APK Manager - Chỉnh sửa ứng dụng Android theo ý muốn

npcd_27
8/11/2012 1:57Phản hồi: 215
APK Manager - Chỉnh sửa ứng dụng Android theo ý muốn
Tình hình làm mình xài ứng dụng Gõ Tiếng Việt thì thấy phím space nhỏ quá, khá là ức chế, nhưng tìm trên google thì chẳng thấy bản mod nào chỉnh phím space dài ra cả. Vậy là tự tìm tòi học hỏi chỉnh sửa file apk (mod lại file) để chỉnh theo ý mình. Sau vài tiếng tìm hiểu thì cũng làm được. hehe. File Gõ Tiếng Việt đã được chỉnh phím space dài ra + hình nền khác cho bàn phím sky và wood, mình đã up link fshare đây cho bạn nào cần.

Nhưng quay về vấn đề chính, mình lập topic ra chủ yếu để chia sẻ cách chỉnh sửa file apk theo ý mình, đặc biệt dành cho các bạn nào muốn vọc nhưng ko chuyên về android vẫn có thể làm được (là mình đây, có biết gì đâu mà mò mò hồi cũng ra haha). 😁

Lưu ý:
1. - Mình không chịu trách nhiệm về những sự cố làm hỏng file hoặc mất ứng dụng nhé. Trước khi chỉnh thì các bạn cần backup lại ứng dụng đó trong điện thoại nhằm restore (khôi phục) lại khi cần.
2. - Mình không phải dân chuyên Android nên sẽ có những câu hỏi mình không trả lời được. Ở đây có bạn nào am hiểu về Android thì giúp mình trả lời thắc mắc của các bạn nhé :D.

3. - Mình không nhận chỉnh sửa file apk nào cả. Các bạn có thể tự mò theo những bước mà mình hướng dẫn ở dưới.

Cần:
Apk Managerlink (dùng để bung, chỉnh, đóng gói lại ứng dụng)
Notepad++ - link (dùng để chỉnh sửa file XML)
Real Apk Leecherlink (dùng để download file apk từ Google Play, nhưng các bạn cũng có thể down file apk từ các trang khác)

Bắt đầu thôi:
1.Down file apk mà mình muốn chỉnh sửa (có thể dùng Real Apk Leecher ở trên)
2.Giải nén Apk Manager
3.Cài đặt Notepad++
4.Để file Apk vào thư mục “place-apk-here-for-modding” (tên file apk không có khoảng trắng)

5.Chạy file Script. Được như hình dưới. Đây cũng là menu chính của chương trình
6.Bấm 22 -> enter chọn file mà mình muốn chỉnh sửa (đã để trong folder place-apk-here-for-modding ở bước trên), enter
7.Bấm 9 -> enter để bung file apk ra. Đợi nó chạy xong hiện ra bảng menu như lúc đầu là ok.

Quảng cáo

8.Bắt đầu từ đây mọi chuyện sẽ phức tạp hơn. Các bạn vào thư mục Project sẽ có folder của file apk mà chúng ta mới bung ra. Tùy vào từng ứng dụng mà các bạn tự tìm file xml của nó để chỉnh sửa theo ý mình. Ở đây mình chụp ứng dụng Gõ Tiếng Việt mà mình đang mod. Đại khái khi mở file XML bằng Notepad++ thì nó sẽ ra như thế. Các bạn tìm các thông số như kích cỡ, giá tiền, highscore,.... để chỉnh. Sửa giá trị nào thì các bạn nhớ viết ra giấy hay gì đó nhằm điều chỉnh lại nếu sai. Chỉnh xong các bạn nhớ bấm Save lại.

9.Sau khi đã mò mẫm và chỉnh sửa hết tất cả những gì các bạn muốn trong thư mục của file apk vừa bung ra thì các bạn vào lại Script, chọn 11 -> enter (Compile = đóng gói lại file apk). Bước này chạy khá lâu và thường hay mắc lỗi. Nếu các bạn chỉnh sửa giá trị không phù hợp thì nó có thể báo lỗi. Nếu không mắc lỗi gì thì sau khi xong nó sẽ hỏi đây có phải là file hệ thống hay ko thì bấm n rồi enter. Ví dụ lỗi mà mình đã gặp do chỉnh số liệu sai:

