Apple tiết lộ bản mẫu iPhone "Purple" để chống lại cáo buộc sao chép thiết kế của Sony

Duy Luân
30/7/2012 7:3Phản hồi: 600
600 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Huan_0510
ĐẠI BÀNG
12 năm
Táo hay Samsung là gì cũng được. Ai ăn cắp ai cũng không quan trọng. Quan trọng là dân Việt Nam cứ phải bỏ tiền ra để được trải nghiệm.
Sent from my Nokia 3310 using Tinhte.vn.😃
heliosy
TÍCH CỰC
12 năm
=)) h nó tạo ra cái bản mẫu rồi nói dc design năm 1990 cũng phải tin thôi =))
heliosy
TÍCH CỰC
12 năm
@a2coder =)) cho hỏi thánh ở đâu mới xuống vậy
cả thế giới này ai cũng biết Apple kiện SS cái thiết kế
là bên bị kiện SS phải đưa ra những bằng chứng chứng tỏ họ ko copy hoặc là bằng chứng Iphone bị ảnh hưởng từ sp khác và dĩ nhiên Apple sẽ phản bác lại
Những gì Apple phản bác là những cái mà thánh đọc dc ở p1 đó ợ
=))
dib
TÍCH CỰC
12 năm
@heliosy Pó chân luôn nếu bạn biết Samesung kiện Apple lấy ý tưởng của Sony 😁
@ifan7apple sr co lẻ tui viết ko đúng ý của tui nên bạn nghĩ tui nói sai , cái tui muốn nói là trêu chọc thằng heliosy , vì nó nói " Tôi nói vậy thôi, Apple nó có tiền, mua chuộc luật sư có khó gì ??
bây h thằng luật sư nó nói đây là bản mẫu thiết kế chục năm trước thì thằng tòa nó cũng phải tin thôi ........... Mình nghĩ những vụ kiện thế này tòa án dựa vào luật sư là chính, chứ điều tra thì chả biết điều tra gì "
@phuctutin86 Hihi xém chết :p
Chả phải iFan cũng không phải AndroidFan, nhưng nói thật thiết kế của Iphone nó đã thành 1 chuẩn mực rồi. Để thiết kế ra một chiếc điện thoại toát lên vẻ đẹp, tiện dụng với hệ điều hành, đơn giản như vậy, đâu có dễ. Lý do tại sao mà các máy SamSung "hao hao" giống iphone là vậy. Chẳng nhẽ thiết kế thô kệch kiểu "Optimus VU" hay lấy thiết kế của Galaxy Gio áp dụng vào các siêu phẩm Android? Sợ nó không đẹp. Mình thấy thiết kế của Google, sau 3 máy Nexus One, Nexus S và Galaxy Nexus là chuẩn mực để không phải dính cái " giông giống " iphone. Và có lẽ chỉ có những thiết kế như vậy mới là đối thủ của Apple.
chicoptm
TÍCH CỰC
12 năm
@huyyeungoc ông sam sung nên chạy qua sony học 1 khóa thiết kế quá.. sony năm nào ra cũng có sp mới mà cái nào cũng đẹp hết trơn.. tội cho em nó theo androi nhưng ko có chịu chạy theo cấu hình lại anh sam sung thôi... lỗ sặc máu
tg791147
TÍCH CỰC
12 năm
@huyyeungoc Galaxy Nexus cũng mới bị app kiện đó bạn.
@tg791147 Sặc... 2 cái đó thấy khác nhau thí mồ luôn @@
jacubi
TÍCH CỰC
12 năm
i like samsung, i hate apple
Scandar đi đôi với tăng doanh số và sự nổi tiếng ;)
TRANDIEPVN
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhiều lúc bản quyền quá đáng cũng là cái dao 2 lưỡi. Lẽ điện thoại nghe gọi được cũng sao chép ý tưởng sau, điện thoại chức năng nghe nhạc, xem video...sao chép hết sau. Điện thoại sử dụng pin là sau chép ý tưởng đó.
ôi dào; samsung bí quá ko còn chiêu nào để phản apple à
công nhận thiết kế của iphone là đẹp và 1 bằng chứng là smartphone nào ra sau iphone đều có thiết kế na ná giống.
Hơn nữa trc lúc lâm chung steve job có căn dặn con cháu "bằng mọi giá phải huỷ diệt android hoặc nó sẽ huỷ diệt chúng ta"
http://www.zing.vn/news/cong-nghe/apple-samsung-tham-du-phien-toa-lon-nhat-trong-lich-su/a264505.html
Vụ này căng đọc trên trang trên thấy SAMSUNG mà thua thỳ tèo, bất lợi à nha , các mod nhwos theo dõi vụ này post bài cho mọi ng nhá, qtrong qtrong😁
ôi apple một thời oanh liệt nay toàn kiện cáo.
