Apple là công ty bị patent troll nhiều nhất, HP thứ nhì và Samsung thứ 3

sonlazio
28/8/2013 10:30Phản hồi: 175
Apple là công ty bị patent troll nhiều nhất, HP thứ nhì và Samsung thứ 3
Patent Troll là tình trạng lợi dụng vấn đề bằng phát minh để cạnh tranh không lành mạnh (triệt hạ, gây khó dễ cho đối thủ hay đơn giản là muốn kiếm tiền....) trong kinh doanh. Trong một báo cáo tại Đại Học Stanford, một công ty chuyên về quyền sở hữu trí tuệ đã cho biết Apple là công ty bị kiện bản quyền nhiều nhất trong vài năm trở lại đây. Cụ thể năm 2012 thì họ có tới 44 lần bị kiện trong khi HP chỉ có 19 và Samsung là 37. Đây là điều hoàn toàn trái ngược khi năm 2008, HP bị 27 lần và Apple là 18 lần. Trong 5 năm trở lại đây, Apple bị kiện tới 165 lần, HP 143 và Samsung có số rất đẹp: 123.

Một vài công ty khác cũng bị kiện nhiều là Dell, Sony, AT&T, HTC, LG, Microsoft và Amazon. Google đứng thứ 12, Motorola là 20. Thật đáng ngạc nhiên là có tới 63% các vụ kiện bản quyền nhắm vào các công ty nhỏ có doanh thu hàng năm dưới 100 triệu đô.
Các công ty bị kiện nhiều nhất
Bạn có thể tham khảo thêm thông tin ở link nguồn của bài viết.

Đọc thêm về Patent Troll.

Nguồn: Techhive
175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chuyện thường ở huyện với các ct lớn

Sent from my ELF-II using Tinhte.vn
Có gì đâu!
ggunf
TÍCH CỰC
11 năm
@Never Say Apple niềm tự hào châu á mà bạn dám bảo là bẩn 😃
mình chả biết đầu bạn suy nghĩ gì
bọn ss bẩn thiệt,đứng thứ 3 luôn
@thetrung93 thế thì Apple quá bẩn, đứng thứ NHẤT luôn nhé bạn!
@thetrung93 Thế ý bác là Apple bẩn nhất à? ;)
@finely không cần thư ký . chỉ cần chịu khó cập nhật thông tin công nghệ là biết
A No mà cũng có người dám kiện nữa ak!!??
khoi nói thì nhất bản độ bưa vi phạm bản quyền , có lượng fan bẩn nhất là kẻ nào ai cung biết rồi , nhưng hp nhì thì hơi lạ , tội hp .
Nhà giàu thì thằng xì ke nó hay dòm ngó kiếm $ thôi. Moá, mới lui con Fortuner ra, thằng ba gác nó quăng cái ba gác cùi vào đui xe kiếm chuyện. Mẹ chung cho nó con ba gác mới tức hộc máu
@salemetaplas 1. Nếu làm sai thì chịu chứ ca thán gì?
2. Còn làm đúng thì cứ gọi CA tới. Chả nhẽ cái danh bạ đt không có số hotline của CA phường, bvdp nào?
3. 113 thẳng tiến.
==>Đã mất tiền chung cho nó mà còn bị nó chửi ngu.
@IceNinja mịa chỗ làm ăn, hay tới lui, xin lỗi nó và phát $ cho nó mua con ba gác mới chứ sao giờ, tức nhất là móp cái bửng. Nó ẵm tiền rồi ra khoe với bọn chúng, "mẹ hay như tao mới làm đại ka của bọn bay" 😔
@ideas.vnn Chú em không hiểu gì rồi. Chỗ làm ăn ra vô thường xuyên, mẹ làm thẳng tay nó phá thì cũng mệt mỏi.
Nhịn nó chưa chắc là nhục đâu nhé. Chủ yếu mình nên làm sao cho an toàn cho bản thân và còn ra vô chỗ làm một thời gian dài. Moá ngày nào đi vào đi ra cái xưởng có thằng khùng nhăm nhe minh. Mình chơi thẳng với nó cũng chưa chắc là khôn. Bỏ vài đồng bạc ra thu phục được nó mới gọi là cao tay chú ơi
Hóa ra Apple còn vi phạm bản quyền nhìu hơn cả Samsung hả ta? Thế mà trước giờ cứ tưởng Apple là người phát minh ra tất cả, Apple ko bao giờ vi phạm bản quyền, Apple ko bao giờ chôm chỉa ý tưởng ... Vậy mà cuối cùng là người tệ nhất trong những người tệ, haizzzz!
cuongplus
ĐẠI BÀNG
11 năm
@darkhackervn Đọc cho kỹ nhé, bị kiện không có nghĩa là họ vi phạm, ông chắc chưa đọc hết dòng đầu của bài viết huống gì đọc cả bài "Patent Troll là tình trạng lợi dụng vấn đề bằng phát minh để cạnh tranh không lành mạnh (triệt hạ, gây khó dễ cho đối thủ hay đơn giản là muốn kiếm tiền....) trong kinh doanh."
tanngocvo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@darkhackervn Bạn có hiểu Patent troll là gì ko hả? Nếu bạn ko hiểu thì để mình trích dẫn lại 1 bài của tinh tế cho bạn : " "Patent Troll" (tạm dịch là cạnh tranh không lành mạnh về bằng sáng chế) là cụm từ để chỉ những người hay tổ chức nào đó dùng các bằng sáng chế do mình nắm giữ (có thể do mua lại chứ không phải do mình làm ra) để đem đi kiện các công ty khác vi phạm đến bằng sáng chế đó của mình, mục đích là để triệt hạ các đối thủ cạnh tranh hoặc đòi trả phí vi phạm bản quyền, hơn là để bảo vệ quyền sở hữu trí tuệ của bản thân công ty"
Đó. Rồi để mình làm điều này :

