Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple đã bán được 800 triệu thiết bị iOS, thêm 130 triệu người dùng iOS mới trong năm ngoái

levuongthinh
2/6/2014 20:4Phản hồi: 95
Apple đã bán được 800 triệu thiết bị iOS, thêm 130 triệu người dùng iOS mới trong năm ngoái
Đúng theo truyền thống, tại buổi khai mạc sự kiện WWDC 2014, CEO của Apple là Tim Cook đã công bố một số thông tin liên quan đến tình hình kinh doanh của hãng. Theo đó, Apple đã bán được tới 800 triệu thiết bị iOS tính đến thời điểm này, và trong năm vừa qua thêm 130 triệu người đã lần đầu tiên mua một thiết bị iOS.

Trong số 800 triệu thiết bị iOS bán ra thì có 100 triệu chiếc iPod touch, 200 triệu chiếc iPad và hơn 500 triệu iPhone. Tính từ cuối tháng 09/2013 thì số máy iOS bán ra đã tăng thêm hơn 100 triệu thiết bị. Kể từ khi iOS 7 được ra mắt vào tháng 09/2013 thì số người dùng nâng cấp lên hệ điều hành mới là hơn 89%, một tỉ lệ cao hơn rất nhiều nếu so với nền tảng Android 4.4 KitKat, chỉ 9%.

Về mảng máy tính xách tay thì doanh số máy Mac đã tăng thêm 12%, trong khi PC giảm 5%. Số máy Mac bán ra hiện đạt mốc 80 triệu máy, với hơn một nửa trong số đó chạy phiên bản hệ điều hành Mavericks.

Screen Shot 2014-06-03 at 1.23.34 AM.jpg

Về App Store, Tim Cook cho biết hiện cửa hàng này đã có hơn 1,2 triệu ứng dụng, với 75 tỉ lượng tải về kể từ khi ra mắt. Hàng tuần có khoảng 300 triệu người ghé thăm App Store.

WWDC 2014 là kỷ niệm lần thứ 25 Apple tổ chức một hội nghị như vậy. Năm 1990, chỉ có 1.300 lập trình viên đăng ký với Apple, nhưng đến hiện tại thì đã có hơn 9 triệu người đăng ký - 50% trong số đó chỉ vừa đăng ký một năm trước.
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con số quá ấn tượng ở phân khúc cao cấp.
Chẳng thấy giới thiệu phần cứng gì mới toàn thấy khoe doanh số khủng cũng thị phần khùng lần này còn ghi rõ ràng so với anroid nữa
@Thang_eu sự kiện này bao lâu nay chủ yếu dành cho các lập trình viên bạn ạ ;). Vậy thì nói ra vài con số chứng tỏ sự phát triển của hệ điều hành mà họ viết phần mềm cho thì cũng hợp lý thôi mà? Nếu không thì ai biết tiềm năng, "sức khoẻ" của iOS, Mac OS mà đầu tư vào viết pm tiếp?
@Thang_eu Theo thông lệ thì mọi năm wwdc cũng không có phần cứng mới,thông tin rò rỉ cũng nói là chỉ có os x với ios thì mắc gì phải mong chờ nữa,cứ cuối năm là sẽ có thôi.
@Thang_eu Sự kiện cho các lập trình viên mà bác, liên quan gì đến phần cứng ?
@Thang_eu Trước trên Tinh Tế cũng có một bài nói về việc người dùng iOS có giá trị nhất trong các nền tảng di động đó bạn.

Thế nên họ nói về sự gia tăng, các con số như thế để thấy cơ hội cho lập trình viên lớn như thế nào bạn ạ 😃
800tr thiết bị
130tr người dùng mới
-----------------------------
1 phân khúc SP
những con số biết nói :3
Kiểu tôi bán đc tháng trước 10 máy , tháng này thành hẳn 11 máy là tôi tăng 10% doanh số
Trong khi đó thằng đối thủ bán 100 máy tháng trc , tháng này bán đc "mỗi" 95 máy , thế là nó giảm 5%
Áp dụng tương tự cho phần hdh điện thoại 😁

// Hóng 10.10 để update :p
@tienphat01vn thế thì có thể "một cách nào đó" nói rằng " không nhiều người dùng Android (so với tổng lượng người dùng Android) bị thuyết phục hoặc có khả năng " update lên một nền tảng mới hơn không?
@zipder 89% người dùng iOs 7 thì có 69% muốn xuống, 16,96 % phân vân, còn lại là số chả quan tâm mình dùng iOs gì
@makieuphongkkee Thật là nực cười những kẻ tự đưa ra con số và thoả mãn với nó .
@makieuphongkkee Nhảm nhí, mắc cười, mình rất hài lòng về iOS 7

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
thằng TIM COOK này nhìn mặt nó đểu bỏ mẹ.

nó nói nhưng ai xác nhận là sự thật.tại cty nó to quá nên k có ai to hơn để cãi.
@tinhhuvo_01 Bạn buồn cười gì vậy, nghe lạ lắm sao, bạn chưa được học về phép lịch sự chắc, hay vì ng ta ở cách bạn nửa vòng trái đất và ko biết đến sự tồn tại của bạn nên bạn thấy ko cần phải lịch sự với ng ta
@barminhtri
bạn có biết là nó trốn thuế và thổi phồng như thế nào k mà đòi nói.

nó hơn tui có 2 tuổi lấy đâu ra cha chú??????

