Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple gọi cựu nhân viên lên làm chứng chống lại cáo buộc vi phạm bằng sáng chế tiện ích

Duy Luân
17/8/2012 0:47Phản hồi: 158
158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Những bằng sáng chế vớ vẩn mà còn đăng ký đc thì ủy ban chống độc quyền EU là cái đinh gì? Và nên nhớ, vụ kiện này ở US.
Còn mình có não hay ko thì chắc bạn chưa đủ trình để nhận xét đâu.

Xin lỗi nha, Android làm đc như vậy đó, hình như còn trước cả khi iMessage ra đời nữa. Vì iFan chỉ nghĩ mình là nhất như thế này nên mới bị ghét đó 😃
chắc ss chơi theo kiểu nếu ss thua kiện vụ kiện ap thì chẳng khác nào ap thua vụ kiện vs ss cả . vì các bằng sáng chế đều có ng đk trc rồi . cả vụ chuẩn chung cũng tương tự .
Ngay cả con bán hàng dt SS còn chảnh chó ở VN thì mới biết được độ " Vãi Lúa " của SS ra sao , cầm con S3 lên xem mà nó nói " thôi anh bỏ cái dt xuống dùm em , đừng có cầm , xem trên giá đi " .

Hai cái bằng sáng chế vô dụng luôn , tội nghiệp chưa 😁 .
tungdollars
ĐẠI BÀNG
12 năm
Công bằng mà nói ai cũng nghĩ sản phẩm mình là nhất, Ifan hay Android fan cũng vậy thôi. Đi nhiều chủ để thấy cứ chủ đề nào được mở ra là các bạn Android lại nhảy vào nói người dùng Iphone là thế này thế nọ mặc dù họ chưa mở miệng nói gì. Các bạn mua Galaxy S3 được thì người ta mua iphone 4s cũng là quyền của người ta. Sao cứ nhất thiết phải cho cái nào là tốt nhất.
Những người nói ghét iFan vì "hay đem ra khoe thấy ghét", chứng tỏ bạn quá xem trọng việc "khoe", có phải vậy không khi bạn thích Galaxy S2, S3 màu sắc rực rỡ, màn hình rộng, rất dễ đập vào mắt người khác khi khoe.
Theo tôi người mua iPhone để khoe của thì ko phải là iFan, trừ trường hợp đem khoe với bạn bè của mình (có cái đẹp, cái hay thì chia sẻ bạn bè là chuyện thường tình). Theo tôi, iFan là người thích sự tinh tế trong sản phẩm của Apple, sự chăm sóc khách hàng cực tốt của Apple, và thiết kế đẹp của Apple, và dĩ nhiên, iFan tôn trọng sự lựa chọn của người khác (xài andriod, ko xài IOS), IFan tôn trọng windows vì nó là người đem tin học phổ cập cho cả thế giới (và thường thì họ biết đến tin học đầu tiên qua Windows).
iFan cũng ghét sản phẩm nhái kiểu dáng, tính năng của người khác rồi bán với giá rẻ hơn (vì ko tốn công đầu tư nghiên cứu và thiết kế nhiều) làm giảm đi giá trị của sản phẩm chân chính và giết chết sự sáng tạo (tốn công sức làm ra xong bị copy rồi bán với giá rẻ, lợi nhuận của mình bị suy giảm thì có còn hăng say sáng tạo nữa hay không?)
Nhiều người mua để khoe mà. Tớ gặp không ít. Những người đó thường dùng kèm 1 em cục gạch. Đi tới chỗ đông người thì mới mang IP ra.
Mình ko có tiền mua hàng đắt tiền đó. Mình mua để dùng thôi.
@boybl1990 Thế mà vẫn là bạn, bạn cũng hay thật, ghét bọn nó nhưng vẫn là bạn bè, rồi đi ghét cả người khác nữa.
Chi cho khổ thế.
@chickenhead 😆 có bắt bẻ thì cũng nên tinh vi 1 chút, lý sự cùn thế này cũng bắt bẻ ng khác làm gì, nực cười 😃) chọn bạn mà chơi thì phải dựa trên nhiều mặt mà chọn, chứ nếu bạn mình nó thích cái gì mà mình ghét thì ko chơi với nó à ? Đúng là Đầu Gà có khác .😃)
@chickenhead 😆 có bắt bẻ thì cũng nên tinh vi 1 chút, lý sự cùn thế này cũng bắt bẻ ng khác làm gì, nực cười 😃) chọn bạn mà chơi thì phải dựa trên nhiều mặt mà chọn, chứ nếu bạn mình nó thích cái gì mà mình ghét thì ko chơi với nó à ? Đúng là Đầu Gà có khác .😃)
@boybl1990 Ôi
Phải cho apple 1 bài học nhớ đời, để táo ko còn nghĩ rằng mình là tiên thánh. Apple từng tuyên bố "apple sẽ hủy diệt android bằng mọi giá". thử hỏi android sinh sau đẻ muộn hơn apple nhưng đã mang đến những gì cho người dùng toàn cầu và apple có làm được điều đó chưa. thử hỏi nếu như apple độc quyền thì thế giới này chỉ có người giàu mới có thể biết tới smart phone. còn người nghèo thì sao, người có thu nhập thấp thì sao, apple là thứ tài phiệt, độc quyền, lủng đoạn kinh tế và công nghệ...là thứ đáng bị bài trừ ra khỏi thế giới,.
@feeling1301 ở thiên đường thì sẽ tốt hơn cho bạn, giờ có thằng làm ra thuốc chữa hiv chẳng hạn mà thằng nào cũng nhái thì làm gì còn thằng nào chịu bỏ thời gian công sức tiền của ra nghiên cứu, chỉ việc nhái là xong. Và như thế thì cái thuốc đó ko bao giờ được làm ra, thật là tốt cho thế giới.
@minhminh87 ai nhái ai thì tòa sẽ quyết định. bạn đang nghĩ mình là thẩm phán ah.
thằng nào chả chiêu trò, ko chiêu trò thì ra đảo hoang mà ở 😆)))) căn bản thằng nào bựa hơn thôi

