Apple mang iOS lên xe hơi với tính năng “iOS in the Car”

levuongthinh
10/6/2013 20:21Phản hồi: 53
Apple mang iOS lên xe hơi với tính năng “iOS in the Car”

Tại sự kiện WWDC 2013, Apple đã giới thiệu tính năng “iOS in the Car” cho phép kết nối iPhone với hệ thống hiển thị trên xe hơi. Trước đó, Apple đã liên kết với nhiều hãng xe để tích hợp Siri vào xe hơi nhưng giờ đây với “iOS in the Car” thì mọi thứ sẽ được nâng lên một cấp mới. Tính năng này cho phép tài xế truy cập vào các ứng dụng bản đồ, tin nhắn và nhiều thứ khác mà không phải đụng đến điện thoại. Honda, Mercedes, Nissan, Hyundai, và đặc biệt là Ferrari, cùng nhiều hãng xe khác đã hợp tác với Apple và sẽ đưa iOS lên các xe đời 2014 của họ.

Theo Apple thì “iOS in the Car” được thiết kế để thoả mãn những thứ bạn cần, còn bạn chỉ cần tập trung vào việc lái xe. Nếu xe của bạn đã được tích hợp “iOS in the Car” và bạn có một chiếc iPhone 5, bạn có thể kết nối nó vào hệ thống của xe và sử dụng màn hình hiển thị có sẵn trên xe để điều khiển hoặc có thể dùng Siri Eye Free. Bạn có thể thực hiện cuộc gọi, nghe nhạc, gửi và nhận tin nhắn, tìm đường đi, và nhiều thứ khác một cách an toàn.

“iOS in the Car” có thể biết được khi nào thì bạn ra khỏi nhà để đi làm và ngược lại, để từ đó cho hiển thị các thông tin giao thông.

Siri sẽ có thể phát lại các voicemail và trả lời cuộc gọi nhỡ nếu bạn ra lệnh cho nó.

Bạn có thể dùng hệ thống giải trí trên xe để nghe nhạc, bao gồm cả dịch vụ iTunes Radio, audiobooks, podcasts, các ứng dụng của hãng thứ ba…

Bạn có thể tận dụng chức năng dẫn đường của ứng dụng Maps. Chỉ cần nhập địa chỉ hoặc để cho “iOS in the Car” tự dò đường theo các địa chỉ mà bạn nhận được trong mail hay tin nhắn.

Các tin nhắn sẽ hiển thị ngay trên màn hình của xe. Siri có thể đọc nó lên và bạn sẽ nghe qua hệ thống loa của xe, Và nếu muốn trả lời, thì Siri sẽ làm việc đó cho bạn.
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cũng hay đấy chứ nhỉ ;)
phải mua đồ bộ hàng apple mới được
Các tính năng nhỏ nhỏ gom vào 1 topic đi ... J mỗi tính năng 1 bài loãng cả trang nhất !

Tự sướng vừa vừa thôi 😆
Maps của âpple đã chuẩn chưa mà apple áp dụng nó lên xe hơi nhỉ. sao ko để 1 thời gian nữa để cơ sở dữ liệu hoàn thiện đã rồi mang lên. ko lại gây thảm hoạ nữa
@thangngocit Mình nghĩ đủ chuẩn ở Mỹ.
@thangngocit Map app chuẩn rồi bác. Có chăng thì bị mất một vài cây cầu hay vực thẳm thôi. Ai chạy xe bị rơi xuống vực do bản đồ Apple thì hên xui. Tại người dùng không chịu xem loại bản đồ khác hay hỏi người dân địa phương chứ không phải lỗi của Apple
@quangk137a cách bố trí trục đường chính, chức năng search và chỉ đường ở việt nam không bằng google bác ạ, nói thật là như cái map vô nó ko để đông tây nam bắc như google xem quen rồi giờ để xoay lung tung hơi khó chịu
Maps của google đã chuẩn chưa mà apple áp dụng nó lên xe hơi nhỉ. sao ko để 1 thời gian nữa để cơ sở dữ liệu hoàn thiện đã rồi mang lên. ko lại gây thảm hoạ nữa
sonnb
TÍCH CỰC
11 năm
@thangngocit Bạn thử nhiều chưa hay chỉ nghe từ hồi trước 😁. Apple Maps mới xây dựng, như vậy đã là quá ngon rồi.
@thangngocit Nó dùng apple maps chớ đâu phải google đâu. Cái apple maps ở Mỹ còn xài tạm chứ VN là bó tay luôn
@sonnb ĐỘ CHÍNH XÁC CHƯA CÓ THÌ CHI TIẾT ĐỂ LÀM GÌ ? ĐỂ MANG THẢM HOẠ ĐẾN TỪNG NGỎ NGÁCH HẢ BẠN ?
sonnb
TÍCH CỰC
11 năm
@trankhacchan Theo bạn nó chưa chính xác điểm nào? Mình dùng định vị trên iPad chuẩn tới từng m.
asimo7777
TÍCH CỰC
11 năm
tiện lợi đấy nhỉ
xe mình cũng có màn hình hiển thị khá lớn, có cảm ứng luôn . không biết dùng được không, màn hình hiện giờ có thể chỉnh nhạc, gọi điện thoại, nghe radio được luôn, cũng có nút bấm tên vo lăng
hơ hơ lại giống QNX của BlackBerry rồi, thế là apple nó lại lai nữa à
quá tuyệt
vn69
ĐẠI BÀNG
11 năm
apple đang hướng tính năng iphone vào cuộc sống thiết thực. để mọi người không thể xa nó
songoku
TÍCH CỰC
11 năm
cái này rất tiện nè, like mạnh
Cái này nên để hãng oto phát triển thì hay hơn 😃
Cứ áp Android cải tiến chuyên về xe hơi... Google Map bá đạo hơn nhiều 😃
Trên xe mới thấy siri có vẻ hiệu quả.
Nhưng ko có TV thì đối với em siri chả có ý nghĩa gì
Có một điều mà mình thấy chưa có nhà sản xuất xe hơi nào giải quyết được đó là việc khi họ tích hợp nghe gọi điện thoại trên ô tô và phát ra loa ngoài thì chẳng phải ai cũng vui vẻ về việc đó.

