Android TV Box Sẽ Thay Thế Smart TV?

Odin Storm God
4/8/2014 9:51Phản hồi: 122
Android TV Box Sẽ Thay Thế Smart TV?
Lợi thế giá rẻ của Android TV Box khiến giới chuyên môn dự báo nó sẽ “thay thế” những dòng Smart TV và “làm mưa, làm gió” trên thị trường truyền hình trong những năm tới. Đến 2016, có thể 60% nguồn thu trên Internet đến từ các dịch vụ IPTV (truyền hình giao thức trên Internet) trên OTT, khi đó sẽ bùng nổ thị trường Android TV Box.

Màn hình TV sử dụng Android TV Box

Điều gì khiến giới công nghệ “điên đảo” vì Android TV Box?

Từ đầu năm 2013, thị trường xuất hiện khá nhiều dòng sản phẩm SmartTV Box, các sản phẩm này chạy hệ điều hành Android được dùng để kết nối với TV qua đường truyền Internet (cáp quang hoặc ADSL) cho phép người dùng trải nghiệm nhiều dịch vụ giải trí đa phương tiện. Android TV Box có giá dao động từ 1,6 triệu đến trên 3 triệu đồng là có thể biến TV thường có chức năng như SmartTV. Lợi thế giá rẻ của Android TV Box được giới chuyên môn dự báo nó sẽ “thay thế” những dòng smart TV cao cấp và “làm mưa, làm gió” trên thị trường truyền hình trong những năm tới. Hãy cùng điểm mặt những thế mạnh của Android TV Box đang khiến giới mê công nghệ “điên đảo”.

Lợi thế số 1 là giá của Android TV Box rẻ hơn 10 lần so với Smart TV. Một chiếc Smart TV có giá thành không dưới chục triệu, trong khi chỉ với một chiếc Android TV Box bạn chỉ cần hơn 3tr đồng là đã có thể sở hữu 1 chiếc Android TV Box hoàn hảo về thiết kế cũng như tính năng không thua kém gì các Smart TV

Dù được thiết kế nhỏ gọn nhưng Android TV Box có cấu hình khá lớn đủ để người dùng lướt web, chơi game, đọc báo, chơi mạng xã hội mà không cần PC. Một tính năng khác không thể bỏ qua là Android TV Box cho phép người dùng xem phim chuẩn HD với kho phim khủng với các bộ phim bom tấn, kể cả phim 3D có bản quyền luôn được nhà cung cấp nội dung cập nhật liên tục. Người dùng còn có thể trình chiếu mọi định dạng video, những ứng dụng chuyên dùng cho việc phát các chương trình phim HD hay những đoạn clip độ nét cao luôn có sẵn trên chợ ứng dụng Android để người dùng thỏa sức tải về.

Người dùng Android TV Box còn tiết kiệm được chi phí đáng kể khi có thể xem hàng chục kênh truyền hình miễn phí hoặc trả phí chỉ khoảng 50.000 đồng/tháng, hát karaoke, nghe nhạc số từ Android TV Box qua âm li với chuẩn âm thanh 5.1 từ kho nhạc tới hơn 10.000 bản nhạc có bản quyền. Android TV Box còn cho phép kết nối với kho ứng dụng, trò chơi đồ sộ của Google Play, nhờ đó chiếc TV không còn là một thiết bị phát những đoạn phim hay xem những chương trình truyền hình thông thường nữa mà đã trở thành một cỗ máy giải trí đa phương tiện với khả năng hỗ trợ chơi được nhiều trò chơi cảm ứng của hệ điều hành Android, chạy các chương trình nghe nhạc trực tuyến hay là trình chiếu các album ảnh của gia đình thông qua khe cắm lưu trữ Micro SD, chia sẻ hình ảnh từ điện thoại, máy tính lên TV…

