Apple sẽ bổ sung các tính năng bị thiếu cho bộ iWork trên Mac trong vòng 6 tháng tới

Duy Luân
6/11/2013 22:46Phản hồi: 71
Apple sẽ bổ sung các tính năng bị thiếu cho bộ iWork trên Mac trong vòng 6 tháng tới

Khi ra mắt phiên bản mới của bộ ứng dụng văn phòng iWork, Apple bị nhiều người than phiền về việc thiếu hụt một số tính năng vốn có trong bản iWork ’09. Phản hồi lại điều này, Apple nói rằng cả ba phần mềm Pages, NumbersKeynote trên Mac đều phải được viết lại từ đầu để đảm bảo tương thích hoàn toàn với kiến trúc 64-bit. Chính vì thế, nhiều tính năng vẫn còn đang được tiếp tục phát triển và hãng dự định sẽ cập nhật chúng đến người dùng trong trong vòng 6 tháng tới. Một số điểm thay đổi có thể kể đến như chức năng tùy biến thanh công cụ, thước canh hàng theo chiều dọc, tự động điền chữ...

Nhân dịp này, Apple cũng có nói đến việc tập tin Pages, Numbers và Keynote tạo ra bằng ứng dụng phiên bản mới không thể mở trong bản iWork cũ là do định dạng đã thay đổi nhằm tạo sự thống nhất giữa OS X, iOS và nền web. Để đổi lại file về định dạng cũ, bạn có thể vào menu File > Export To, sau đó chọn Pages ’09, Numbers ’09 hoặc Keynote ’09.

Danh sách một số tính năng sẽ được bổ sung cho bộ iWork mới:

Pages
  • Khả năng tùy biến thanh công cụ
  • Thước kẻ để canh các đối tượng theo chiều dọc
  • Cải thiện các đường hướng dẫn khi sắp xếp đối tượng
  • Cải thiện tính năng đếm chữ
  • Hỗ trợ dùng phím tắt cho việc thay đổi style văn bản
  • Quản lý từng trang và từng nhóm trang trong giao diện thumbnail giống trước đây
Numbers
  • Cải thiện tính năng zoom và sắp xếp cửa sổ
  • Hỗ trợ sắp xếp dữ liệu theo nhiều cột và nhiều trường
  • Tự đồng hoàn thành chữ trong ô
  • Bổ sung headers và footers
  • Cải thiện việc hỗ trợ AppleScript support
Keynote
  • Thêm vào một số hiệu ứng chuyển động cũ
  • Cải thiện việc xuất thông tin ra màn hình
  • Restoring old transitions and builds presenter
  • Cải thiện việc hỗ trợ AppleScript support
Nguồn: Apple
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huuthiendtp
ĐẠI BÀNG
10 năm
iwork vẫn chưa thể thay thế được office của MS, mình dùng mac hơn 3 năm nay nhưng vẫn xài Office
@huuthiendtp
Lí do này cũng làm mình lăn tăn nhất khi muốn mua laptop mới.
@Hirano_machi dùng ms office 2011 for mac là xong
@hieupy89 Vậy thì khác gì bộ của apple vẫn sử lý được flie .doc mà bạn 😃
detno29
TÍCH CỰC
10 năm
@huuthiendtp nhưng bộ office trên mac vẫn không bằng trên win, mình dùng mac lúc nào cũng cài song song win vào parallel để dùng win office.
LibrOffice vẫn tốt chán, đừng để MS Office tẩy não
@killed tốt nhưng chậm và ko tương thích với file của MS đó mới là quan trọng
Chưa xài bao giờ nên ko biết, heh. Giờ công việc mềnh cũng chỉ làm mấy bảng tính con con nên xài cái nào cũng đc 😁 Hiện xài LibreOffice cho nó đỡ vi phạm bản quyền 😃
MÌnh cũng dùng libre office chứ nói thật thằng microsoft office nó bán đắt quá.😔
Mà nghe nói có cái kingsoft được đánh giá cao nhưng ko dùng vì là của tung cẩu😁
hdx_it
TÍCH CỰC
10 năm
Mình thì chuyển hẳn sang iWord, Numbers xấp xếp các ô rất đẹp, còn Keynote thì trình chiếu hiệu ứng rất đã mắt
hdx_it
TÍCH CỰC
10 năm
@hieupy89 Trước khi bạn nói như vậy, thì bạn nên biết là bạn đang làm gì và mình đang làm trong lĩnh vực hay nghề nghiệp gì nhé. Đừng có hô chung như vậy, không đúng hoàn toàn đâu
@hieupy89 tuỳ thôi, như máy bàn sài excel nhập ngon gấp vạn lần number nhưng chỉnh sửa number ngon hơn nhiều 😁
N.E.M
CAO CẤP
10 năm
@doinho bộ ms office với nhau còn sai định dạng từa lưa nói chi thằng khác, kiểu như thằng 2010 và 2013 là dập ngay, mấy lần đem ra ngoài in toàn bị dính vụ này, mặc dù đã chọn save theo định dạng 2010 nhưng chỉ 2013 mở mới đúng còn 2010 mở là xác định nó nhảy tứ lung tung 😁
st.jonh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hdx_it Mình dù có cả 2 (đc trường cho miễn phí), nhưng rất khi xài office. Tại vì thấy office nó chậm hơn hẳn và khả năng đồng bộ dữ liệu trên mây quá kém. Skydrive kém hơn hẳn Google Drive và iCloud ở đồng bộ. Mình đã bị mất dữ liệu vì skydrive khi làm trên nhiều thiết bị.
Điều từng thuyết phục mình nhất khi dùng office là do nó có phiên bản web, nhưng mà bây giờ có iWork trên web nên mình không quan tâm đến nó nữa.
Đang dùng rồi nhưng cũng còn nhiều cái chưa biết phải sử dụng thế nào
6 tháng còn lâu
giờ mình có bộ iWork's trên mac os và cả IOS, miễn phí hết
mạnh mẽ quá
Bổ sung nhanh lên
Ai rành mac os cho mình hỏi cái. Sao lúc mình chọn thư mục để lưu khi dùng utorrent, nó nói : you don't have enough permission to write on Volume/Lacie ( external hard drive ) . Làm sao có thể chọn lưu dữ liệu download vào ổ cứng di động vậy mấy bác
@Mayan-Pyramid Utorrent mìh lưu bt mà. Bạn thử dùng phần mềm bitlord để down torrnet xem. Mìh thấ dùg cái đó tốt hơn utorrent. Trên máy mìh dùg cái đó down từ the pirate nhah hơn utorrent. Safari của bạn tn? Chụp ảnh màn hìh mìh xem
@dorewan199x khi chọn ổ cứng di động là nơi lưu file lúc chuẩn bị bắt đầu down qua torrent đó, nó nói you don't have enough permission to save on ...... còn safari ý mình là khi mở lên cái cửa sổ nó to. Mình muốn nó trở về kích thước chuẩn mặc định.
@Mayan-Pyramid Mình bị cái trường hợp permission rồi. Bh bạn thử đổi phần mềm down torrent đi. Nếu ko đc thì nên format ổ cứng định dạng MAC hay ExFat là tốt nhất. Còn cái safari bạn chụp ảnh màn hình đc ko. Để mình xem tn
Ke fou
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Mayan-Pyramid
Cài paragon NTFS software là xong bạn ơi.
Công nhận xài iWork sướng. Nhất là keynote. Nhờ nó mà mỗi slide của mình là độc nhất, đẹp và ok hơn khi dùng Powerpoint

