Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple nhắm Việt Nam là thị trường lớn cho iPhone

levuongthinh
16/7/2014 14:10Phản hồi: 409
Apple nhắm Việt Nam là thị trường lớn cho iPhone

Theo thông tin từ Bloomberg thì Apple đang tiến hành hợp tác với công ty FPT để giúp tăng thị phần iPhone tại Việt Nam cũng như ở khu vực Đông Nam Á. FPT sẽ giúp Apple xây dựng chuỗi cửa hàng bán lẻ ở các thành phố lớn. Trong một cuộc hội đàm qua điện thoại với các nhà phân tích vào ngày 23/04 vừa qua, CEO của Apple là Tim Cook đã cho biết doanh số iPhone tại thị trường Việt Nam đã tăng tới 262% trong nửa năm tài chính của Apple kết thúc vào ngày 29/03. Với sự tăng trưởng mạnh mẽ như vậy thì cũng dễ hiểu vì sao Apple lại muốn chính thức xâm nhập thị trường Việt Nam.

Bên cạnh đó, theo một dự đoán của giám đốc công ty IDC Việt Nam thì trong riêng năm 2014 doanh số điện thoại smartphone tại Việt Nam cũng sẽ tăng 46%, đạt mức 12 triệu máy, và sản phẩm của Apple cũng chiếm một phần không nhỏ trong đó.

Trong năm 2013, điện thoại Android đã chiếm đến 78% thị phần toàn cầu, tăng lên từ 66% trong năm 2012, theo Gartner. Tiếp theo đó là Apple iPhone với 16%, tuy nhiên iPhone đã mất đi 3% thị phần so với năm 2012. Về mảng tablet thì thị phần của Apple đã giảm xuống 36% trong năm 2013 so với mức 53% một năm trước đó. Trong khi Samsung có mức tăng trưởng khá mạnh, đạt 19% thị phần năm 2013, so với năm 2012 chỉ là 7%.

Trong quý tài chính thứ hai của năm nay thì 26% doanh số của Apple đến từ khu vực châu Á - Thái Bình Dương, với 20% là từ Trung Quốc, phần còn lại là từ Đài Loan, Hong Kong… Thị trường Nhật Bản (Apple không xếp Nhật vào nhóm châu Á - Thái Bình Dương) cũng đóng góp 9% vào doanh số của Apple.

Dù chúng ta chưa có một số liệu rõ ràng nào về số lượng người sử dụng iPhone tại Việt Nam, tuy nhiên, chỉ cần qua quan sát thì cũng có thể thấy iPhone khá phổ biến. Nhiều bạn trẻ xài iPhone chỉ vì nó là iPhone. Và có lẽ Apple cũng chẳng muốn bỏ qua một thị trường như vậy.​
409 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái thị trường này nó tưng bừng lâu lắm rồi h mới để ý
mt9011
TÍCH CỰC
10 năm
@trankhoa16795 Tại xách tay và kẹp ... lách !
Hải quan còn không thấy , nào thao Apple thấy .?
Apple quan tâm đến VN do Vn chém gió vô địch.

Apple có thể lợi dụng để quảng bá hình ảnh của mình.

Giống như Mourinho hay dùng hình ảnh bóng đá VN để so sánh...
@htpcty Hay, like.
cubisn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chưa tính chợ đen mua đi bán lại tưng bừng ở trỏng nữa đó chứ 😆
Hay cho câu kết " Nhiều bạn trẻ xài iPhone chỉ vì nó là iPhone"
Đến nông thôn giờ còn chuộc Iphone 3GS nữa là, tốc độ tăng trưởng iPhone tăng cao và sức mạnh ảo tưởng cũng tăng theo 😃
@ksr007 Mod mà comment như bị mót vậy
Suy nghĩ áp đặt trẻ con vậy nên làm lớp trưởng của lũ con nít mầm non hay hơn
bachtun
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ksr007 Bác nói thế là tn? E nghĩ là ae nông thôn thích nhưng chưa có đk nên phải dùng 3gs, chứ nếu thu nhập cao và trong tầm tAy thì các ae đã sắm rồi. E cũng là nông thôn nhưng e vẫn dùng các sp của táo qua các đời. Thêm vào đó là các sp mới ra của các hãng khác. Bác nói vậy e hết muốn ham công nghệ
humadat3
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ksr007 Xóm mình 3GS (hàng dựng) được các anh công nhân chuộng lắm. Giá hon triệu bảo hành 1 tuần nhưng bao chép fim séc 1 tháng 😁
@ksr007 Hẳn là bạn đang ở TP? Ở TP nào thế? Làm 1 tháng mua được 3 cái iPhone không bạn?
Trời FPT bán iphone mắc thấy mồ luôn. 😔
P/S: ko bik doanh số bán iphone FPT nó có bằng (hoặc hơn) viettel hay vina ko nữa.
@nguyensang12 Cái này mình không rõ chứ mình tới bảo hành rất nhanh và ok bác ah.bản thân mình đã mua ở cả 2 bên và khá hài lòng chế độ bh ở fpt đổi trả rất nhanh
@bikid_18_2 bạn ở đâu bảo hành mà nghe bạn nói ngon wa. 😃
@nguyensang12 Tp Hồ chí minh có vấn đề gì không bạn?đây là ý kiến của mình thôi còn mua hay ko là mỗi người.nếu ai cũng sn như bạn thì tập đoàn fpt nó đóng cửa sớm.ai cũng biết viettel vina rẻ hơn vậy ts fpt nó vẫn bán được?

