Ảnh chụp từ HTC One M8 nay đã có thể được chia sẻ và lấy nét lại trên nền web

Duy Luân
7/8/2014 15:24Phản hồi: 32
Ảnh chụp từ HTC One M8 nay đã có thể được chia sẻ và lấy nét lại trên nền web

Trong bản cập nhật mới nhất, ứng dụng Gallery (Bộ Sưu Tập, nếu bạn dùng tiếng Việt) đã cho phép chúng ta chia sẻ một đường link dẫn đến tấm ảnh chụp bằng hai camera của One M8. Khi truy cập vào link này, bạn bè của bạn có thể chạm vào bất kì điểm nào trên ảnh để lấy nét lại. Đây chính là hiệu ứng UFocus đặc trưng cho One M8, có điều trước đây chúng ta buộc phải thao tác trên điện thoại thì mới thực hiện việc lấy nét sau khi chụp được. Còn bây giờ thì không chỉ bạn mà tất cả những ai được chia sẻ đều có thể làm thao tác này ngay trên nền web. Ngay bây giờ bạn đã có thể tải về ứng dụng Gallery bản mới nhất bằng link này hoặc mã QR bên dưới.

Mời các bạn xem ảnh UFocus do mình chụp, nhớ chọn điểm nét trên ảnh để thấy sự thay đổi nhé
Link ảnh thứ nhất

Link ảnh thứ hai

Cách chia sẻ link để truy cập vào ảnh UFocus:
  1. Chụp một tấm ảnh bằng One M8
  2. Mở ảnh đó bằng ứng dụng Gallery, nhấn vào nút "Chỉnh sửa"
  3. Chọn nút "Hiệu ứng" > "UFocus"
  4. Nhấn vào biểu tượng chia sẻ ở góc trên bên phải màn hình > chọn "Liên kết"
  5. Chọn phương thức chia sẻ, ví dụ như Facebook hay Email chẳng hạn
  6. Chờ cho hình ảnh được upload (lên Google Drive), sau đó nhấn vào thông báo hoàn thành trong Notification Center
  7. Bạn sẽ thấy đường link để chia sẻ

Nguồn: Google Play Store
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngon quá vậy, htc thật biết cách làm hài lòng khách hàng của mình. vote HTC
weedsbrand
ĐẠI BÀNG
10 năm
HTC sắp ra nè 😃[​IMG]
omega911
TÍCH CỰC
10 năm
Hy vọng là chất lượng hơn phương pháp của Google Photo 😁
Lấy nét trên nền web vẫn không khác nhiều với hình gốc
Mình thử lấy nét các góc hơi xa trung tâm thì thấy hầu như không có sự thay đổi
Rất hay ! Chất lượng cao hơn chút thì tốt
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
Híc em dùng app thứ 3 để giống m8 mà lag kinh khủng ý !!
em này nhiều chức năng độc quá ta...
htc m7 được có được không?
@pinbacninh_city có bác chả tinh ý thì có, ý e là với No thì máy nào chả xài đc tính năng trên, k ít thì nhiều, đâu có phân biệt chủng tộc như HTC
ongnooii
TÍCH CỰC
10 năm
@BlackCat_94 Mọi thiết bị android cài được google camera đều dùng được. Cái khác ở M8 là dùng phần cứng. Chỉ cần bật máy ảnh và bấm chụp như thói quen bình thường là được, đơn giản và tiện dụng hơn rất nhiều. Còn dòng Lumia nói riêng và tính năng này trên 1 số máy của Sony...là dùng phần mềm. Vì là dùng phần mềm nên nguyên tắc là máy sẽ chụp nhiều ảnh ở nhiều vị trí bắt nét khác nhau rồi kết hợp lại.
hais
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ongnooii M8 nó tích hợp chức năng phần mềm này vào ứng dụng chụp ảnh của Android (thay vì phải cài riêng) chứ kô phải nhờ phần cứng mà chụp 1 phát ra cái hình như vậy. Bác chưa phân biệt dc phần cứng phần mềm rồi. Sự khác biệt rất nhỏ là HTC có 2 camera thì khi chụp nhiều ảnh sẽ nhanh hơn gấp 2 lần (với điều kiện là M8 lấy nét nhanh bằng dt 1 camera khác)
ongnooii
TÍCH CỰC
10 năm
@hais Suy nghĩ của bạn rất thú vị 😁. Và chắc chắn là bạn chưa hiểu cái camera phụ phía sau của M8 dùng để làm gì.
Bạn có thể đọc lại các thông tin về camera kép của M8 để hiểu thêm phần cứng. Trong 2 camera sau, camera chính ultra pixel để ghi hình, còn camera phụ bên trên để ghi nhận các thông tin khác về ảnh. (Cách hoạt động này tương tự như phần mềm google camera. Muốn xoá phông khi dùng google camera, bạn bấm chụp, sau đó giữ nguyên chiều máy, hơi nâng lên chút để lấy thêm thông tin). M8 chỉ cần bấm chụp như bình thường, sau đó vào phần Ufocus là bạn có thể làm 1 vài trò với nền vì bản thân ảnh đã có đủ thông tin...
vxx9x
TÍCH CỰC
10 năm
Thật sự ra là có 3 tấm hình với 3 vị trí lấy nét từ gần tới xa khác nhau theo chiều dọc.
Khi chọn vị trí tương ứng thì sẽ thay đổi hình tương ứng..
Hình 1:

Hình 2:

Hình 3:
@vxx9x thì nó chụp nhiều hình với nhiều điểm láy nét khác nhau mà bạn..nhưng chắc chắn là nhiều hien con số 3 hình
@vxx9x thì nó chụp nhiều hình với nhiều điểm láy nét khác nhau mà bạn..nhưng chắc chắn là nhiều hien con số 3 hình
không bằng Nokia Refocus, nói thật là chụp lấy nét thấy khác rất nhiều so với quảng cáo gốc
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
Giả tạo quá,ko bằng ảnh lấy bn tiêu cự óng kính.
y như idea của Nokia, từ cái app camera đến cái này.
icarus12345
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hình món ăn bò đó là ở đâu vậy nhỉ. cho mình tên quán với.
vncasper
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hy vọng bản giá rẻ cũng có tính năng này. 😃

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Nokia có chức năng chụp xong lấy nét lại àh các bác...:v
cụ thể là con nào thế...:3
@kyoshiro3000 sử dụng phần mềm Nokia refocus, nhưng nó sẽ lấy nét dần từ gần đến xa chứ không có 2 cam mà sử dụng đồng thời như M8. Tuy nhiên thì độ lệch của 2 cam của M8 không được xa nhau lắm nên hiệu quả làm mờ hậu cảnh cũng không khả quan hơn.
https://refocus.nokia.com/
hais
ĐẠI BÀNG
10 năm
Phần mềm còn hơi bị lỗi đấy bạn. Nhất là nếu ai cố tình nhấn vào embed, rồi copy cái link nó ra, dc cái link này https//aa5c752741286ce620002fd30e73ec146fa321ce.googledrive.com/host/0B5-42Y9es9YZei1LdVZhSF9JbTQ/ufcs.html
thì lỗi tè le hết. Click 1 điểm nó lấy net điểm khác.

Thật ra chỉ có 3 hình y chang như bạn kia đã nói, mỗi hình lấy nét 1/3 chiều ngang. Theo kỹ thuật thế này thì bất cứ dt nào lấy nét dc đều có thể làm việc này chứ kô riêng gì M8.
@hais Sai bét ! Lấy nét miệng bát và đít bát cùng một đường ngang thử xem nhé !
hais
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nokfev Sai sao bạn? Source code trên trang web có sẵn. Rảnh và biết thì tự lấy về thử nghiệm nhé. Nghe cho kỹ là tôi bảo nó chụp thành 3 tấm hình và dùng 3 tấm đó để ghép thế nào đó cho giống đang focus 1 điểm chứ kô bảo mỗi lúc hiển thị 1 tấm nhé.
@hais Bạn nói mỗi hình lấy nét 1/3 chiều ngang là sai nó lấy 2 hình với 2 khoảng dof khác nhau và tuỳ theo điểm chọn phần mềm sẽ trộn hình tạo hiệu ứng nét tương ứng !
Cũng được, mà chẳng thấy fun gì cả 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019