Apple không tiếp tục làm Aperture, chuyển người dùng qua Photos

cuhiep
28/6/2014 0:31Phản hồi: 52
Apple không tiếp tục làm Aperture, chuyển người dùng qua Photos
Giao diện ứng dụng Photos mới trên OS X Yosemite

Với việc ra mắt OSX mới 10.10 Yosemite vào cuối năm nay cùng với ứng dụng Photos mới thì Apple sẽ không tiếp tục tung ra bộ ứng dụng xử lý ảnh chuyên nghiệp Aperture, chỉ nâng cấp nhẹ để nó có thể chạy trên Yosemite. Giao diện chỉnh sửa ảnh cũng như các tính năng chỉnh sửa từ Aperture sẽ được mang lên Photos. Lý do mà Apple đưa ra cho việc dừng phát triển Aperture là họ muốn người dùng sử dụng đám mây nhiều hơn trong việc lưu trữ ảnh và cũng dễ dàng hơn trong việc truy cập vào ảnh từ các thiết bị khác nhau. Aperture là ứng dụng xử lý ảnh chuyên nghiệp với giao diện thông minh, dễ dùng. Rất nhiều người đã và đang dùng Aperture đang mong muốn Apple nâng cấp ứng dụng này.

Mình trước đây từng dùng Aperture rất lâu và rất hài lòng tuy nhiên mình đã chuyển qua LightRoom, tuy giao diện người dùng của LightRoom không ngon như Aperture nhưng thuật toán chỉnh sửa lại mang lại hiệu quả cao hơn. Anh em có thể xem xét chuyển qua LightRoom hoặc nhiều phần mềm khác để thử thay thế cho Aperture.

52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

(Giơ tay)
Cho mình hỏi là cuối cùng cái tên ứng dụng nó là Photo hay Photos?
(Giơ tay tiếp)
"chuyên nghiệp" chứ không phải "chuyên nghiệm".

Đề nghị tinh tế tuyển thêm người "kiểm duyệt" bài viết trước khi lên trang chính. Sai chính tả giống như ăn cơm mà mắc cục sạn vậy - mà cơm mắc cục sạn thì chỉ có nước nhổ đi thôi 😁
3H&L
TÍCH CỰC
10 năm
@dac Ừ thì "không sai"! 😆. Chán cái lý luận. Cụ được biện hộ đủ kiểu chẳng qua cụ là vĩ nhân mà đã là vĩ nhân thì không bao giờ sai. Vĩ nhân viết sai thì được lý luận là để "kải kách", còn người thường viết sai bị bị gọi là "hạt sạn" ha ha. Thế sao những vĩ nhân khác cùng thời họ không viết vậy mà chỉ mình cụ Hồ viết vậy?
Còn muốn đọc thêm lỗi chính tả của cụ Hồ ấy mà, bạn đọc di chúc của Hồ Chủ Tịch có mà cả đống lỗi chính tả trong đó đó.
Forum kiểu gì thì nó cũng chỉ như quán trà đá, quán cafe thôi, là nơi mọi người dùng "ngôn ngữ nói" để nói chuyện với nhau là chính, đừng có nâng tầm nó lên thành tờ báo phải dùng "ngôn ngữ viết", lại có cụ còn muốn nâng tầm nó ra quốc tế mới kinh 😃)

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@3H&L Xin thưa với bạn là câu hỏi của bạn đã được nhiều diễn đàn giải thích rồi. Thời điểm Bác viết cuốn "Đường Kách Mệnh" thì chữ Quốc Ngữ như bây giờ chưa hình thành hoàn chỉnh, đến bây giờ ví dụ như bạn viết Bắc Kạn hay Bắc Cạn thì vẫn được chấp nhận. Bạn đi so sánh thời buổi đầu hình thành chữ Quốc Ngữ so với việc đã được học hành đầy đủ ở trường lớp với những lỗi chính tả phổ thông thì quá khập khiễng.