bạn chắc đọc có mỗi cái vụ kiện nhỉ, apple có công nghệ cảm ứng đa điểm đấy, kiện thằng nào thằng đó chết hết nhưng cái đó được tính frand, kiện cũng chả làm gì có khi bị thu hồi, còn apple kiện samsung là giao diện thiết kế thì có cách khác như htc sony lg dùng mà có phương án thay thế thì ko thể bị gọi là frand và có thể kiện 😃)

// đọc cái gì thì lắc nào nhé, còn thích 10 năm nữa vẫn dùng cái cảm ứng đa điểm ko thay đổi gì thì cứ nhái tiếp đi
@minhminh87 chính xác là lịch sử luôn luôn phát triển, công nghệ luôn phát triển và đổi mới. cái mà apple nói là mình sáng chế ra là ko đúng, nói là apple phát triển nó lên thì đúng hơn... ý mình chỉ có vậy thôi.

bạn quote bài mình trước và nói là "nó có bằng sáng chế đa điểm"
giờ bạn lại nói là "cầm 2 ngón tay kéo và thả"

vậy mình cũng chào thua bạn, và mình cũng đề nghị bạn ngừng quote bài của mình nữa nhé.
@minhminh87 Bác vui lòng search lại các bài về vụ kiện trên Trang nhất trong vòng 4 ngày gần đây ( e đang onl dt nên ko tiện search và đưa link ), sẽ thấy 1 bài SS đưa ra các bằng chứng về : "cầm 2 ngón tay kéo và thả" - đc nghiên cứu, pt và công bố lần đầu bởi Mitshubishi, hiệu ứng nảy lên khi cuộn hết trang, bản quyền kiểu dáng ip...đều đã có trc khi iphone gen 1 ra mắt ( mục đích của ss là dùng luật piror art gì đó để bằng sáng chế của App bị vô hiệu hoá ). Bác chịu khó xem lại nhé.
@minhminh87 Của bác đây : http://tinhte.vn/threads/1450586/
songviet
TÍCH CỰC
12 năm
@minhminh87 Bác nì phán đúng đó, phát minh ra xử lí đa điểm là của app, đó là niềm tự hào của app và của ifan!

Trình diễn cảm ứng đa điểm của Jeff Han tại sự kiện TED năm 2006

namng
CAO CẤP
12 năm
Mỗi lần có topic dạng này là cả đám fan cuồng của 2 phe lao vào cắn xé nhau bất kể đúng sai, rồi lại còn like nhau loạn xạ nữa chứ. Cái iPhone hay Galaxy hay bất kể cái phone nào nó cũng chỉ là vật dụng phục vụ mình thôi mà. Thích là nhích, quan tâm gì nó hãng nào. Ít tiền thì mua hàng rẻ, nhiều tiền thì mua hàng đắt, nhiều hơn nữa thì hàng nào cũng mua xài cho biết với đời. Chán thì bán, ko bán thì cho, liệng, chọi chó,... chết thằng tây nào. Mắc mớ gì cứ đòi dùng iPhone phải biết iTunes, biết jb; dùng android phải biết up rom. Rảnh quá mà.

