Apple bắt đầu áp dụng hệ thống bảo vệ hai tầng cho các tài khoản Apple ID và iCloud

Blaze1st
21/3/2013 20:34Phản hồi: 87
Apple bắt đầu áp dụng hệ thống bảo vệ hai tầng cho các tài khoản Apple ID và iCloud
Tinhte_Apple ID.jpg

Apple vừa mới đây đã chính thức giới thiệu hệ thống an ninh hai tầng cho các tài khoản Apple ID và dịch vụ iCloud. Theo đó, giờ đây khi muốn sửa đổi bất kỳ thông tin cá nhân nào có trong Apple ID hoặc tài khoản iCloud, người dùng cần phải tiến hành hai bước trước khi có quyền thay đổi. Đầu tiên, chúng ta cần phải điền ID và mật khẩu (password) của Apple ID/iCloud rồi đăng nhập, sau đó hệ thống sẽ tự động gởi đến số điện thoại của bạn (hoặc gởi đến app Find my iPhone) một dòng mã - yêu cầu ta phải điền đúng từng mã số trước khi được truy cập sâu vào các thông tin ở Apple ID hay iCloud. Trong trường hợp quên password, Apple sẽ gởi đến bạn một đoạn mã phục hồi, cho phép khôi phục lại mật khẩu như cũ.

Được biết, hiện Apple chỉ mới áp dụng tính năng này đối với người dùng ở Úc, New Zealand, Mỹ, Anh và Ireland. Có lẽ trong thời gian không lâu sắp tới, tất cả tài khoản Apple ID và iCloud sẽ đều được tích hợp chức năng bảo vệ hai tầng này.

Theo 9To5Mac
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

longdaoga
TÍCH CỰC
11 năm
Bảo mật tốt
èo ơi, mình có cả trăm tk Apple. H sao đây.

p/s: chả chém gió đâu ae. Nó bảo mật kiểu đó thì đi tong hết tk của e rồi. (hi vọng có giải pháp gửi qua mail).
@allstreet LOL bí mật gì hack cc rồi mua gift code chứ gì bác, em cũng seller trên ebay đây bác. Trước có đợt e cũng làm dc mớ trên bestbuy :p
@le hoang tuan 😁 mình chưa bao giờ chộm cc của ai cả bác à, e kinh doanh mảng khác cơ
uycuong
TÍCH CỰC
11 năm
@allstreet Nãy giờ thấy bác nói nên mới chen vô cmt vài chữ, bác kinh doanh gì dựa trên hàng trăm acc itunes thế, chẳng lẽ tạo acc itunes để bán, không phải mua gift code bán, 1 loại hình kinh doanh mới mà chưa ai biết chăng.
@uycuong cái này h hết làm dc rồi, từ hồi lâu lận cơ. Bảo tụi Apple chuyển hết tiền từ các tk về 1 tk mà nó k cho, kếu nó đóng tk lun cũng k dc. Đành giữ đó mà thôi 😃
Mình thích cách này. Cách này cũng rất nhiều hang khác áp dung. Điển hình như dịch vị STEAM mổi lần login trên 1 thiết bị khác là nó bắt lấy mả xác nhận trong email
Mình chơi DIABLO 3 mổi lần login vào là phải lấy code trên dt để vô sao khi bấm password
@le hoang tuan Bác bỏ tiền ra mua Diablo 3 luôn à? Mình thì ko có dk nên kiếm ..... hoài ko ra 😔(
@newstar9292 Em mua từ ngày đầu tiên mới ra. Nó là dạng game online nên game lậu chắc còn lâu lắm bác ah
An toàn rồi
Mandarker
TÍCH CỰC
11 năm
Hồi trước Apple còn cho đổi cả ID tài khoản, khiến cho việc hack ko cần biết câu hỏi bảo mật ...
Rat vui vì Táo quan tâm đến sự bảo mật cho người dùng, nhưng sao mỗi lần mình đánh mật khẩu để được tải App và một số công việc khá sao mà thấy lười thế không biết
iphone1224
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kenny81_hp Ban co the dung password pilot trong cydia nha. Ko can phai danh mat khau nua dau
duckh4nh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Xác minh bước 2 của Google đây mà, lần đầu thì thấy thích thật mỗi khi nhập đúng password thì nhận thêm tin nhắn trên điện thoại, sau mấy lần tìm điện thoại ko ra nên mail miếc cũng ko vào đc, thế là gỡ luôn.
Những cái này đáng lẽ phải có từ lâu rùi...dropbox,gmail tất cả đều có...sao thằng facebook ko có nhỉ 😕
@darkera13 paypal thì bảo mật cũng chẳng vừa gì. Hở cái là limit liền đấy. Nên có vẻ nó chưa quan tâm đến xác minh tk 2 lần.
@allstreet PP em cũng nhiều lắm 😁
Lỡ ko có đt để nhận passcode thì sao? Vì xài Ipad đâu Có My number
@mymymoamoa Em nghĩ là có them 1 option là nhận code qua email như các hang khác
@mymymoamoa Còn cái này nữa mà " ... Đầu tiên, chúng ta cần phải điền ID và mật khẩu (password) của Apple ID/iCloud rồi đăng nhập, sau đó hệ thống sẽ tự động gởi đến số điện thoại của bạn (hoặc gởi đến app Find my iPhone) một dòng mã ... "
Đạo cao một thướt ma cao một trượng... nhưng ma thì phải thua đạo chắc rùi
bắt chước Google, thật là vãi 😕
đồ còn sót lại đó mà 😃

