App Inventor: Viết ứng dụng cho Android thật dễ dàng

Thảo luận trong '[Android] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi TDNC, 12/7/10. Trả lời: 52, Xem: 31061.

1. TDNC

TDNC Loving Rider

Trong vài tuần nữa, Google sẽ cho người dùng tải về chương trình thiết kế ứng dụng có tên App Inventor. Với chương trình này, bạn không cần phải có bất cứ kiến thức nào về lập trình cũng có thể tạo các ra phần mềm cho Android từ cơ bản đến nâng cao. Với giao diện trực quan, dễ hiểu, cho phép truy cập đến các chức năng của điện thoại kể cả GPS, đây sẽ là công cụ giúp cho bộ sưu tập ứng dụng của Android ngày càng dồi dào và phong phú.

Điểm nổi bật của App Inventor là nó cho phép bạn vừa thiết kế ứng dụng vừa xài thử ứng dụng đó trực tiếp trên chiếc điện thoại Android đang được kết nối với máy tính. Tất cả các công đoạn viết phần mềm đều thông qua giao diện đồ họa trực quan theo kiểu WYSIWYG (What you see is what you get) mà không cần bạn phải đụng tới một đoạn mã nào. Các chỉ dẫn trên màn hình đủ dễ hiểu để bạn có thể tiến hành viết phần mềm ngay mà không nhất thiết phải xem qua các bản hướng dẫn sử dụng.

Tuy có cách dùng đơn giản nhưng App Inventor khá "hào phóng" khi cho phép bạn truy xuất đến các chức năng thường dùng của điện thoại như chức năng tự động nhắn tin, xác định vị trí hiện tại qua GPS và kể cả giao tiếp với các ứng dụng trên nền web như Amazon, Facebook hay Twitter.

Giao diện của App Inventor

Nguồn: Google Labs

zerox8587, nhocconmatdo, cuong205a21 người khác thích nội dung này.
  2. 25xuanquang

25xuanquang Thành viên

Các pro làm đi, anh em chỉ xài thui :D

3. anhthpc

anhthpc Thành viên

các ae vnandteam chuẩn bị học nghề thôi.

4. khanhduong171

khanhduong171 Thành viên

khá hay. Nhưng mà không code thì cũng có nhiều hạn chế nhỉ.

5. trunkz

trunkz Thành viên

Để bữa nào thử coi. Mình là mình mù tịt về lập trình nhá, nếu như mình không viết được ứng dụng bằng cái này thì chứng tỏ nó nói xạo :laugh8kb:

quanqw thích nội dung này.
  6. brotherpig

brotherpig Thành viên

Hay đấy chứ! Kiểu như dùng Microsoft Access lập trình cơ sở dữ liệu đơn giản mà không cần biết nhiều về SQL

7. jconst

jconst Thành viên

hay ghê, kiểu này phải chuyển sang android sớm :D

8. zodanh2102

zodanh2102 Thành viên

kiểu này thì người người, nhà nhà ... đều là lập trình viên hết rồi :D

9. kyokarmazen

kyokarmazen Núp Lùm

Em sẽ tải cái này về vọc thử :D

10. kekenano

kekenano Thành viên

hy hy, hay đấy, mình sẽ làm ứng dụng 18+

billhaihtc_desirehd2012 thích nội dung này.
  11. trungvuachua

trungvuachua Thành viên

gì đâu, cái này chỉ bấm bấm rồi chọt chọt dc tý thôi, chỉ lf 1 phần mềm tiện ích thì đúng hơn:D

12. temp304

temp304 Thành viên

bravo Google, đang tính nghiên cứu viết app cho And mà ko có time xem các API cũng như dùng eclipse, cái này ra với full DOC thì quá tuyệt

có lẽ ko lâu nữa app sẽ And sẽ nhanh chóng bắt kịp App rồi

13. bang3lang

bang3lang Thành viên

Android có ứng dụng tự phát triển phần mềm này hay quá nhỉ , 1 bước đi đúng đắn đây , rồi Software cho Android sẽ phong phú lắm đây :)

14. newstar

newstar Thành viên

Cho em hỏi mấy cái này khi viết xong mình có được đưa lên Android Market không ạ? Nếu được thì có lẽ cái mốc 1 triệu ứng dụng...Eo ơi :D
    App Store có gắn tên lửa vào đít cũng theo không kịp. :D

15. trungtintn

trungtintn Thành viên

có cái này hay đây, khoảng cách giữa dân lập trình sẽ được gần lại thêm 1 tí, nhưng sẽ không thể nào là bạn đồng hành được, nhưng ít nhiều cũng có cái thú vị cho mình mài mò!:)

16. hiepls

hiepls Thành viên

nhìn cái giao diện có vẻ visual phết nhỉ :D

17. alozng

alozng Thành viên

chả hiểu phát biểu cái gì !

p/s: phải cái này giống bộ visual basic của MS thì tuyệt, vừa GUI vừa CODE thì quá tốt cho người !

18. sorcerevn

sorcerevn Thành viên

Kiểu gì cũng phải code thì mới ra được chương trình ưng ý, đây chỉ là phần design giao diện cũng như một số tính năng cơ bản thôi.

19. PHP_Tech

PHP_Tech Thành viên

cái này làm nhớ lại cái Visual basic 6.0 hồi xưa!
    CHỉ cần chọt chọt là có app ngay!
    Hồi xưa mình cũng làm đc vài chục cái game nho nhỏ, chơi cũng vui :D

20. kidpop1809

kidpop1809 Thành viên

Ý bác ấy là ko biết gì về cơ sở dữ liệu thì cũng có thể tạo ra cơ sở dữ liệu đơn giản = cái MS access(MS office) ấy mà.