Cả 2 đám fan cuồng này, cứ gọi là tống hết lên Trâu Quỳ, Biên Hoà đi cho yên bình. Mà không, tống tụi nó ra Hoàng Sa, Trường Sa chửi nhau với đám khựa giành lại biển đảo cho VN. Biết đâu với tài chửi bới phát cuồng của bọn này VN ta lại đòi được cả đảo Hải Nam, Nhật Bổn không chừng.
@namng like mạnh cho ý tưởng đưa bọn cuồng này ra trường sa & hoàng sa để chửi nhau với khựa..😁
@namng đã có NN no :p
Hoàng-Long
ĐẠI BÀNG
12 năm
@namng Hay đó bác. 😁
@namng bực với vài thằng mở miệng ra là kêu ip đú, thừa tiền chớ bác. Nên nhớ 2 loại fan này làm ra nhiều tiền nhất mới có mà làm kinh tế đó, đem đi hết thì cho nông dân đi làm tổng giám đốc được hả bác ;))

// ko có thì có mà lấy tiền đâu ra mua vũ khí, đem gậy tầm vông như thời pháp chắc 😆)

// thêm nữa tư bản thối nát mà khối thằng muốn vào, còn thiên đường thì khối thằng chửi 😃))
napoly26
TÍCH CỰC
12 năm
nói sao chứ cảm thấy mấy ông SS đang có biểu hiện "lươn lẹo" trong tranh tụng.
Trong kiện cáo, người ta sẽ sử dụng bất cứ cái gì, thứ gì để có thể thắng được đối thủ..

™•Gửi từ Galaxy SIII của nhà hàng xóm!•™
nếu bạn ko thấy ghen tức hay cái gì thật sự ghen tị vs nó thì thằng dở hơi nào mà khoe, thằng nào mà chả sĩ, có ai khen thằng này ăn tàn phá hoại giỏi ko ???

nó có bằng sáng chế đó, tự google đi, to mồm quá.

90 đi làm rồi nhỉ ??? khoe là khoe nói thẳng ra là mày có tiền ko mua ip mà sài sài 1202 à, hay là chửi mua s3 phí tiền đại loại thế, sao ko mua ip, sao ko nói rõ ra đi ??? mà ghét nhau thì bạn bè khỉ gì ???
@minhminh87 Khoe cái kiểu "ôi phòng t hơn nửa phòng xài ip4 rồi, chắc thu nhập cao lắm đây ( nó đang thử việc ), nhìn sang lắm". Đứa khác thì kiếm đâu ra 1 con 3gs 8gb ( chỉ có máy, hỏi nó ko nói ), ra tiệm mua cáp sạc thì mua cáp lô vì ko có tiền mua cáp zin ( ko mua củ sạc + tai nghe luôn ). Còn 1 đứa ( đang xài 3gs 16gb lock, mua trả góp ) thì khoảng 2 năm trc mở miệng ra lúc nào App cũng là nhất, App đi tiên phong trong blah blah này nọ, nhưng dạo này thì im rồi. Chơi bạn thì cũng có nhiều mức độ, từ xã giao đến thân thiết nó khác nhau xa đấy, cũng may mình ko là fan/anti fan cuồng nên cũng ko đến mức thấy là kiếm chuyện, chỉ tránh đụng chạm nhau thôi, còn những cái khác vẫn bt thôi, 87 mà ko tự hiểu đc để 90 bày cho à ?
@boybl1990 vì tôi thấy thế rất bình thường chả có gì to tát như các bạn nghỉ cả, thật sự thì đi làm đâu giờ cũng đầy ip, nhất là ở hn và hcm tôi nghĩ nó chả đến mức to tát mức như thánh thần mà các antifan ca tụng là "đắt đỏ" .

còn cái apple là nhất thì cũng có gì bt đâu, như tôi quan điểm trong đầu apple là số 1 đấy, nhưng ko phải vì thế mà dùng tất cả là đồ apple hết, cái gì tiện và trong đk của mình thì mua thôi 😆, thằng em 89 đi du học đây cả năm ko mua 1 bộ quần áo nào chỉ để khuân về đủ ip ipad mac imac bla bla, ai cũng có quyền riêng của mình thôi được cái này mất cái khác, còn apple đi tiên phong ??? ko đúng à từ ipod iphone đến ipad hay mac air mà giờ 1 rừng các bố làm theo đây ???, bạn nói giờ như máy tính bảng bảo ai làm ra 90% trả lời là apple ipad luôn.