Sent from my HTC One X using Tapatalk
Làm viên chức thì biết dùng gì ngoài Office cho đỡ bị ghét? 😆
mình vẫn chưa sử dụng đc đến quá 30% tính năng của bộ office 2013, nó quá mạnh! rất hoàn hảo!
@BlackCat_94 Xài mac rồi mới thây sướng, đã hơn win nhiều. Lúc đầu định cài win cho macbook pro retina 15 mà sau khi xài được 1 tuần suy nghĩ lại không cài
@Mayan-Pyramid mình thấy nó phù hợp để giải trí hơn là công việc, vì mấy phần mềm mình dùng Mac có ngàn năm nữa cũng k có!
@BlackCat_94 Tùy công việc, nhiều người vẫn dùng mac làm việc bình thường
@BlackCat_94 Bạn thấy như thế vì việc bạn làm không có liên quan đến nó. Còn người khác vẫn làm bình thường nhé.
iWork đã load về
thích nhất là cái hiệu ứng Anvil của Keynote, hiệu ứng Crumble mới của keynote '11 cũng đẹp nữa 😃 về hiệu ứng thì Apple hơn MS 1 bậc 😁
nambun
TÍCH CỰC
10 năm
Xài cả hai là đc
Prusten
TÍCH CỰC
10 năm
Mình dùng Pages (với nhu cầu soạn thảo đơn giản) thì thấy rất thoải mái, các thanh công cụ hỗ trợ tiện dụng như là một cú click chuột phải. Ghét một cái là dung lượng file nó cứ to vật to vã, cùng một nội dung thì file pages có khi nặng tới gấp 10 lần file docx.

Office 2011 dành cho Mac thì già nua quá rồi, một khi đã biết Office 2013/win rồi thì không thể nào dúng cái thứ ấy được nữa - tệ nhất là nó bị cái lỗi gõ tiếng Việt (cái này mình chưa hiểu vì cũng bộ gõ mặc định của Mac ấy dùng trong pages, mail, Libreoffice thì ko lỗi gì).

Libreoffice thì trừ phần cơ sở dữ liệu thì kém quá thôi chứ còn soạn thảo văn bản với bảng tính thì mình thấy cũng khá ổn rồi (mặc dù thỉnh thoảng có những cái nho nhỏ như thao tác bảng trong word không được thuận tiện lắm). Túm lại mình dùng LibreOffice (thay cái logo của nó đi, cái mặc định trông thật mất hứng làm việc). và iWork (võ vẽ thôi, mới chơi Hackintosh chưa được bao lâu) 😃.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019