điện thoại cảm ứng thì chả hình chữ nhật chứ hình gì, vãi thằng Apple
TTN_HB
ĐẠI BÀNG
12 năm
SS Thiết kế vay mượn
Cái tên nhái, người ta có IP2, 3, 4... Nhái liền S1, S2, S3
Hệ điều hành thì cũng không phải tự mình nghĩ ra (Adroid của SS em chết liền)
@quochung83 tỉ lệ vàng là do người dùng và một bộ phận mê tín dị đoan nghĩ ra và áp vào sp Apple (nhằm lý giải cho việc tại sao thiết kế Apple lại tuyệt đến thế), chứ Apple chưa bao giờ nhắc tới "tỉ lệ vàng" đâu bạn ạ.
iammenhy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quochung83 Và lúc đó các fan sẽ tung hô apple đã tạo ra chuẩn mực mới =))
Mình thấy có nhiều bạn cũng nguy hiểm thật đó, chẳng có gì là chuẩn mực với tất cả mọi người. bạn thích đâu hẳn người khác đã thích, toàn suy bụng ta ra bụng người rồi còn la ỏm tỏi lên cho người khác biết mình "khôn" ???
Riêng đối với mình iphone đẹp thật, phải công nhận điều này nhưng bên cạnh nó còn hàng tá điện thoại khác như lumia, xperia S hay galaxy để ta lựa chọn, mấy dòng đó cũng rất đẹp chẳng kém cạnh gì.
Nếu Iphone 4 giữ nguyên thiết kế mà màn hình to ra tới 4'' thì chắc sẽ cầm không thoải mái như cũ được nữa, những điện thoại màn hình lớn thiết kế cạnh bo tròn sẽ dễ cầm và sử dụng hơn ^^
tuan8888
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ngôn ngữ thiết kế là ko thể định hình mà nó theo xu hướng vì vậy có bác ở trên nói từ khi iphone ra đời thì nhiều chiếc smart phone sau này có thiết kế na ná mà có ý là nhái thì tư duy và hiểu biết vẫn còn hơi kém. Có rất nhiều ví dụ về vấn đề xu hướng thiết kế và lịch sử thiết kế mà tôi tin là các bạn học kiến trúc hoặc thiết thời trang đều phải biết.
@tuan8888 tôi tin bạn có kiến thức về cái ngành mà bạn đã chọn.nhưng những gì bạn nói là cái"VÔ HÌNH,VÔ TƯỚNG"'còn những gì giữa sp samsung-apple lại là cái"CÓ HÌNH CÓ TƯỚNG".Đó là 2 mặt của 1vấn đề.Đừng phô bày sự hiểu biết của mình trước đám đông và để tâm của mình lặng lẽ thì công tâm sẽ là câu trã lời trong bạn và những anh em tinhte trong diễn đàn này.nói đến ss chúng ta ko thể phủ nhận phần cứng của họ ,đó củng là "khả năng sáng tạo "duy nhất mà họ có nhưng thiết kế thì đúng là cùi bắp..
Khi Apple đưa ra 1 SP thì nó lá chuẩn mực trong 1 thời gian dài khó thay đổi,nhìn vào Macbook hay iMac mà xem,hằng năm chỉ thay đổi cấu hình chứ khó mà thay đổi về kiểu dàng vì nó là 1 chuẩn mực.Ngoài ra mac air cũng vậy,chính vì mac air là chuẩn mực cho dòng máy tính siêu mỏng nên khối anh đang chạy đua theo nó như Dell,HP..v.v.. đó thôi.Còn về SS hả,cách đây 5,6 năm thì quả thật khí nói đến SS thì hầu như ngta luôn nói đến thiết kế vì mẫu mã của nó quá đẹp,nhưng về phần độ bền của SS thì thời đó ai có xài SS thì bik,ai cũng ngán thằng này vì rớt 1 cái là coi như 90% có máy mới xài.
Từ khi Apple ra iPhone thì nó đã định hình lại tất cả cách nhìn của người dùng về 1 thiết bị di động,đặc biệt là dòng smartphone thì thằng SS chỉ bik chạy theo Apple chứ chẵng đưa ra cái gì ra hồn nữa,nhớ đầu tiền là cái omnia i900 hay gì đó còn xem được,càng về sau thì càng theo gót chân Apple.
Gửi những ai ghét Apple nè:Không có Apple thì giờ các bác còn cầm cái n95 và gọi nó là cái dt của chúa,hay cầm cái SS nắp trượt thì gọi nó là cái dt của thiên thần rồi các bác ah.
Nói gì thì nói năm nay mình hy vọng Apple cho ra 1 chuẩn mực mới cho dòng iPhone,chứ cái màn hình 3.5 inch cách đây vài năm thì đúng là quá chuẩn,nhưng bây giờ suốt ngày cầm dt check mail,web,chat,fb thì em nó cũng nhỏ dần theo thời gian rồi 😁
@nova_ck Thì mình comment k chặt chẽ lắm! Với cả biết đến và nghe đến khác nhau nhé! Nghe là chỉ đc nghe chứ chưa đc động vào, còn Biết là ít nhất đã đc sử dụng...!