Mình không muốn tranh cãi chỉ là góp chút ý kiếnn cá nhân và kinh nghiệm cho ae thôi
@bikid_18_2 bởi vì nó có nhìu chi nhánh hơn viettel và vina, Những chi nhánh bạn xem nó toàn nằm trên đường đông dân cư qua lại (nó có dám mở trong hẻm đâu 😁), tất nhiên người ko bik gì về công nghệ chắc chắn họ cũng chọn gần hoặc là tiện thể ghé vào. Nhưng chắc gì FPT bán iphone đã hơn samsung và cả vina và viettel bán iphone. Mình chỉ góp ý à, chứ ko có gì là cãi nhau. 😃
P/S mình cũng bảo hành ở Sài Gòn nè, đều thấy ghét như nhau. Dắt 1 em to con cơ bắp lực lưỡng cái là nó sợ và bảo hành cho mình à. Chứ đi 1 mình ko thèm bảo hành, nhìn là thấy ghét rùi. 😃
rockyban1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thích iphone . Nhưng Đang dùng note 3 cảm thấy không hứng thú với iphone vì quá bé . Hi vọng iphone 6 bản 5,5 " ra mắt thì sẽ xem sét dùng 😃
@rockyban1 Xem xét.

Hay muốn màn hình to để xem "sẽ" =))
dolivnus
ĐẠI BÀNG
10 năm
@rockyban1 Xem xét
@rockyban1 ù ồi. ip 6 ra rồi bác mua chưa . bán rẻ em con note 3 nhé :3
@rockyban1 ù ồi. ip 6 ra rồi bác mua chưa . bán rẻ em con note 3 nhé :3
chắc Siri sắp biết nói tiếng Việt 😆
@cường còi 1993 hihi... Siri mà biết nói tiếng việt thì phải nói là: Number 1
Android37
ĐẠI BÀNG
10 năm
căn bản là dân mình ăn nhởi quá nên mấy ổng apple mới quan tâm
xedieu
CAO CẤP
10 năm
Nên thế vì đúng thế! 😁
haiduongck2
ĐẠI BÀNG
10 năm
giao Iphone vào tay FPT khác nào tiếp tay bóp cổ người dân Việt, giá đội giá, nản
KhoaBi0505
ĐẠI BÀNG
10 năm
@KevinBui1111 Chính xác bác, đã dám bỏ 15tr mua iphone, không dám bỏ thêm 2,3 triệu mua chính hãng bảo hành 1 đổi 1 - chắc chỉ có ở việt Nam
haiduongck2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@KevinBui1111 không phải các chỗ khác cũng thế đâu bác.Về chuyên môn, tư vấn thì FPT, TGDD cũng chỉ bằng có khi còn kém hơn so với các chỗ khác (chuyên môn), có nhiều siêu thị lớn cũng chính hãng nguyên Seal nhà SX mà giá rẻ hơn 1-2tr: pico, mediamart, trananh,hc...mạng lưới và quy mô không kém cạnh. Cá nhân mình cũng toàn dùng hàng chính hãng nhưng cũng toàn mua của mấy siêu thị kia
Tai Cụp
TÍCH CỰC
10 năm
@haiduongck2 ko đâu , nếu thật sự quan tâm thì apple sẽ đưa ra giá đề nghị đến ng tiêu dùng với FPT ,từ đó mình nghĩ giá sẽ hợp lý hơn ^^
haiduongck2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@quockhanh99999 Mình thì không nghĩ như thế, vì nếu thế Apple đã quan tâm đến giá các Model hiện tại FPT đang bán để đẩy hàng tồn rồi
skul9x
TÍCH CỰC
10 năm
Nếu apple phối hợp với viettel hay vina bán iphone lock giá rẻ rồi thu tiền cước điện thoại như bên Mỹ như làm với AT&T hay Sprint thì hốt bạc to. 😃

