Apple sẽ chính thức phát hành OS X 10.8 Mountain Lion vào đêm nay

Thảo luận trong '[Mac] Tin tức - Đánh giá' bắt đầu bởi Duy Luân, 25/7/12.

1. PHA

PHA Thành viên

Cái nào cũng có cái hay của riêng nó tùy từng người thôi, các bác đừng quá kích động, nhưng nếu có dk thì cứ thử dùng nhiều cái để tìm ra cái mình thấy hợp với cv mình nhất.

2. hailongplus91

hailongplus91 Thành viên

qua đêm nay là biết ngay thôi mà

3. baokecave

baokecave Thành viên

Nhiều phần mềm chuyên dụng chỉ chạy được trên Windows (như phần mềm kế toán chẳng hạn) Mình đã dùng Mac khá nhiều nhưng để thực hiện các công việc đòi hỏi phần mềm chuyện dụng như quản lý hồ sơ công việc, các phần mềm viết trên nền Win còn rất hạn chế trên Mac, đặc biệt là trên Mac có ít "thuốc" hơn trên Win

4. MasterPhuong

MasterPhuong Thành viên

Haha đa phần ai mua máy MAC để xài ko cài Win là vì không biết cách cài thui. Khổ thân bác nào xài MAC

5. NoName91

NoName91 Thành viên

Phát biểu thiển cận r

6. phuongvic84

phuongvic84 Thành viên

Đích thân CuHiep lên tiếng là hiểu rồi.AE đừng vì 1 con sâu mà làm rầu nôi canh hihi

killed thích nội dung này.
  7. hackerZ

hackerZ Thành viên

yeah yeah yeah.Có rồi có rồi,vậy là không mong mỏi mong chờ,mình không xài 10.7 mà chờ đợi từ 10.6.8 đây.:X...hy vọng nó chạy mượt và không nặng nề như 10.7

8. huuhiep175

huuhiep175 Hiệp vịt

Con macbook của mình lâu lắm rồi chưa khởi động lại, có lẽ mai sẽ có cơ hôị khởi động lại để cài sư tử núi :)

9. roboter

roboter Thành viên

Bác này vui tính nhỉ ? :rolleyes::p

10. kenz_jr

kenz_jr Dự bị

Bác này thông minh bá đạo quá, chắc từ nhỏ đến giờ chưa xài *NIX

11. dht7479

dht7479 Thành viên

Muốn nâng cấp mà ko muốn tốn tiền thì làm sao vậy các a? :cool:

12. hackerZ

hackerZ Thành viên

để anh Hiệp phải trả lời thì chắc cu kia imba lắm.:D...Anh Hiệp nói đúng vãi

13. ngoalongcang

ngoalongcang Thành viên

Cuhiep đã lên tiếng ai dám ném đá haha.
    Công nhân OSX tiên tiến hơn cho người dùng phổ thông về mọi mặt. nó quá thông minh để hiểu người dùng cần gì .
    Thu hoi nếu OSX ra trước windows thì chắc h nó đã hoàn thiện hơn windows về mọi mặt rồi.
    Mình chỉ mới được trải nghiểm SL/LION/Mountain qua hackintoch thôi vì chưa đủ Đk mua mac và con vaio của mình cũng chạy mượt mà Mountain rồi .

14. NovemberRain

NovemberRain Thành viên

Không bao giờ muốn quay lại window sau khi đã dùng mac :D, trước phải cài ảo win qua parallels vì đôi lúc phải dùng IE với các site của ngân hàng bắt hỗ trợ activeX, giờ ngân hàng hỗ trợ luôn cả mac lẫn các trình duyệt khác ngoài IE thì xóa luôn ko thương tiếc.

15. bonbonkeo

bonbonkeo Thành viên

Nhiều bạn chưa từng đụng vào 1 cái macbook, chưa thử cài soft, cài game hay app cho nó mà đã phán 1 câu xanh rờn là Mac dỏm. Đầu óc thiển cận vậy cứ xp mà xài đi, bon chen lên làm gì trong này rồi để cả admin với mod vào cmt nhỉ

leo.macpro thích nội dung này.
  16. brotherbui

brotherbui Thành viên

Mình thích nhất mấy cái sau từ khi dùng MAC cho công việc:

- Spotlight: search quá khủng luôn, nhanh hơn search của windows?
    - Cài đặt và gỡ ứng dụng nhanh (thường chỉ đơn giản là copy-paste), trên windows thường tốn rất nhiều thời gian.
    - Có Terminal hỗ trợ khá đầy đủ các lệnh của Linux, windows hỗ trợ rất ít cái này thì phải.
    - Xử lý với số lượng lớn files, folders: Cái này thì em đảm bảo là Windows quá đuối :D. Không tin các bác cứ thử copy, nén (giải nén) tầm khoảng 100000 (một trăm nghìn) files (folders) thì biết ngay :D
    - Hiện tại chưa cần cài chương trình diệt virus cho nên máy có vẻ nuột hơn em windows phải ôm mấy anh diệt virus nặng bà cố.
    - ...

Nói vậy nhưng MAC vẫn có vài điểm khiến mình không hài lòng cho lắm:
    - Soạn thảo: gõ và xoá ký tự chậm hơn bên windows, nhiều lúc xoá mãi mới hết được một dòng (đang tính đến trường hợp chỉ dùng phím Delete).
    - Khởi động ứng dụng có vẻ chậm hơn windows, ví như Firefox, trên windows bật cái lên ngay, trên MacOS thì phải "tưng tưng" cái icon một hai cái nó mới lên :D

Với mình, còn rất nhiều ưu và nhược điểm của MacOS so với Windows nhưng từ khi dùng MacOS mình thấy như bị nghiện vậy, không dứt ra được :D. Chắc bác Jobs bỏ thuốc phiện vào rồi :D

Dù sao đi nữa, máy tính cũng chỉ là máy tính, hệ điều hành cũng chỉ là hệ điều hành, nhân tố quan trọng là Con người các bác ạ. Ai thích dùng cái nào thì dùng, miễn là mình cảm thấy thoải mái, thuận tiện là được.

Cám ơn các bác đã đọc mấy cái lời linh tinh của em :D

lovemrbo, baotruongvan, Nam Ton8 người khác thích nội dung này.
  17. phuongvic84

phuongvic84 Thành viên

Chờ đợi là hạnh phúc

leo.macpro thích nội dung này.
  18. skygatevn

skygatevn Thành viên

năm 2007 chưa biết tinhte.vn chưa dùng MAC vẫn cặm cụi dùng PC, sau khi biết tinhte.vn thích MAC vẫn chưa có đk mua, 2011 đủ đk làm luôn ituoch Gen 4, 4s 64gb Global, mac pro late 2011 15" ...T.T, Ps. Thanks tinhte.vn

leo.macprophuongvic84 thích nội dung này.
  19. TUM LUM

TUM LUM Thành viên

Cuhiep chỉ nói đúng phần Mac và hoàn toàn trật lất phần Win

20. traicam

traicam Thành viên

Mình chuẩn bị quay lai Win đây. Mac giải trí thì tốt, nhưng cho công việc thì không tiện bằng Win. Hy vọng trong tương lai gần Mac sẽ cải tiến đột phá hơn.