@blueseaN9 Bác ơi, bác nói thế không hẳn đúng. Macbook dùng cực tốt và đáng đồng tiền bát gạo. Người cần dùng máy ổn định thường dùng Mac như lập trình viên, chuyên viên... (những người có tiền và biết sử dụng tiền không như một vài cậu ấm, cô chiêu). Đây cũng là điều em nói là nó kén người dùng.
Hơn nữa, dịch vụ của Apple với sản phẩm cực tốt nếu máy có vấn đề (cái này cả thế giới thừa nhận) so với các hãng sản xuất máy tính khác.

Tất nhiên, nếu để đọc báo, chơi game hay một số tác vụ khác thì đầu tư vào macbook là một sự lãng phí hay như bác nói là không hiệu quả tí nào.
Em cũng nhắc bác luôn là không phải máy chạy Win nào cũng rẻ đâu ạ. Nhiều con máy của Sony Vaio chạy Win 7 giá 70 triệu, cao hơn con Macbook đắt nhất. Đây là sản phẩm thương mại đơn thuần chứ không phải hàng thửa. Nhiều con của các hãng khác nó có giá ngang ngửa Macbook. Giống Iphone, Apple không hướng tới sản phẩm Macbook giá rẻ (thường mang lại margin không cao) nên mọi người cảm giác Macbook đắt.
Vậy bác có biết tại sao nhưng máy chạy Win lại đắt như vậy không? E vẫn đang trải nghiệm con máy win như vậy trong 5 năm qua (vẫn win xp) và phải thừa nhận rằng tiền nào của nấy.
@vnstockguru Theo mình máy win đắt là do bản win đó thôi! Nếu ko phải bác dùng máy win có phần cứng siêu siêu siêu khủng! Win bản quyền cũng rất ổn định đó bạn! Với cả cái mình muốn nói hỗ trợ công việc như phải sử dụng các phần mềm chuyên ngành như mapinfo, microstation, autocad... và rất nhiều phần mềm chuyên ngành khác macbook ko thể cài đặt, đáp ứng đc! Trong khi đó 1 máy win hơn 10 triệu đã đáp ứng ngon rồi! Nếu macbook mà đáp ứng đc những cái đó thì mình nghĩ nó sẽ đc nhiều người sử dụng hơn khá nhiều!
@blueseaN9 Cái chuyên ngành thì tuỳ nhu cầu từng đối tượng bác ạ. Nhưng với người dùng phổ thông thì Mac hay Win đều okay cả vấn đề là khả năng tài chính và sự tin tưởng vào dòng nào đó. E thấy công ty em và đối tác toàn dùng Mac thôi dù chuyên ngành của họ là tài chính, giáo dục và phần mềm hệ thống.
Nhà em có 1 máy mac và 1 máy win nhưng cả 2 cơ bản làm được tác vụ giống như nhau và tương thích với cả win server công ty luôn.
Bác nói máy tính hơn 10 triệu là đáp ứng được với đa số mọi người không phải là sai nhưng nó chạy khá nóng và ồn. Nhiều người rất không thích, ngay cả người đang dùng nhưng vẫn phải dùng (cái này em gặp nhiều rồi). Nếu có khả năng tài chính họ sẽ vồ con Win tốt hơn ngay.
Máy của em là con IBM Thinkpad Business dành cho doanh nhân đãng trí. Hệ thống năng lượng rất ổn (pin gần như không bị chai và thời lượng dùng gần như lúc mới mua),... và nhiều tính năng hay.
Mình thấy cũng khá nhiều siêu phẩm làm ra từ các hãng SX khác mà. Arc, Xperia của Sony này, Nexus của Google này, một số của HTC như XL,XE, OneX... đó 😁. Chỉ có SS có lẽ vua phần cứng nhưng nghèo ý tưởng :p
Các ông lớn cứ mải tranh cãi nhau về sao chép, với bản quyền nhưng mối hiểm hoạ lớn nhất vẫn là từ TQ. ko bao giờ là thừa khi " luôn luôn phải đề phòng TQ"
Mình thấy trc iphone,cái O2 na ná.
hhhh1111
TÍCH CỰC
12 năm
sao ko đưa ra từ đầu @.@ mới hôm nọ công bố một đống bản mẫu mà có em này đâu @.@ 2005??
Hàng chi Sony ko dám lên tiếng... Đúng là samsung đang bế tắc nên dở trò@@!
bó tay với Samsung! Sony nó không kiện thì thôi, đằng này đi kiện hộ. nực cười thật. chắc Sony nó cảm ơn samsung quá nhỉ.
chờ phán xét của toà chứ bây giờ chẳng biết tin ai

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019