Apple được trao bằng sáng chế điện thoại có màn hình dẻo bao bọc xung quanh

ND Minh Đức
4/3/2014 21:38Phản hồi: 162
Apple được trao bằng sáng chế điện thoại có màn hình dẻo bao bọc xung quanh

Apple vừa nhận được bằng sáng chế mang tên “thiết bị điện tử với màn hình hiển thị bao bọc xung quanh” bao gồm nhiều điểm thú vị trong thiết kế và tính năng. Bằng sáng chế trên cho phép chúng ta phần nào hình dung được hình dáng và thiết kế của những chiếc iPhone trong tương lai không xa đến từ Apple.

Bằng sáng chế (số hiệu 20130076612) được Apple nộp yêu cầu hồi tháng 3 năm ngoái và đã được chính thức công nhận vào hôm thứ 3 mới đây. Nội dung bằng sáng chế mô tả về thiết bị được trang bị màn hình AMOLED cuộn lại và đặt trong lớp vỏ trong suốt ôm sát bên ngoài. Tổ hợp màn hình sẽ bao bọc xung quanh thiết bị và 2 lớp sẽ phối hợp với nhau để hiển thị nội dung tại bất cứ vị trí nào của lớp vỏ trong suôt.

Tổ hợp màn hình sẽ phối hợp với camera và thuật toán nhận diện khuôn mặt nhằm hiển thị nội dung thông tin tại mặt (trước hoặc sau) mà người dùng nhìn vào. Nói cách khác, thiết bị trên sẽ không còn khái niệm mặt trước hay mặt sau nữa, thay vào đó màn hình hiển thị thông tin sẽ thay đổi linh hoạt phụ thuộc vào việc người dùng sẽ nhìn vào đâu.

Chính vì thiết kế độc đáo trên mà thiết bị hoàn toàn không có khung viền và 2 cạnh bên cũng nơi bố trí các phím chức năng ngay trên màn hình. Đồng thời, việc sử dụng linh hoạt cả 2 mặt của thiết bị góp phần mở rộng không gian hiển thị của màn hình mà không cần phải tăng kích thước tổng thể theo chiều dài và rộng. Hình ảnh minh họa trong bằng sáng chế cũng cho thấy màn hình có thể sẽ hiển thị 5 icon ở hàng ngang thay vì 4 icon trên các thế hệ iPhone hiện nay.

Bản vẽ trong bằng sáng chế cũng cho thấy thiết bị có thể sẽ được thiết kế theo nhiều hình dạng khác nhau. Tuy nhiên có vẻ thiết kế mặt cắt bo tròn theo hình oval là khả thi hơn hết. Hơn hết, chúng ta có thể phần nào hình dung ra được những thế hệ iPhone trong tương lai không hề có phím vật lý. Thay vào đó toàn bộ các thao tác đều dựa trên màn hình cảm ứng như mở khóa bằng cách vuốt cạnh bên chẳng hạn.

Mặc dù không thể mong đợi rằng thiết bị được Apple áp dụng bằng sáng chế trên sẽ ra mắt ngay trong thời điểm hiện tại. Tuy nhiên mô hình trên hoàn toàn khả thi khi công nghệ màn hình dẻo đang ngày càng được phát triển và hoàn thiện với màn hình AMOLED dẻo của Samsung hay màn hình Willow Glass của Corning. Hy vọng rằng chúng ta sẽ được chứng kiến Apple biến ý tưởng trên trở thành hiện thực trong tương lai không xa.

Theo Gizmag
Nguồn USPTO
162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuminh8
ĐẠI BÀNG
10 năm
Khó tin quá, thấy không cần thiết lắm với nhu cầu bản thân
@cuminh8 làm đc thì ng ta mới cho bằng sáng chế chứ ko ai cấp , vấn đề là nó đc áp dụng và phát triển thế nào thôi. giờ ko cần thiết nhưng sau này thì ko thể khẳng định đc là có hay ko giốn như cách đây 20 năm ở Vn ai nghĩ đt di động cần thiết đâu vậy mà giờ Ai cũng thấy nó rất cần thiết và đa số sống gan nhu ko thể thiếu nó
@cuminh8 😁. Nên cởi mở với khoa học kỹ thuật một chút bạn ạ. Biết thế nào đc 10 năm tới sẽ ra sao? Một ngàn chín trăm ngày ấy sếp của IBM còn nói là thế giới chỉ cần vài cái máy tính (cho doanh nghiệp như họ) thôi :D.
Apple cứ ra mẫu nào có có thằng khác nhái, tha hồ mà kiện nhé.
haico1992
ĐẠI BÀNG
10 năm
ha ha, apple đi đầu cơ à

http://goo.gl/uy9uBs
@haico1992 bố thằng ngu, tự nhiên đọc xong cái title vào sủa.
Cái này mình thấy samsung có rồi mà