Từ member là một từ vay mượn, cũng giống như từ Hán-Việt. Từ member là từ được dùng phổ biến cùng các khái niệm khác như Forum(diễn đàn) hay moderator(quản trị viên), nó không ảnh hưởng gì đến Tiếng Việt cả, mà là các thuật ngữ chuyên nghành trong CNTT được phổ biến hóa. Mình đã nói rồi, việc viết đúng chính tả ở những bài quan trọng nhiều người đọc thể hiện sự tôn trọng người đọc. Văn bản pháp luật, văn bản quy phạm nhà nước mà cũng sai chính tả rồi bảo rằng miễn sao dân hiểu là được thì còn gì là tài liệu chính thống?
@3H&L Bạn nên học lịch sử, đọc thêm trước khi phán lung tung.
Miến tiếp chuyện với bạn.
@3H&L Thực tế thì ko phải là Bác viết sai chính tả đâu. Do đó là chữ Quốc ngữ ở thời kì đầu còn nhiều điểm chưa thống nhất. Chữ Quốc ngữ hiện nay là kết quả của nhiều sự điều chỉnh liên tục. Chưa biết chừng 10, 20 năm nữa thì những cái gọi là đúng chính tả hiện nay lại còn đúng nữa.
imonster
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em thì em chỉ kéo màu và chỉnh qua Lr thôi. 😃
P/s: "Aperture là ứng dụng sử lý ảnh chuyên nghiệp". Xử lý mới đúng chính tả anh nhé.
Anh Hiệp nên thuê code 1 chương trình check lỗi chính tả để anh em đỡ bức xúc , như ở trên 😁
Nhân nói về chính tả. Mình thấy hình như nhiều thành viên TinhTe có vẻ cố ý viết sai. Hay là viết sai chính tả cũng là một " phong trào" mới..! 😃
@schtroumf sai chính tả cũng có sao đâu. miễn các bác hiểu ý bài viết là đc. viết 1 bài dài mắc 1 số lỗi là k thể chánh khỏi. các bác cứ quan trọng hóa...!
@schtroumf cũng là một cách để tăng lượng phản hồi 😁 :D :D
@Trai_rong_kaka viết ngắn cũng không "chánh khỏi" lỗi chính tả thì sao 😁 :D :D :D :D
Haha...sai là sai. Đúng là đúng. Ai cũng có lúc sai nhưng nếu bạn cho rằng sai thì cũng ...không sao thì bạn cứ việc sai thôi.
mr33acs
TÍCH CỰC
10 năm
Hic thực sự đã dùng quen và kết Aperture rồi, giờ lại phải đổi qua pm khác thật ngại quá đi 😔
Aperture lâu rồi chả có cải tiến khỉ gì. Giao diện thì càng cũ đến thương cảm. Nhưng vẫn cứ trung thành với Aperture, không chuyển qua Lightroom, chờ nó cập nhật. Ai ngờ mới sáng lên Tinh tế nguyên cái tít
Apple không tiếp tục làm Aperture đập vào mặt. Hết hồn. 😔
@steve_jobs GIMP thẳng tiến =))
@beautiophile Open source cũng có phần mềm tương tự Aperture, Lightroom, dùng để chỉnh sửa cho nhiếp ảnh. GIMP thì hơi nghiêng về phía Photoshop rồi. 😃
N.E.M
CAO CẤP
10 năm
apature thì không xài vì hầu như xài pts là chủ yếu, quan tâm là cái iphoto thôi, mình thích những cái gọn nhẹ không biết bản mới có nhẹ giao diện trực quan không, vả lại nghe đâu bản mới còn đòi up cả lô ảnh lên icloud thế thì 5gb làm gì chịu đc -_-
huhjun
ĐẠI BÀNG
10 năm
Aperture không phát triển nữa thì ai cạnh tranh với Black Mesa vậy ta?
Trong làm báo chí người ta vẫn hay nói vậy bạn ạ.
Hạt sạn thì rất khó nuốt nếu phát hiện ra. Miếng ăn có ngon bao nhiêu nhưng có hạn sạn dù rất nhỏ đều trở thành đồ bỏ.
Mình từng viết báo. Họ cực kỳ có quy chuẩn, rất rõ ràng ngay cả cách dùng dấu chấm câu, mở đóng ngoặc.... Chính vì thế mới có ban biên tập và proofreader.
nói chung là các bác đừng nói bới móc. sai là sai. bài viết đưa lên trang chủ thì chính tả, dấu câu phải đúng đó là tôn trọng người đọc. nếu chỉ là chia sẻ thông tin, kinh nghiệm, mẹo hay ở trong forum thì có thể mắc lỗi hoặc giọng vùng miền khác nhau nên sai thì ko ai nói. Nhưng đã đưa lên trang chủ thì nên viết đúng để tôn trọng người đọc
khiemves
ĐẠI BÀNG
10 năm
soft nào cũng hay cả, mà ngốn tài nguyên dzữ quá trời 😃
Trước giờ vẫn xài Aperture + plugin hôm nay đọc tin này thấy tiếc quá, phải chuyển dần qua Lightroom thôi.
Tóm lại là đọc bài hay là tranh luận lỗi của nhau :eek:
Hic anh em nói chuyển sang Lightroom cứ như nó free ấy nhỉ.
Mình ko dùng app ko bản quyền nên chắc giưc Aperture cũ hoặc đợi Yosemite ra bản chính thức để thử vậy
Bài này nói về Photos hay là lỗi chính tả đấy ạ 😆
hdx_it
TÍCH CỰC
10 năm
Đọc qua bài này em cũng muốn sài LightRoom, cảm ơn anh nhiều nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119