách gì khắc phục không các bác ? hay phải sống chung với lũ . em đã thử hết cách vẫn bị .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019