Sent from my ASUS_T00I using Tinhte.vn mobile app
@nhathano1 Nước mình thực tế kiểm soát sim rác còn ko nổi,lấy đâu ra quản lý máy lock mạng...đt beeline giá mấy chục ngàn còn bị bẻ khóa kìa
kidhitech
TÍCH CỰC
10 năm
@haiduongck2 thực ra thì cũng ko hẳn, dịch vụ đòi nợ thuê VN khá phát triển, thực chứng thì bác cứ nhìn các shop thi nhau bán trả góp mà có thằng nào chết vì ko đòi được nợ đâu 😆
haiduongck2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kidhitech thế có mà loạn, đao kiếm lên ngôi 😁
kidhitech
TÍCH CỰC
10 năm
@haiduongck2 mình chỉ nói thực tế đang diễn ra thôi =)) có thấy loạn đâu 😆
iphone chống lại với phần còn lại của thế giới...o_O
vietsnam
TÍCH CỰC
10 năm
@xkhoax Còn phải hỏi 😕, bác ấy khoe thẩm mỹ của mình nhất thiên hạ đấy, chịu thua luôn :p
@vietsnam nói chung apple là không ai có quyền chê, bởi cái giá của nó nổi tiếng như xe SH, nếu bác chê thì chứng tỏ người đó đầu óc có vấn đề hoặc bị gì đó .
@trongvosong Mà ko phải ai cũng chọn dt cũng chỉ vì nó đẹp ko đâu bác...phải dựa vào tổng thể chứ...có khi nhu cầu của họ là 1 chiếc dt cấu hình cực mạnh chỉ để chạy bench mark thì sao...
anh292003
TÍCH CỰC
10 năm
@trongvosong nhieu tien thi xai vertu
Vote apple vào Việt Nam 😁
vistahome
TÍCH CỰC
10 năm
dùng lumia không quan tâm..
haiduongck2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lumia62o chuẩn bị 😁
nublast
TÍCH CỰC
10 năm
@haiduongck2 Riêng cái này thì iOs vẫn chuẩn hơn hầu hết các hệ điều hành khác
nqhuy229
ĐẠI BÀNG
10 năm
@haiduongck2 bác để giá bn?
Bi225
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vistahome Ko quan tâm mà vào page này hóng tin tức , bác mâu thuẫn nhễ !!

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
nước nào Apple cũng nói vậy ! để nước sở tại tự sướng tự hào mà mua iPhone mạnh tay hơn
Thế hay phết. Bảo hành ngon rồi 😃
haiduongck2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Protinh Dự là chưa đc mổ xẻ tại VN mà vẫn phải gửi qua kênh phân phối và VN sẽ vẫn vào thị trường "dễ tính"
Apple làm vậy thì ngon rồi, tăng thêm phần đửng cấp ở VN.
Giá mà có cái Store chính hãng Apple tại VN thì ngon ! 😃
vietsnam
TÍCH CỰC
10 năm
Gì không biết chứ iphone là vua chém; chém thật, chém gió, chém ảo. Chém đẳng cấp luôn vì biết bị chém vẫn để cho chém ...
ng.hung1981
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vietsnam Bởi vì nó đánh đúng tâm lý người dùng mà bạn. Đôi khi khoe cái đt thôi đã là đẳng cấp rồi , không cần biết ta là ai 😕;)
garap
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuantruong041095 theo mình nghĩ chắc do bọn fan cuồng nó nhiều quá nên mới thành thế, fan cuồng là cả một thảm họa 😆
@tuantruong041095 Vì fan cuồng bạn ạ 😁. Samsung, Sony, HTC và trước đây là Nokia đều có những điện thoại đắt ngang iPhone, nhưng không ai bảo những người mua là khoe của (mặc dù ai cũng biết giá của mấy đt đó bằng iPhone). Còn với Apple thì do có quá nhiều fan cuồng tôn thờ nó quá mức, nên mới gây phản cảm cho những người khác và tạo ra cái ý nghĩ như vậy. iPhone là một chiếc điện thoại rất tuyệt (không phải với mình vì nó quá bé, nhưng gia đình mình thì ai cũng dùng), nhưng người ta ghét nó vì iFan cuồng (nhấn mạnh chữ cuồng) :D.

Mình từng chứng kiến 1 ông mua được con iPhone 5S rồi cầm hôn chùn chụt, thực sự rất phản cảm.
@Sự Thật Mất Lòng Chuẩn bác.Con gái thì 99% cuồng Iphone luôn mắc dù chẳng biết bao nhiêu trong số đó tận dụng đc hết các tính năng trong máy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019