Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple nâng cấp MacBook Pro Retina với BXL nhanh hơn, RAM cao hơn

Didu
29/7/2014 9:12Phản hồi: 376
376 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tungtha74
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác nào biết cho mình hỏi, mã hàng con 15" này vẫn là ME 293, 294 hay là sao, xin chỉ giáo, cám ơn nhiều.
Mã của nó sẽ là MGXA2 và MGXC2 nhé bạn
ga_nhok
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nvhuu.nmslaptop Có link nào tổng hợp các đời, dòng mã của macbook k thím. me, mc, mb..lung tung hết 😆
mã của các dòng máy nè bạn.
ga_nhok
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nvhuu.nmslaptop cám ơn thím, nhưng thím có mã của các dòng trước k ?
Mình mua nguyên seal nên không check tai đó. Xài Safari duyêt web cũng bị. Mới cài lại thì chưa thấy gì. Không biết sao nữa.
Muốn biết dòng máy thì cứ lên wiki là có hết
@theonguyen Mua ở đấy ko thử bóc luôn ra mà mà mang về nhà à bạn.?
Thì mang về cho mấy đứa nhỏ ở nhà xem lun tại cũng lần đầu mua Mac. Thấy trong hộp nguyên khối nên chỉ check series rồi đem về. Nếu bị nữa chắc đem ra zshop coi lại.
có bác nào biết bản cập nhật này khi nào bán chính thức ở VN ko, hôm trước đọc trên vnexpress mới có hàng xách tay thôi
@Manhcuong0993 Chào bạn. Hiện tại với mẫu Macbook Pro Retina 2014 đã có hàng tại NMS.
Dạ. Bên mình chỉ có những mẫu dòng mới thôi ạ. Những dòng cũ thì bên mình sẽ ngừng nhập khi ra sản phẩm mới ạ.
ai mua lơ mơ ko dính con bị lưu ảnh thì lại khổ
đem đi BH thì mất giá trị cái máy
@duongtuanh LÀm như thế nào để ko chọn phải vậy bạn?
click5cc
ĐẠI BÀNG
10 năm
nói chung là đang đợi máy hạ nhiệt rồi mới quất !
Cài máy ảo nó nguy hiểm đến thế ag bác. Thế bác có cài 2 HĐH k
Foxbit
ĐẠI BÀNG
10 năm
@levis1207 Nếu dùng máy ảo bác nên trang bị cái HDD tốc độ cao chút. Hồi trước mình dùng Windows, cài máy ảo chạy MacOS đã bị hư hết 1 cái HDD (tốc độ 5400), sau đó thì đổi qua cái HDD tốc độ 7200

Mình không cài 2 HĐH vì chỉ có 1 số ứng dụng chuyên ngành mình phải chạy trên Windows thôi. Phần lớn thời gian mình dùng MacOS, cài 2 HĐH chuyển qua lại rất mất thời gian
@hoangtu_jedi Vì e chuẩn bị là sv CNTT năm đầu nên đang phân vân bác ạ, Ví dụ như dùng máy ảo. Thế có thể lập trình Vsual. C# C++ or là MSQL k bác. Và nó có ảnh hưởng gì k ạ
Foxbit
ĐẠI BÀNG
10 năm
M
Dùng máy ảo trên MacOS không có vấn đề gì, Macbook Pro bây giờ dùng SSD nên không phải lo vụ tốc độ lắm. Nhưng về khoản RAM nên chọn từ 8GB trở lên. Máy ảo để RAM 4GB là có thể cài vô tư Win7, VS2013, MSSQL 2008 R2. Hoàn toàn đáp ứng được việc học của bạn.

Sau một thời gian nếu thấy thời gian dùng window cũng nhiều thì có thể cài 2 HĐH.
@hoangtu_jedi Thế theo bác h múc con ME865 i5 4258U/8G/256G/ hay là đợi chip Roadwell gì đó hả ác.
Foxbit
ĐẠI BÀNG
10 năm
@levis1207 Mình cũng đang xài con này. Theo mình thì không vì bạn chẳng bao giờ dùng hết công suất của chip đâu, nhưng nên đầu tư về khoản RAM và 1 cái ổ cứng rời để chứa dữ liệu vì 256GB SSD là rất thiếu
@hoangtu_jedi 256 mà vẫn thiếu à bác. Bản 512 mắc lắm
Foxbit
ĐẠI BÀNG
10 năm
Với mình là thiếu, đó là mình không lưu film đó nha. Mà nói thật với bác có 10TB cũng vẫn thiếu. Dữ liệu là không có định nghĩa đủ đâu.