trên đây vẫn còn nhìu thứ k phải ae nào cũng biết. K phải chém gió đâu, dạo này bùn bùn, bác nào độ thì e show cho coi 😃)
@allstreet Bác này nói thật đấy! Nhớ e chứ bác???
@thanhvuckc2710 😁 k nhớ bác ơi
duckh4nh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@allstreet share cho tui cái nào còn ít tiền đi bác, vứt đi thì cũng uổn mà để nhiều quá thì bác lại ko dùng hết.
Mời bác chầu cafe :p
Cái two-step verification dùng ức chế thấy mồ à. Làm gì nó cũng gửi cái passcode về. Mạng nuột nà không sao, nó mà lởm thì đau đầu lắm.
Gmail, dropbox cũng có cái này, thỉnh thoảng nó lại nhắc mình kích hoạt lên.
@vnstockguru Bác đọc bài của nhà báo Mat Hanon nhé, ông ấy vừa bị xóa cả cái Macbook + iPhone + vô số phiền hà khác chỉ vì vụ bảo mật lỏng lẻo này đấy. Vụ này khá ly kỳ 😆
@kasaudepyai Nhiều người cần bảo mật thì cái bảo mật của Apple cũng chả là gì cả. Họ trang bị nhiều tools bảo mật hơn nhiều.
Đơn giản máy tính của mình chỉ cho phép những thiết bị được xác nhận kết nối thôi. Chỉ usb, ổ mình cấp phép mới xài được. Mà cái này quản lý trên máy khác không phải máy của mình (muốn tuỳ chỉnh phải chỉnh trên máy khác - máy quản lý máy của mình).
Các loại kết nối không dây cũng phải approve mới kết nối được.
Còn đa số thì ko cần vì khá phiền hà, đặc biệt là ở VN nơi tính kết nối với thế giới bên ngoài không phải lúc nào cũng tốt.
maxhn
TÍCH CỰC
11 năm
Cái này giống hệ thống Authenticator của Blizzard. Minhf chơi Diablo cũng dùng cái này . Ngoài mật khẩu của mình thì còn phải điền 8 số ngẫu nhiên thay đổi 30s 1 lần thì mới đăng nhập được .
Chắc ai thích thì thêm chứ ko bắt buộc nhệ. Đôi khi cần nhưng đôi khi thấy phiền quá.
GIờ thấy nhiều hãng cũng làm cách này, thấy tài khoản live của MS cũng có :-S
Ủng hộ hoàn toàn Apple, nhất là phải bảo vệ được cái thông tin thẻ tín dụng mùa mình tích hợp trong tài khoản Apple ID để mua app^^
tuan801
TÍCH CỰC
11 năm
Nên như vậy, cảm giác an toàn khi mình chứa những tài liệu rất riêng tư 😃 chắc 10 năm nữa sẽ là bảo mật 3 tầng và cứ thế nhân lên theo thời gian...
quá tốt, còn gì để chê iOS nữa ko nhỉ, để các bác ấy fix nốt 😁 :D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019