Trung tâm Nokia R&D cũng đã giới thiệu ý tưởng điện thoại cảm ứng toàn phần từ lâu rồi! cảm ứng cả mặt trước lẫn mặt sau và hiển thị theo màn hình nào mà người dùng nhìn vào, nói chung apple đang xào lại toàn bộ ý tưởng của Nokia, các bác search nokia gem để xem video mô tả chi tiết ý tưởng của nokia đã được hãng trình bày từ 2 năm trước

Sao apple cứ được cấp các bằng sáng chế vô lý như vậy nhỉ?
Năm 2006 mình dùng Sony K750i đã có tính năng "click to open link in sms". Đến năm 2007 iPhone mới ra đời, vậy mà apple lại kiện được HTC vì tính năng này!!
Năm 2005 Sony cũng ra mắt laptop X505 siêu mỏng có rìa mảnh. Đến năm 2008 macbook air mới ra mắt. Vậy mà Apple lại được cấp bằng công nhận thiết kế "laptop vát mỏng dần cạnh máy"???

Apple còn được cấp bằng độc quyền về thiết kế "hình chữ nhật bo tròn 4 góc", chả có lẽ điện thoại phải hình thoi, hình cầu, hình lục giác và các góc phải nhọn hoắt à??? cái này là hiển nhiên ngay từ chiếc điện thoại đầu tiên đã thế, tại sao apple lại được độc quyền??
Apple còn có một bằng sáng chế về "lưu ảnh dưới dạng megaray hoặc định dạng khác", đây rõ ràng là điều tất yếu, trước nay các máy ảnh đều có lựa chọn lưu dưới nhiều định dạng, ví dụ máy ảnh 3D có option lưu dưới dạng 3D hoặc 2D, máy DSLR có option lưu RAW hoặc JPEG,...mà rõ ràng megaray hoàn toàn ko có phần cho apple dây vào, tính năng lưu dưới dạng megaray hoặc megapixel là tính năng tất yếu mà máy ảnh lytro sẽ bổ sung ở các phiên bản sau, apple tự nhiên lấy một sáng chế của người khác, thêm thắt chút ít rồi đăng ký độc quyền cho mình??
Trong khi apple mới chính là kẻ ăn cắp!
Ăn cắp thiết kế đồng hồ của SBS Thụy Sỹ (đã phải bồi thường 10 triệu usd)

Ăn cắp thiết kế giao diện máy tính braun

và rất nhiều thứ của braun

Apple lấy một mẫu thiết kế bắt chước sony nhưng sau sửa thành jony (ám chỉ jonathan ive) rõ ràng cũng là ăn cắp thiết kế chữ nhật bo 4 góc tròn, vậy mà lại tự nhận là mình "sáng tạo" ra và đăng ký bản quyền!!

@cadenlid chuẩn đấy bác, cái nay nokia có lâu rồ
@cadenlid Ý tưởng là 1 chuyện, thực hiện ý tưởng đó như thế nào lại là 1 chuyện hoàn toàn khác.

Trong thiết kế khó tránh khỏi việc bị đụng chạm với những thiết kế khác. Nhưng kể cả trong trường hợp "đụng chạm" phải thiết kế khác thì 1 điều cực kỳ quan trọng rằng : bạn có làm nó tốt hơn ko? hoàn hảo hơn ko?.

Thiết kế tạo hình công nghiệp nó ko chỉ đơn thuần là cứ bo tròn 4 góc, vát dần vào cạnh máy là có thể đi kiện ngta được. Đã đâm đơn đi kiện, ko có ai chỉ nói đơn giản có vậy để kiện ng khác. Họ phải dựa trên góc bo tròn bao nhiêu? Tỷ lệ như thế nào? Kết cấu - độ nghiêng - chiều vát của cạnh .v.v... Khi những yếu tố ấy trùng nhau quá nhiều thì kiện mới được. Mọi ng bỏ dùm cái mớ lập luận : hình chữ nhật bo tròn 4 góc đi.

Đăng ký bản quyền nó bao gồm cả công nghệ thực thi bên trong cho bản quyền ấy chứ ko đơn thuần chỉ là bề ngoài & tác dụng cuối. Cũng là màn hình dẻo bo xung quanh thân máy nhưng cách thức nó kết nối như thế nào? hoạt động như thế nào? chất liệu & công nghệ màn hình ấy là gì thì đều phải nêu chi tiết khi đi đăng ký. Ví dụ như cái cảm biến vây tay của Apple và Samsung : cũng là đặt ngón tay lên nút Home cho nó quét, nhưng công nghệ quét, và tính bảo mật, độ phản hồi lại hoàn toàn khác nhau. Vậy thì kiện cáo gì được ở đây???