at brut.androlib.res.AndrolibResources.aaptPackage(AndrolibResources.java:193)
at brut.androlib.Androlib.buildResourcesFull(Androlib.java:301)
at brut.androlib.Androlib.buildResources(Androlib.java:248)
at brut.androlib.Androlib.build(Androlib.java:171)
at brut.androlib.Androlib.build(Androlib.java:154)
at brut.apktool.Main.cmdBuild(Main.java:174)
at brut.apktool.Main.main(Main.java:59)
Caused by: brut.common.BrutException: could not exec command: [aapt, p, -F, C:\DOCUME~1\DANH~1\LOCALS~1\Temp\APKTOOL2874722185718630168.tmp, -I, C:\Documents and Settings\.Danh\apktool\framework\1.apk, -S, D:\Apk Manager\other\..\projects\GoTiengVietz.apk\res, -M, D:\CONG DANH\Apk Manager\other\..\projects\GoTiengVietz.apk\AndroidManifest.xml]
at brut.util.OS.exec(OS.java:83)
at brut.androlib.res.AndrolibResources.aaptPackage(AndrolibResources.java:191)
... 6 more
10. Sau đó nó tự trở lại menu chính cho các bạn, lúc này chọn 12 -> enter để Sign (đăng kí) cho file vừa rồi. Đợi nó chạy xong sẽ quay lại menu chính. Lúc này mọi việc đã xong, các bạn quay lại thư mục “place-apk-here-for-modding” sẽ có file Apk mới là “signed.....”. Các bạn copy file đó đưa vào điện thoại để cài đặt là ok.

Chúc các bạn thành công!
215 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ồ đúng cái mình cần, test thử xem sao
Bác up bản mod gotiebgviet len hots khác hộ em với mediaffile kô down được thank chủ thớt

Gửi từ HTC T328w của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@toronto1909 đã up thêm link dropbox cho bạn
@npcd_27 Bác ơi.. Bác có thể giúp hoặc hướng dẫn em mod lại phím của game Scoop – Excavator được ko ạ. Đổi lại nút game máy xúc của nc ngoài cho phù hợp với Việt Nam. Chuyển cần bên trái: nút lên thành nút sang phải, nút xuống thành nút sang trái
E cám ơn bác nhé :3
@npcd_27 Bác ơi.. Bác có thể giúp hoặc hướng dẫn em mod lại phím của game Scoop – Excavator được ko ạ. Đổi lại nút game máy xúc của nc ngoài cho phù hợp với Việt Nam. Chuyển cần bên trái: nút lên thành nút sang phải, nút xuống thành nút sang trái
E cám ơn bác nhé :3
đã thêm hình bàn phím GTV mà mình mod
@npcd_27 Ôi bác là tình yêu của em =)). Định tìm topic của bác tác giả Go Tieng Viet ý kiến mà thấy cái topic này khỏi tìm nữa luôn :x. Công nhận là em toàn gõ nhầm dấu chấm thay vì dấu cách. Chả hiểu bác Kỳ Nam nghĩ gì mà làm cái bàn phím khó gõ kinh.
Thank bác lần nữa 😁
@npcd_27 Khi tìm kiếm hay gõ địa chỉ trên trình duyệt nó mất phím Go hay Enter để đi tới trang web bác ạ. Có thể vì lý do này nên phím cách mới ngắn vậy 😔.
@npcd_27 Tựa đề bài viết hoành tráng quá mà chỉ chình được vài cái đơn giản,cái ứng dụng minh cần không bung ra được gì hết...chán
@npcd_27 bác mod giúp e cái phím P dài ra gấp đôi được không, tại hàng doc bên phải của e bị chết cảm ứng khoảng gần 1cm. các phím khác ok hết chi có phím P với phím số chỗ đó die thôi.
e thanks bác trước. có hậu tạ
Thank bác chủ nhiệt tình nhưng vẫn kô down được. Chắc tại mạng của mình nó chặn. Bác up lên 4share.vn thì tốt quá hi

Gửi từ HTC T328w của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
Hê thanhk nờ pờ cờ dờ ức chế cái vụ space mãi rờ mới gặp cao nhân
tới bước 6 không làm típ được !
@ShopVan Bạn bấm 22 rồi enter thì nó sẽ hỏi bạn chọn file apk nào, nếu như chỉ có 1 file apk trong thư mục place apk for modding thì bấm số 1 rồi enter
@npcd_27 có thể do mình dùng máy ở tiệm Net nên không làm được !
Nhờ bạn giúp được không ?
- Bạn thế cái kí tự " ; " ngay chữ " B " thành kí tự " ~ " giúp mình được không ?