Liệu Android TV Box sẽ soán ngôi truyền hình truyền thống?
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chuẩn đó bác, mình cũng mua mấy chiếc Android box cho gia đình và bạn bè rồi.
Mình hay mua hàng ở www.ITVPLUS.NET, hệ thống phân phối toàn quốc, giá tốt, dịch vụ tốt, hàng hóa chính hãng lớn rất yên tâm.
Bác có thể tham khảo nhé
Gần đây trên thị trường android mình thấy sản phẩm livebox2 đang được nhiều gia đình sử dụng vì nó là hàng chính hãng cấu hình cao, hỗ trợ đường truyền tốt. bác nào mua thì có thế vào trang này tham khảo cấu hình máy nè.
http://livebox.vn/ đó là hàng công ty chính hãng chứ mua box này mà ham hàng rẻ hàng tàu thì ko sài đc lâu đâu
biziman8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@baongan2 Con livebox Q bên Livebox nhập ở đây mà bác
rshtech.en.alibaba.com/product/60002466247-218372177/android_4_2_hd_media_player_smart_tv_box_supports_skype_webcam_chat_and_google_tv_maket.html
Cũng là hàng tàu cả mà 😆.
Còn k so đc với MYgica với MINIX đâu bác
@biziman8x Nếu bác nói livebox là hàng tàu thì bác nhầm rồi vì nó có xuất xứ từ hàn quốc. tàu thì cái gì nó cũng giả được đến iphone còn made in china sản xuất ở đó mà
Mỗi thương hiệu có 1 điểm mạnh có loại thì mạnh về cấu hình có loại mạnh về xử lý dữ liệu online loại mạnh về phim HD loại thì cạnh tranh nhau bằng giá cực rẻ.
Tuy nhiên theo đánh giá của mình có hai hang đáng để mua nhất là : Livebox và minix
Hai thương hiệu này đã được tin tưởng trên thị trường Việt Nam và được rất nhiều người sành công nghệ dùng và khuyên người khác sử dụng. Nếu như Minix mạnh về các xử lý đa phương tiện Online thì Livebox lại mạnh về xem phim chất lượng cao, cấu hình khủng. Cả 2 thương hiệu này đều có giá thành ở mức trung bình và chấp nhận được. Cách kết nối đơn giản
@baongan2 cái này thấy nhiều anh em trao đổi rồi mà.
Có j chứng minh Live box của hàn quốc đâu.
trên vỏ hộp livebox còn ghi là hàng xuất xứ trung quốc mà.

có cái thương hiệu Livebox là các bác nhà mình đặt nó là của Hàn Quốc thôi.
Với nhận xét khách quan, từ cấu hình, tính năng, chất lượng phần cứng của box thì LIVEbox quá đắt so với MINIX hay MYGICA.
chưa kể, sản phẩm Livebox đâu có xem đc film 3D, k có XBMC mặc định.
Ng nào chưa chơi Android box thì còn đc, nhưng Android box mà chơi XBMC k ổn thì phí quá
Bác mua livebox ở đâu mà bảo hàng tàu vậy.
Mua chính hãng CMC phân phối độc quyền, hàng chất lượng, bác ở HN hay đâu em chỉ chỗ cho.
@biziman8x đấy có phải livebox Q đâu bác. cấu hình cũng khác nhau. mình xài livebox Q trước đây nè khá ổn định. dùng ko giật lag gì cả. con livebox 2 thì đẹp hơn. đang muôn lên đời 😁
nhiều hàng tàu thế 😔 định mua một em mà sợ mua phải hàng tàu thì xong, em ở cầu giấy hà nội bác nào có kinh nghiệm mua hàng chính hãng rồi cho e xin cái địa chỉ
ở cầu giấy có 1 cửa hàng, mà em quên địa chỉ cụ thể.
còn ở trên thái hà thì khá nhiều cửa hàng nhận phân phối, bác qua xem, tiện có gì ko rõ hỏi tư vấn luôn
@hanhh7 bác có địa chỉ cụ thể thể thì bảo em đi .chứ nói chung chung thế em biết tìm như nào ?
Livebox là sản phẩm có xuất xứ từ hàn quốc bác nào kêu hàng tàu mà ko biết ngượng.
còn về androidbox tv có thay thế đc smart tv thì xin thưa là không bác nhé. với em thì tiền nào của ý, ko có tiền mới dùng thêm android box tv thôi
buiduchong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kenyboys Bác cũng nói đúng 1 phần, nhà em hiện tại có 1 smart tv của LG và một android box tv của livebox. để đánh giá thì em thấy android box tv chạy mượt mà hơn smart tv về tốc độ xử lý dữ liệu online, về ổ cứng cắm ngoài xem hd, hay các phần mềm ứng dụng như hát karaoke mà smart tv tầm 10- 15 triệu lại tỏ ra rất chậm chạp. vậy theo bác thì cái nào hơn?
mượt hơn cơ á bác. em dùngcái livebox 2 cũng thấy mượt mà ko nghĩ nó lại hơn cả smart tv @@
ngoài livebox và minix thì còn nhiều hàng của vnpt, fpt và cả vtc cũng tương tự nhé.
nhưng nghe nói dùng của mấy hãng việt hồi đầu thì ngon, sau thì khóa dần app và chuyển hệ bán phí xem thêm, ko biết thực hư ra sao
@thangio1 VNpt và FPT cả vtc thì hút máu vãi luôn! em đã thử và phải từ bỏ!
tiền nào của đấy cả các bác ạ, theo mình thì livebox là sự lựa chọn tốtnhaatss bây giờ. kể cả về hiệu năng cũng như thiết kế. đều tốt cả
Cũng mới tìm hiểu để mua android tv box, nghe sơ sơ có livebox, thì hỏi ra mới biết, anh em nói thế này.
thành viên Xibu: Livebox thì quảng cáo lâu rồi nhưng gần đây em mới thấy có trang web của bên hàn quốc, còn trước tìm thông tin thì không có trang web nào chính thức cả bác ạ nên khoản xuất xứ em cũng hơi hoài nghi. Thông số kỹ thuật của Livebox rất chung chung chứ không cụ thể, chi tiết như các sản phẩm khác.
Anhvustore.com: Livebox là Hàn Xẻng made in China 100% nhé bác, chẳng hiểu sao có mấy người bán hàng tàu mà cứ dán mác này mác kia lên làm gì để rồi cuối cùng bị ăn chửi nữa, hàng tàu thì cũng có nhiều loại, ko phải tất cả đều là đồ dởm, miễn sao thấy chỗ nào nó làm tốt, con nào hoạt động tốt thì lấy về phân phối thôi, bán hàng tàu thì cứ nói là hàng tàu cho người dùng biết chứ cần gì phải nói dối
mr.Hippi: Tò mò cái hãng livebox này ghê, lẫn mò mãi thì cũng thấy có 1 em y chang livebox Q, tên cũng giống, hình dáng, phụ kiện, cấu hính, chip chủng cũng y xì đúc. Trên các diễn dàn thế giới cũng chưa nghe thấy con nào của của thương hiệu hàng quốc cả. Dự là các bác livebox tự gọi mình là hàn quốc nhập tàu rùi.
dealsmachine.com/best_174915.html