Nếu theo cách phân tích và lập luận của bạn thì Apple đã đi ăn cắp thiết kế, vấn đề là : họ "ăn cắp" nhưng lại hoàn thiện nó ở 1 cấp độ cao hơn, đẹp đẽ hơn và tính ứng dụng cũng thêm 1 level mới. Chứ ko phải dạng "đụng chạm" mà lại chẳng có gì mới, chẳng đẹp hơn mà chỉ với mục đích dựa hơi thì mới là đáng lên án.

Tôi mặc dù yêu thích sản phẩm Apple nhưng cũng ko bao giờ khẳng định là Johny Ive khi thiết kế ko vay mượn ý tưởng từ người khác. Nhưng đừng vơ đũa cả nắm để rồi chửi - chê bai ngta 1 cách mù quáng. Ok, "ăn cắp" nhưng cũng rất nhiều kẻ đi ăn cắp mà lại ko thể tạo ra dc 1 thiết kế để mọi ng phải trầm trồ :3

Trong thế giới công nghệ, chẳng có ông thày tu nào theo kiểu cả đời ko đi nhòm ngó đối thủ. Chỉ có điều : đừng trở thành kẻ đu cây để vượt tường rào, dựa hơi ng khác để lên đời hay những kẻ Patent Troll chuyên dùng bản quyền để đi kiện và ngoài ra ko có cách thức sử dụng nào khác.
@cadenlid
rojamin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phuongvh.apple
ngoctuanvnu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngoctuanvnu Apple là kẻ Copy, ăn cắp bản quyền trắng trợn nhất mà mình từng biết. Đa số các vụ kiện điều đc diễn ra ở Mỹ nên Apple có 50% lợi thế thắng. Còn lỡ thua thì có Obama bợ đằng sau mà. Apple lấy tiền ra để hợp thức hóa bản quyền và thâu tóm pháp lý
@ngoctuanvnu cái này của nokia cách đây khoảng 1,2 năm rồi . apple nhái theo . (y)
Xong phim.. Mùa Táo CHƯỚNG..
Trich "..Tuy nhiên mô hình trên hoàn toàn khả thi khi công nghệ màn hình dẻo đang ngày càng được phát triển và hoàn thiện với màn hình AMOLED dẻo của Samsung hay màn hình Willow Glass của Corning."
Hay rồi, h tranh thủ mua iPhone, khi mẫu này ra mắt thì đổi là vừa rồi 😁
@doinho Ờ.. Tưởng pố đang xài ịp5s .. Chứ ..hihi
kimlee_hl92
ĐẠI BÀNG
10 năm
quan trọng là ai cầm bằng sáng chế :v
chi~ la` 1 cai ban~ ve thi ai chang lam duoc.. nhug thuc te' no dau hoan` hao nhu vay.

cai cua~ minh` dang dung` hp 😁
luker
TÍCH CỰC
10 năm
Đọc hết bài đi nhé @@
Đọc title, xem hình rồi comment à?

@voldemot thế cái ap đưa ra là có rồi hả? không đủ cụ thể ở đây là bạn muốn nói đến cái gì?
@voldemot Ko liên quan nhưng hâm mộ ace wing và Voldermot à bạn? Voldm đổi thành very good rồi

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@YPMVSTAFF mình ko biết ice wing là ai nhưng mình thực sự hâm mộ voldermot hmmm " hắn có thể là 1 kẻ xấu như ko thể phủ nhận hắn quả thực là 1 thiên tài " 😁
@luker thg đấy như kiểu tìm các bằng chứng lâu lắm oy đấy chỉ chờ dịp là bung ra mà k ăn thua . chắc n cay cú lắm nên mới cố công sưu tập thế. 1 like cho tinh thần trách nhiệm 😆
Nhiều chú post ảnh dìm hàng ghê. Haha ! Mấy hãng kia "có" rồi thì chắc Apple phải trả 800tr tiền "bản quyền" rồi đây 😁
cả thế giới chỉ việc chạy theo, sáng tạo cứ để apple lo
TinNghia
TÍCH CỰC
10 năm
@blackberry97 Sáng tạo là do con người mấy bác ơi. Mấy bác để não tập trung vào các việc có ích đi.
@TinNghia chào bác đến với nghiêm túc vl.com nhé
raiso
TÍCH CỰC
10 năm
Hình như nhiều thánh chỉ xem hình rồi comment luôn nhỉ, phần giải thích chi tiết ở dưới chắc để làm cảnh chắc?
lesud
TÍCH CỰC
10 năm
@raiso Có 2 giả thiết:

1. Auto comment

2. Đã đọc giải thích nhưng ... không hiểu =))
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
@raiso ờ thì mấy bác í mắt đổ ghèn cho nên Cà Mèn lung tung....heeeeeeee😁:D:D
emthickBB
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lesud Bác ơi còn thiếu giả thiết thứ 3: 1 số bác thấy ng ta comment đả kích idol của mình là nhảy vào xù lông mà ko thèm đọc comment của người ta mà chỉ-xem-ảnh hoăc có-đọc-nhưng-ko-hiểu-ng-ta-nói-gì, hoặc hiểu nhưng vì bảo thủ nên ko thèm tìm hiểu đúng sai mà đã quay sang chửi người ta ngờ u. Trong khi chính mình mới là ng ngờ-u. Sorry bác, nếu bác có vào chửi e GATO hay gì gì thì bác comment r tự đọc lấy chứ e ko có mấy khi vô mấy cái notification bác ạ. 😃. Còn cho các bác nào nói bọn kia chỉ làm concept thôi thì ko có gì để nói thằng Apple ăn cắp ý tưởng thì xin thưa các bác về đọc lại luật quốc tế về vấn đề sở hữu trí tuệ đi. Một ý tưởng đc đưa ra, kể cả khi chưa kịp đăng ký độc quyền, nhưng đã có những bản concept (có tên đơn vị sáng chế trên đó) và được phương tiện truyền thông biết đến, thì ý tưởng đó đã thuộc về cty sáng tạo ra rồi.

Sent from my iPad Air using Tinhte.vn
hungtuyet1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@emthickBB Có lẽ bác đã không hiểu hết vấn đề. Mình thì nghĩ là trước khi đưa ra một số luận điểm và lập trường của mình thì bác phải tìm hiểu thật kỹ hoặc ít nhất là am hiểu về nó .Cái cmt ở #5 ấy bác ạ, ban đầu lúc bài này vừa viết ra thì nó chỉ có mỗi cái ảnh samsung và đến cái hình đồng hồ thôi bác ạ, ngay lúc sau thì hai bác kia mới cmt là có người chỉ auto.......vậy hai bác kia sai sao khi mà cái cmt ở #5 nói là ý tưởng kiểu này thì samsung có trước rồi , bác hãy nhìn lại cái của samsung đi , nó chỉ là màn hình cong tràn ra viền chứ không hề có mặt sau nhé !. chẳng nhẽ nói đó là auto cmt là không đọc bài thì sai sao bác ?. Còn em thì em không phủ nhận rằng cái nokia gem và mấy cái sau này bác kia thêm vào là đúng !
vẫn thắc mắc là tại sao k có sản phẩm nào mà vẫn được trao bằng sáng chế liên tục vậy ? bằng sáng chế nhưng k cần sáng chế cũng có bằng, chỉ cần ý tưởng thôi à ?
@technological experience Từ ý tưởng cho tới sản phẩm thực tế phải mất vài năm bạn ạ.
tranqtuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình thấy thiết kế body giống con ipod nano gen 4
Có thì sao không vác xác đi mà đăng ký. Để thằng apple đi đk rồi ngồi la lối um sùm
GATO đến thế là cùng
Tưởng muốn đk bằng dễ lắm ah. Vẽ ra, rồi làm concept mà đi đk. Đâu phải khi không mà apple đk đc
Rất tiếc là cục sở hữu trí tuệ của Hoa Kỳ và cũng chẳng cục sở hữu trí tuệ nào có khả năng cover hết được bạn ạ, vì vậy nó mới sinh ra cái luật prior để mấy thằng phát minh trước nó khiếu nại chứ 😁

Đăng ký không khó mà bạn, mọi thứ đều có tiêu chí cả, lách luật một chút, thêm mắm muối thì sẽ đăng ký được. Trước đây các công ty chỉ đăng ký sáng chế đúng những gì mình nghĩ để bảo vệ quyền lợi của mình, nhưng hiện nay thì với đội ngũ Patent Troll đông đảo, họ thường cố đăng ký chung chung và rộng ra để dễ dàng counter các hãng bạn kiếm thêm tí tiền lẻ và cạnh tranh không lành mạnh

Ngày xưa mà hội Xerox nó mà độc quyền con chuột máy tính và giao diện đồ họa GUI thì giờ loài người vẫn ngồi dùng MS DOS cũng nên 😆
cái hình phác thảo kia xấu òm nhưng sản phẩm thương mại nó đẹp lắm đó!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019