Nếu được nữa thì bạn làm cho nút " Enter " chỉ có 1 chức năng là xuống dòng thui !

Mình chỉ cần có thế .

Cám ơn bạn rất nhiều !
nymphchan
ĐẠI BÀNG
11 năm
sao em làm theo đến lúc bấm số 9 xong nó tắt luôn cái bản,qua mục project trống trơn @@
@nymphchan Mình cũng vậy?
phusam
TÍCH CỰC
11 năm
bác Mod, hoặc hướng dẫn em Mod bản VietSKY IME này http://www.mediafire.com/?br5hji229f6cug0

bỏ cái mục Tiếng Việt, English ở thanh Space đi được ko nhỉ, bỏ cả dấu _ ở phím Space luôn, để nó trống trơn nhìn bàn phím cho gọn gàng

và nếu được, hướng dẫn, hoặc làm giùm mình, bỏ tất cả phím Số 1 2 3 4 5 6 7 8 9 0 ẩn ở các ký tự Q W E R T Y .. đi

mình cảm ơn trước 😁
hungz92
TÍCH CỰC
11 năm
Đánh dấu

Sent from my HTC X515e using Tinhte.vn
mình cũng vậy . k hiểu tại sao?
sonluyen
TÍCH CỰC
11 năm
hay >_<
Các bạn có để file apk vào thư mục place-apk-here-for-modding chưa?
Sau đó việc đầu tiên là bấm 22 enter rồi chọn file apk mà mình muốn chỉnh sửa (ví dụ bấm 1 rồi enter). Chọn xong thì các bạn bấm 9 để bung file, lúc nào thư mục bung ra sẽ nằm trong Projects
nymphchan
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình làm theo hết r` , bấm 9 bung nén thì nó tự tắt cái bảng đi luôn, vào project k có j hết , trong mục place-apk-here-for-modding vẫn có file apk mình bỏ vô @@
@nymphchan tên file apk của bạn ko có khoảng trắng nó mớj hjểu nha. Còn nếu tên file có khoảng trắng khj bấm 9 nó sẻ out
@chojsoohoon - Hic, chinhs cái mà xác lun, sau khi down file apk về thì cần phải sủa lại tên của file sao cho không có khoảng trắng (dấu cách) và chạy theo thứ tự chủ pic đã nêu thì trong thư mục projects mới có file kết quả nhé.

--------------------
Sau mấy phút: Ái dà, sao cái file giải nén ra đó tùm lum cái *.XML vậy, biết sửa cái nào đây.
vudaucua
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn ơi, bạn có thể bỏ cái popup của phím space được ko ? Mình thấy chưa ai làm.
bác up file gotiengviet .apk cho ae xài luôn nha! thank!!
ProReturn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quá tuyệt vời !! Quá công phu !! Nể bác chủ topic thiệt !!! @_@
Tui bắt chước bạn mod chử cho game bự bự lên được hông ta ? Tui xài cái l3 cùi bắp chơi game chử mờ quá xá mờ @_@
Nếu kéo dài phím "cách" ra thì sẽ mất phím "đến" khi lướt wep..dc cái này thì mất cái kia..
vudaucua
ĐẠI BÀNG
11 năm
@banhtraicongtu Chuẩn, phần comment cũng mất luôn phím enter xuống dòng.
eye_storm
TÍCH CỰC
11 năm
Mình cũng ghét cái popup của phims Space. Có ai bỏ đc ko vậy?

À mà bác biết cách nào chặn quảng cáo trong app ko, hay chặn sử dụng internet cũng đc
Vào app Gõ tiếng việt rồi kéo xuống dưới và bỏ chọn mục 'Popup on keypress'
eye_storm
TÍCH CỰC
11 năm
@npcd_27 Chỉ bỏ Popup phím Space như trên Smart Keyboard cơ bác ah
vudaucua
ĐẠI BÀNG
11 năm
@npcd_27 Cái đó chỉ bỏ được popup của phím thường thôi, space ko bỏ được, thế mình mới nói chưa ai làm được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019