Cho nên định múc e hàn xẻng, mà lại phân vân, đắt tiền mà vẫn hàng tàu, ko hãng hủng gì. Search ở thế giới chả có ông nào là livebox, firmware cũng ko thấy đâu. Haizzz! Việtnam ở cạnh thằng tàu khổ thế đấy.
buiduchong
ĐẠI BÀNG
10 năm

Mrhippi và aanhdung77 : đã vào topic này và diễn một trò xiếc ảo thuật rất hay.
Đầu tiên mình cũng hoài nghi về 2 bác này nói cũng tìm hiểu xem các bác tham gia diễn đàn có kinh nghiệm lâu chưa? nhưng thấy một điểm chung là các topic của aanhdung77 đều hoạt động cho ITVplus và đang quảng cáo cho ATV3200. vậy mà phán như đúng rồi kiểu như tham gia tinhte lâu quá trời ý! mọi người nên tránh những thành phần xấu như thế này nhé.
nhìn nick các bác ý kìa uy tín quá kia 😁
mới lập 24/7/2014 vào trích dẫn các thành viên khác của tinhte bác nọ bác kia nói như thật ý. chắc bạn ý đọc 24/24h các topic :D

bác nào thấy em nói đúng like cho cái.
Qua sự trải nghiệm và em đang dùng livebox2 thì chưa gặp một lỗi gì? đến IPhone giống 99% còn là hàng tàu nên các bác đề phòng những kẻ xấu này nha
@buiduchong Thưa các bác support cho Livebox.
Mình là Dũng, đại lý Hathi.vn - 16A17 Lý Nam Đế
bên mình bán cả hàng Livebox và hàng của itvplus.net
Các bác vào web sẽ thấy bên mình quảng cáo cả 2 loại đó đấy nhé, nên đừng bảo mình k biết sản phẩm Livebox với các sản phẩm khác của bên itvplus.net

* Thứ nhất, các nick trong topic này cũng toàn post ở các bài khác để quảng cáo Livebox mà: Các nick
Odin Storm God,
kenyboys,
baongan2 không phải chỉ pr Livebox ở topic này mà còn một số topic khác ở mục Điện tử tiêu dùng nữa.