Mình đã từng làm chuột bạch nhiều lần cũng như gặp nạn vài lần. Chả là mình cũng thích connect phone với bluetooth của xe để nghe gọi cho an toàn, có thể nói chất lượng connect cộng với chất lượng âm thanh phát ra ko có điều gì đáng lo ngại. Nhưng có 1 lần vô tình mình lên xe và điện thoại tự connect với xe, trên xe mình khi đó có 1 ông là đối tác làm ăn, vô tình cuộc gọi đến được mở lên loa ngoài của xe và thế là cuộc nói chuyện của mình đã vô tình khiến cho bản hợp đồng sau đó trở thành công cốc.
Hay một lần trở vợ con đi chơi, chẳng may cô bồ nhí gọi điện bằng một số sim rác và... Các bác biết hậu quả rồi đấy! Phải mất cả tháng trời gấu nhà em mới xuôi!!!

Tóm lại, lợi có và hại cũng có! Cần nghiên cứu kỹ hoặc "đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"
kiencang02
ĐẠI BÀNG
11 năm
@William_Bruce Đời bác quá đen, từ lúc có chức năng ấy e chả bao giờ xài toàn bluetooth gắng tai nghe mà phang, chỉ khi ở nước ngoài mỗi người 1 xe thì mới nghĩ đến chuyện xài nó thôi hihi
backieudong
ĐẠI BÀNG
11 năm
@William_Bruce tóm váy lại là bác ngu ,đã đi với đối tác hay gấu thì tắt các kết nối đi,đi một mình mới dùng thôi :v
namng
CAO CẤP
11 năm
@William_Bruce

Mình nghĩ là bạn phịa. 😁

Mình cũng dùng tính năng này trên xe hơi nên biết rõ ko thể có chuyện như bạn nói được. Nếu connect với bluetooth thì khi đổ chuông nó cũng đổ chuông qua loa xe hơi. Nếu bạn ko thích dùng loa xe hơi thì chỉ việc ngắt nó đi, không thể nhầm được.

Còn khi nói chuyện thì hoặc bạn nói qua bluetooth, hoặc bạn nói chuyện qua điện thoại, ko thể có chuyện bạn nói chuyện bằng điện thoại mà loa xe hơi vẫn tự mở để cho ông khách hàng hay zợ bạn nghe thấy được cả.
Ngoc Dao
ĐẠI BÀNG
11 năm
@namng
Lolz, nói chuyện tốt qua hệ thống của xe hơi, chả cần phải bluetooth hay qua điện thoại gì cả, bạn mới là phịa ấy.

Bạn William_Bruce dại quá, cái này chỉ dùng khi lái xe 1 mình, tăng tính an toàn khi mình ko phải rời mắt khỏi đường để pick up điện thoại lên thôi. Có người đi cùng thì phải tắt đi chứ ai lại như bạn, đã thế lại còn bị hẳn 2 lần mới chừa
iCar - 1 cách quảng cáo để bán nhiều xe hơn, đôi bên cùng có lợi
cái này thì tuyệt và tiện cho tương lai.....
có dẫn người ta đi lạc nữa k đây, 😁
Ơ thế mốt các anh đi 4 bánh lại bảo khéo nhau là: xe anh đang chạy iOS phiên bản mấy thế :p
@Trung Dt ios 7 jb rồi.
iOS in the car, iOS in the Honda ???:p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019