Ý mình là 256GB để cài HĐH, các ứng dụng, dữ liệu thường xuyên làm việc thì ok, còn những dữ liệu cần lưu trữ thì nên chép ra 1 ổ cứng ngoài. Vì theo mình biết thì SSD mà chứa dữ liệu càng nhiều thì sẽ càng chậm mặc dù vẫn nhanh hơn HDD
@hoangtu_jedi Cảm ơn bác đã tư vấn nhé. Thực sự 256GB là vẫn ít thật. Nhưng nâng lên 512 thì giá nó chênh lệch tầm 5tr cơ. Thôi thì dùng tạm 256Gb vậy.
Với lại nếu như khi mình dùng hđh Win thì cái tracpat nó có dùng bình thường như các máy tính khác như Vaio Dell k ạ. Hay là nó vẫn dùng như chạy Hdh macos ạ.
Foxbit
ĐẠI BÀNG
10 năm
@levis1207 Thì thay vì dùng 5tr đó để lên 512 thì dùng 5tr đó để mua 1 cái ổ cứng rời, tha hồ chép dữ liệu.

Mình dùng máy ảo thì thấy cái Trackpad dùng bình thường. Nhấn chuột phải bằng cách nhấn 2 ngón, kéo thả bằng 3 ngón ...
Tréo
TÍCH CỰC
10 năm
Nghe nói Transcend sản xuất SSD với giá mềm có thể thay thế được SSD trong máy Mac, không biết các máy Macbook đời mới có thay được không.
click5cc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@levis1207 mua xách tay cho rẻ, có 30tr ah
mua fpt chi cho mắc tiền !
38 củ thì thì bù thêm gần 1tr nữa mua con 15' cho nó hoành 😃
@click5cc Nhiều người họ muốn mua chính hãng mà 😁. Bảo hành ổn hơn
ga_nhok
ĐẠI BÀNG
10 năm
@levis1207 theo e biết thì xách tay hay chính hãng cũng bảo hành như nhau thôi, toàn cầu mà
@ga_nhok Thế à. E thấy chênh lệch 8tr cơ
click5cc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@levis1207 bảo hành toàn cầu thì "mày giàu hay mày nghèo" chính sách bảo hành của tao cũng như nhau hết nhé 😃 ko phân biệt giàu nghèo sang hèn gì hết !
mua xách tay lúc nào cũng rẻ hơn chính hãng, em cũng mua 1 macbook xách tay ma chẳng biết bảo hành ở đâu, các bác chỉ em với
Nhu cầu của e là office, lươt web, xem phim, giải trí thì me864 có Oke ko các bạn. Xin các bác cho ý kiến với. E đag phân vân vì nó có 4g ram, ko biết chạy có mượt mà ko
trizniker
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình cầm mấy con mac retina rồi , nhưng đời cũ . Nói chung là rất đẹp , đẹp nhất là màn hình . Tại sao Apple lại chẳng thay đổi thiết kế nhỉ , bởi vì Jonathan ive nghĩ rằng đó là thiết kế chẳng bao giờ lạc hậu theo thời gian .
stephen
ĐẠI BÀNG
9 năm
mấy bạn cho mình hỏi : giữa ME294 và MGXC2 có gì khác biệt ? mình mới tiếp xúc MAC nên k biết , mình thấy giá cũng ngang (xê xích chút) , cấu hình đều là 2.5 , ssd 512, 750 NVIDIA , 16GB .
mình định tậu 1 e , không biết chọn e nào ? và ở đâu mua uy tín (HCM) , giá okie ?
thanks
@stephen Thực chất dòng ME294 và MGXC2 chỉ có 1 số điểm khác biệt nhỏ về CPU. Với ME294 sử dụng chip 2.3Ghz và C2 là 2.5Ghz. Còn lại các điểm khác đều giống nhau vd: VGA là NVIDIA GeForce GT 750M 2GB, Ram 16GB ... Nói chung điểm đáng chú ý nhất khi ra dòng này là việc Apple giảm giá bán $100 so với giá cũ.
Nếu bạn cần mua dòng MGXC2 chính hãng thì có thể tham khảo thêm bên mình. Hiện dòng này bên mình đang bán đúng giá niêm yết của site Apple cho thị trường Việt Nam.
Link tham khảo: Macbook Pro Retina 15" MGXC2
stephen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nvhuu.nmslaptop thanks bạn , sao mình thấy giá của bạn k giống giá bên này , mặc dù chính hãng ?
http://www.halo.vn/apple-macbook/macbook-pro-retina-13-inch-mgxc2-3914
phải chăng có sự nhầm lẫn ?
@stephen Ah Halo là xách tay, và các sản phẩm bên mình đã bao gồm thuế VAT 10% nên giá sẽ có chênh lệch.
Bạn viết sai cpu của mac 13" dòng cao cấp nhất đó là i5 chứ 13"không có i7 nha bạn
Thứ 2 là giá đó là giá chửa có thuế vat10% nha bạn(nếu mua chính hãng)
Bạn viết sai cpu của mac 13" dòng cao cấp nhất đó là i5 chứ 13"không có i7 nha bạn
Thứ 2 là giá đó là giá chửa có thuế vat10% nha bạn(nếu mua chính hãng)
@Myheart1984 Bây h bạn build thì 13'' cũng có i7 đó bạn, mà giá chát quá.
@sonnguyen-corp Hàng chính hãng mình không thấy có con i7 ở 13"
@Myheart1984 Phải build trên web Apple bạn ạ, chứ hàng về VN thì đa số là cấu hình chuẩn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019