đừng đưa nó lên cao quá rồi đến khi rớt xuống rồi lại chửi nó như chó.
@barminhtri à. không. em không nói bác Tim. em chỉ thấy cái 1 đấy có phần giống giống vs bác. nhưng em lịch sự nên không nói ra :]]
@laptopAZ Vậy là bạn biết ng ta trốn thuế ah, như vậy giỏi quá, ngồi ở vn mà biết ng ta trốn thuế
Nếu kém có 2 tuổi thì mình cũng phải gọi bạn là chú rồi. Xin thưa chú là cháu ko cuồng nên cũng ko đưa ai lên cao cả. Người ta giỏi và có tài năng mới được ngồi vào vị trí đó, chú cháu mình còn kém thì nên học tập thôi.
Cứ lấy số máy ios nhân cho ... 6 thì ra số máy android bán ra.
Ở kì này tập trung về phần mềm, mà dù phần mềm hay cứng Apple luôn luôn đưa ra số liệu thống kê trước khi thuyết trình. Bao nhiêu năm nay đều vậy bác ạ.

Bác đang cãi chứ đâu :rolleyes:
Trong đó e cũng góp phần nho nhỏ vào sản lượng bán sản phẩm của Apple
Những con số nghe xong là thấy chóng mặt rồi. Apple ngày càng giầu hơn
tungtha74
ĐẠI BÀNG
10 năm
apple giỏi kinh, bái phục timcook
hatmuaden
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy tính xách tay là Macbook, còn PC là Mac Pro, không phải là của hãng khác nhé.

Trong hội nghị chả ai so sánh với Android cả,mod tự cho vào viết đấy chứ
galamco
TÍCH CỰC
10 năm
@hatmuaden có xem không mà nói vậy bạn
nó lôi ra so sanh các kiểu đấy chứ
So sánh cập nhật hệ điều hành gữa và Android thì khập khiễng quá rồi.
nhiều thánh vào đây chém bão kinh nhể, hội nghị của người ta, làm hoành tráng, công phu, số liệu thực tế. Mà cứ vào dìm hàng, chả biết dìm thì nhà mấy thánh có khá khẩm hơn tí nào ko
@iloveyoutoo Bạn cũng là Thánh đấy chứ hehehe
nkn1506
TÍCH CỰC
10 năm
Nếu số liệu trên là sự thật thì Tim Cook thật sự thừa hưởng quá nhiều từ "Người tiền nhiệm", tại sao cứ chú tâm vào cái doanh số ấy nhỉ, đồng ý kinh doanh là phải vậy nhưng nó ko bền vững .
Trước đây, Steve Jobs thật sự chú trọng chi tiết từng sản phẩm nên mới tạo ra những chiếc iphone bền bi, không như con iphone 5 vỏ mềm, con 5s thì phím vật lý mới xài 1-2 tháng đều rung lẩy bẩy
@nkn1506 5s của bác là hàng fake nên rung lẩy bẩy là phải òi..2 con 5s32G và 64G mình mua lúc mới ra sài tới giờ còn ngon chán ( không jb và cũng không dùng home ảo )
nkn1506
TÍCH CỰC
10 năm
@Coolboythanhdanh1982 Bạn thấy máy chưa mà biết FAKE?
Mình mua 1 cái trắng chưa active, xài đúng 1 tháng là nút nguồn rơ quá chừng (mình thuộc dạng xài kỹ), ghét quá bán mua cái Black đã active 1 tuần thì cái phím âm lượng bị rơ, 5s bị lỗi này mà . Mình nghĩ cái của bạn 1 là bạn ko để ý (dễ tính) nên ko biết chứ nút nguồn mà ko rơ mới lạ ? Bạn công ty mình xài 7-8 cái từ hàng FPT, Mỹ, Thái Lan, Sing đều rơ hết, chả lả Fake cả ?
@nkn1506 Ko phải rơ mà là bị lỏng,mỗi lần rung kêu như xe tank😆,10 con thì 8 con bị rồi,nhưng ko ảnh hưởng lắm
nkn1506
TÍCH CỰC
10 năm
@chavalier Chính xác, ko ảnh hưởng nhưng thấy ko hài lòng lắm
@nkn1506 Sản phẩm tốt thì dân họ mua nhiều. Ko có doanh số đồng nghĩa sản phẩm ko ấn tượng. Cái j ko bền vững ?
Đã dùng cả 2 máy và bây giờ đang 5s, ip5 dùng đc 1 năm. Cho hỏi bác mua điện thoại về để đập hay để dùng ? Vỏ nhôm đẹp nên dùng kĩ tí còn NẾU ko kĩ được thì có rất nhiều case và ốp viền mà vẫn đẹp ?
5s dùng từ tháng 11, bác đến test nếu nút rung tặng luôn cái mac với con ipad ghẻ.
Quay lại topic, chỉ có 1 điều là thấy Apple lắng nghe người dùng hơn rồi. Nhưng giữ sự đơn giản vốn là cái mạnh nhất của idevice thì vẫn hơn. Như cái control panel trên mac và windows là biết, settings của ios giờ tựa tựa mấy cái máy nhựa đểu quá
duong8x
TÍCH CỰC
10 năm
ios 7 vừa ra mà đã cho lìa rồi @@! thấy Apple khoe doanh số chứ k có gì ấn tượng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019