// còn nữa tính tôi thằng, xã giao các thứ chả bao giờ để ý những thứ đó mà ghét cả, bạn cũng rảnh nhỉ cafe đi tâm sự vs mấy thằng mình ko thik được, n người đó thi thoảng rủ đi nhậu bla bla cũng hết ngày. Còn quan điểm của người ta thì kệ, fan bb bảo bb số 1, ss bảo ss số 1, apple bảo apple số 1 có gì mà phải để ý mấy cái nhỏ nhặt như thế ???
@minhminh87 Thì em đang nói cái vụ suy nghĩ kiểu "ip là sành điệu nhất, sang nhất" của fan cuồng mà. Ko ai cấm họ cuồng, nhưng đừng ảnh hưởng tới ng khác làm ng ta ghét lây qua sp luôn. Bác nghĩ ko có gì to tát nhưng sẽ có nhiều ng nghĩ ngc lại, và những ng bị ảnh hưởng đến mức khó chịu khi bộc lộ ra sẽ trở thành anti "fan cuồng". Em là anti App vì chính sách quản lý sp của App, còn lũ fan cuồng thì e ko để ý, đứa nào cuồng mà còn thét ra lửa thì mới nhảy vào dập thôi. Tính em cũng thẳng nên cũng nói thằng với mấy đứa fan cuồng bạn em rồi, ít ra thì 2 bên lúc gặp nhau thì ko lôi chuyện "yêu thích cái ip" ra nói => vẫn là bạn bè bt thôi, tụi nó nhờ cài này nọ, hướng dẫn này nọ cho ip thì vẫn vui vẻ làm thôi, quan trọng là nó biết bây h ip cũng đã bị qua mặt rồi.
@boybl1990 Bạn từng làm ở bộ phận nào của Apple vậy?
@không một ai Bất cứ ai cmt trong topic này đều biết chính sách quản lý sản phẩm ( os, phần cứng ) khép kín của App, điều đó góp phần làm nên những sp có chất lượng tốt tuy nhiên cũng hạn chế khá nhiều sự tiện lợi khi sử dụng và mình ko thich điều đó. Mình nói cũng dễ hiểu mà sao bạn lại ko hiểu nhỉ ? Lạ thật
trex
TÍCH CỰC
12 năm
nhờ có táo thối mà đc dùng màn cảm ứng nhạy như bgio. thật sự mang một sp khá hoàn hảo từ tk lẫn nội dung .... thú thật nhìn ss ko ưa đc lâu nhìn bẩn bẩn rẻ tiền
Tất nhiên khi không có cạnh tranh thì giá sẽ tăng, Iphone khi mới ra bh chả đẩy giá lên gấp đôi. Tốt nhất là nên cho Apple "thấy được vị trí thực sự của mình".
Còn bạn nói m chưa xài đồ Apple là bạn sai rồi. Từ hồi IP 2G đến 4 m đều dùng nhưng đến 4S thì mình quit và chuyển sang dùng Samsung note. Apple hợp với nữ hơn và người dùng táo quá kiêu kì, coi họ là số 1. Mình quit táo vì điều đó.
P/s:
lần sau nhớ ktra chính tả lúc cmt nhé bạn, đừng vội.😃
vinhmta1
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình ủng hộ táo vì tính sáng tạo, tất nhiên k phải cái j thằng táo cũng làm ra hết, thích cái triết lý kinh doanh và kỉ luật làm việc của nó, thích cái ước muốn của bác Jobs- mỗi người trên thế giới đều có 1 e táo, cơ mà e cũng k thích cái giá đắt quá, chỉ mong sao nó đừng có là táo đểu, táo nhái, hi hi 😁
Toàn thấy tranh luận đâu đâu ý,các fan 2 bên chỉ cần bên này sơ hở là bên kia lên giọng,hàiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Các bạn trẻ bao giờ mới lớn hơn đc đây...😆
pachuca
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác SS đang có gắng gượng lên sau khi tính làm anh hùng cứu mĩ nhân Sony, mà mĩ nhân ko nhìn tới còn anh hùng đang bị ví vào đường cùng, mất mặt quá nên chơi loại công phu "mèo vồ" dính đc thằng nào đỡ gượng đc tí xíu.
Hoàng-Long
ĐẠI BÀNG
12 năm
Susan Kare đã trở lại tòa án, người trước đây làm nhân chứng cho Táo cáo buộc Sung về những Icon được sử dụng trong dòng máy Galaxy . Có ít nhất là 5topic(nếu mod dịch đủ) được đăng trên The Verge. AE tha hồ có đất để diễn rồi 😁
"Ben tam lang,nguoi nua can" me dau sut tran,cuoi cung...hue.
Đùa chứ mấy hôm nay e theo dõi mấy bài kiện cáo này e chỉ thấy buồn cười về cmt của mấy fan cuồng. E hỏi thật có phải việc mấy bác ko mà cmt linh tih vớ vẩn làm lõag cả diễn đàn. E là iFan nhưg e chả bênh hay cmt gì bv cho Apple. Cái đó có các luật sư làm việc rồi. Các bác cmt càg ít lời nói linh tinh thì diễn đàn càg tốt, phát triển hơn. Trc khi đọc xog 1 bài e có thói quen đọc cả cmt của nhiều bác có kinh nghiệm nhưg h chả bh đọc vì toàn thấy mấy bác có kinh nghiệm chém gió tán gái vào đây chém bừa, phán bừa linh tinh dù ko biết gì 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019