@tanngocvo Hỏi bạn 1 câu "đơn giản" thôi nhé: Nếu bạn hoàn toàn trong sạch, bạn ko hề vi phạm bản quyền của người ta thì liệu người ta có kiện bạn hay ko? Rồi, cho mình mượn lại tấm hình nhé
tanngocvo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@darkhackervn Ơ, patent troll là thế mà. Bạn chưa đọc ah.
Apple bị kiện nhiều nhất và cũng đi kiện nhiều nhất. 😁
@xuantruong1992
Bị kiện nhiều dẫn đến đi kiện nhiều hay ngược lại :D
samsung hân hạnh góp phần biến apple thành công ty bị patent troll số 1😁
Có 1 điểm chung nhất :thằng trung quốc là cái thằng ăn trộm nhiều nhất mà ko thấy nằm trong top là vì sao!?
nnt_Gaulois
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngaythu6-lamuor nó được chính phủ bảo kê 😁
keen9000
TÍCH CỰC
11 năm
@ngaythu6-lamuor 😃 nhà máy của thế giới mà đâu phải chuyện giỡn chơi , nghỉ chơi với nó là nhiều thằng mệt ah
@ngaythu6-lamuor vậy mới có câu: tóm thằng có tóc không ai tóm thăng trọc đầu.
Ví dụ lớn nhất: anh TÁO bị mấy anh khựa làm nhái cái sạc pin, anh táo không biết kiện đích danh thằng nào, không lẽ kiện mấy thằng chủ xưởng gia công, thế là anh ấy bèn mất thêm chi phí " đổi " sạc xịn cho khách với điều kiện thêm 10usd.
Anh Sâm mà cứ thử làm kiểu dáng giống giống xem, anh Táo lại nhẩy dựng lên " kiếm " tí tiền.
chuyện thường tình ở huyện nhĩ 😆
Các cty luật ở Mĩ thích điều này😁
"bị patent troll" là tốt hay xấu nhỉ? Chưa hiểu lắm thuật ngữ này
Với thằng đàn bà apple thì chỉ có kiện, kiện và kiện
Kiện, kiện nữa... Kiện mãi
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
ai hay đi troll thì dễ bị troll lại thôi :v
giờ mới biết ap đi học hỏi nhiều đấy nhỉ ( ăn cắp)
Hoá ra anh ấy lại đứng đầu danh sách những kẻ khốn nạn ah???
Thực tế vốn phũ phàng ,không như giấc mơ hồng của ifans...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019