Không hiểu Livebox của CMC rùi mà vẫn phải pr kiểu vậy, trong khi k thấy chia sẻ kinh nghiệm sử dụng, cách dùng sản phẩm có hữu ích hơn k?
* Thứ 2 về nguồn gốc thì các bác chứng minh giúp mình xem có thương hiệu Livebox nào của Hàn Quốc thi các bác gửi link giúp em cái ah?
Nếu của Hàn Quốc sao k thấy bán các nước khác mà chỉ có ở VN? thị trường Việt Nam có vẻ quá to với sản phẩm của thương hiệu Hàn Quốc các bác nhỉ? Em chưa thấy 1 thị trường nào khác có bán mấy chiếc Livebox này
* Thứ 3 về chất lượng thì với Rockchip Rk3188 của Livebox 2 và chip A20 của Livebox Q thì các bác cho hỏi các bác đang chơi XBMC trên đó đc không? nếu chơi thì dùng bản XBMC nào? Có chơi đc film 3D hay không?
chắc là mrhipi với anh dun 77 là 1 người đăng nhập 2 nick. ko tin đc mấy ông bán hàng này.toàn lấy ních mới lập giấu mặt vào ném chém linh tinh .
Đọc mà phát cười,
hai bác mrhipi và anhduung77 đúng là đang diễn trò, bảo đấy là hàng tàu gắn mác hàn quốc vào việt nam mà được á! người tiêu dùng có ngu đâu , chắc cho 2 bác này em ip tàu dùng chả biết em nào là thật em nào là giả đâu :eek: 😁
Sáng vào tinhte mà thấy bá đạo rồi, có khi chụp 2 ông mrhipi với anhddung77 lại đưa lên haivl cũng đc đấy 😁 đúng là bọn bán hàng itvplus làm ăn kiểu này thì thất đức quá đi dìm người khác để nổi của mình :D
toàn thánh phán nhỉ 😁 có dùng mới biết đc các ạ. bản thân mình xài từ livebox S rồi lên livebox 2, ATV 3200 cũng đã xài qua thấy mấy con này dùng rất ổn định chỉ là muốn nâng cấp cấu hình nên mình mới đổi 😆 máy tàu thì chất lượng ko bao h đc như thế. còn mấy con android tv box của vtc vs vnpt ko dám động vào 😃)
@Odin Storm God bác nói chuẩn cmnr nhưng đọc ở trên thấy cái ông mr.hippi cmt ngu vãi cả đạn lại còn quocte lại chính mính chắc lúc ý quên mất là đang dùng nick mr.Hippi: Tò mò cái hãng livebox này ghê, lẫn mò mãi thì cũng thấy có 1 em y chang livebox Q, tên cũng giống, hình dáng, phụ kiện, cấu hính, chip chủng cũng y xì đúc. Trên các diễn dàn thế giới cũng chưa nghe thấy con nào của của thương hiệu hàng quốc cả. Dự là các bác livebox tự gọi mình là hàn quốc nhập tàu rùi.
dealsmachine.com/best_174915.html

đù ngu con tỏ ra nguy hiểm :D
mình dùng livebox cũng đc 1 thời gian rồi nhưng ko quan tâm đến xuất xứ của nó lắm. thấy các bác tranh luận livebox hàng tàu hay hàn quốc nên cung tìm hiểu xem sao 😁
chắc bác @aanhdung77 nhập hàng nhái livebox rồi 😆 đây là đoạn bài báo mà em đọc được trên 24h

buiduchong
ĐẠI BÀNG
10 năm
Topic Thớt Odinstrom God lập ra để mang tính thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm. nhưng thấy các bác căng quá. đầu tiên là bác anhddung77
về nguồn gốc của livebox bác nói là hàng tàu thì không đúng và em xin chứng minh như thế này cho các bác dễ nhìn. và hiểu rõ hơn không lại nói CMC nhập hàng tàu về bán cho việt Nam với thị trường việt Nam to quá cơ.

em cũng xin gửi cả Link của TRang Web này luôn: http://www.orangehd.co.kr/products_livebox.html

và hiện tại em vẫn chơi XBMC trên livebox2 nhà em bình thường.
@bestboy2142 cái ổ 1 T thì lắp vào chứ, còn ổ 1 G phim HD bình thường có khi còn chả để đc ý 😁
@bestboy2142 được chục phim thì quá hoàng tráng ấy chứ 😆
@buiduchong Cả năm trước mình đã tìm hiểu về cái hãng này rùi, lúc đó đã ra con livebox2 nhưng search google ko hề có 1 thông tin gì về cái hãng này (trừ 1 cái video rất sơ sài giới thiệu tay cầm chơi game), link http://www.orangehd.co.kr/products_livebox.html lúc đó chỉ dẫn đến 1 trang trắng ko có thông tin gì về hãng hay sp, vài tháng sau thì vào đc mà thông tin cũng có gì mấy. Ko hiểu tại sao thế giới ko có sp nào mà VN lại có? Mình cũng hỏi trên fb livebox.vn thì đc trả lời là sx riêng cho thị trường VN. WTH???. Giờ mới biết VN ta lớn cỡ nào đấy....
@vaothoinao 😁 đây là hàng nội địa của hàn thì phải bác à! nó sản xuất trong nước giống như kiểu điện thoại sky hoặc những đt hàn đó bác gõ google bằng chữ hàn thì ra ầm ầm luôn.
Về xuất xứ chúng ta tìm hiểu kỹ quá tội thêm đau đầu mất thời gian, bác thử xem, con người ta sinh ra có người đc sinh ra từ gia đình gia giáo mà lớn lên vẫn nghiện hút, có người sinh ra từ gia đình nghèo vẫn thành công.
Như vậy sản phẩm nào tốt thì ta dùng thôi bác!
😆 quá rõ ràng rồi còn gì . toàn các thánh vào phán linh ta linh tinh đọc cm của các thánh làm em cũng hoang mang 😁 .từ lúc mua em livebox về tới giờ vẫn dùng ổn định chẳng có lỗi gì.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019