Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple tiết lộ bản mẫu iPhone "Purple" để chống lại cáo buộc sao chép thiết kế của Sony

Duy Luân
30/7/2012 7:3Phản hồi: 600
600 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TTN_HB
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này thì sao?
unbroken
ĐẠI BÀNG
12 năm
@TTN_HB thôi mà bác, cái này thì cả thế giới đều "ngầm" hiểu mà . bác lại đổ thêm dầu vào lửa rồi 😁
@TTN_HB Thằng mù cũng biết đây là sp của sự sao chép thô thiển
@vuong_25 đã bị chỉnh lại cỡ rồi kìa ù pa. con 3gs làm gì to bằng con galaxy. ko hình chữ nhật bo góc thì là hình vuông hay hình tam giác hay sao. một cái hình dáng chuẩn về mẫu mã thế đâu phải mình Táo nghĩ ra. Một cái chung chung như thế thì kiện kiểu gì. mà có kiện dc đâu. apple đi kiện khắp nơi và cũng thua hoài à.

Sent from my LG-P500 using Tinhte.vn
IP2,3 là cái gì vậy? Của hãng TQ nào sản xuất à? Hay hàng Việt Nam? Hay sắp sx? SS nó nhái cái tên sắp ra đời à?

Đã đọc 1 vài cmt của bác này, biết rõ bác là ifan nhưng vì ngứa mồm nên quote lại để nói vài câu:

- Có phải vì cái chuẩn mực của bác mà IP4 và 4S nhìn chỉ khác nhau lớn nhất là mấy cái vạch, ai không biết rõ thì cũng chẳng phân biệt nổi. Và có phải vì thế mà IP6 sắp tới chủ yếu cũng là cái thiết kế IP4 dài ra cho màn hình 16:9. 4S vốn đã gây ra 1 làn sóng than phiền vì thất vọng của người dùng, tuy nhiên doanh số vẫn vượt bậc, nhưng để xem IP6 tiếp tục làm thất vọng chờ đợi sự đột phá về thiết kế của người dùng thì nó có còn tiêu thụ được nhiều như thế không! Nhất là khi mà rất nhiều người dùng IP4/4S quen vì sự tiện dụng vừa tầm của cái màn hình 3,5" 3:4, khi mà 4S đã quá đủ đáp ứng nhu cầu của họ và iOS 6 được đưa lên 4/4S và thậm chí cả 3GS. Bác hãy chờ sự tụt dốc của iphone đi, xem có gắng nổi con số 35 triệu iphone trong Q4 năm nay không!

- Bác chắc là fan hâm mộ lắm lắm của apple nên không biết quy luật của sự phát triển, nếu không có apple thì sẽ có "abble", "paple", hay "samson"... khai phá ra những đặc tính hiện đại của smartphone ngày nay, và công nghệ vẫn cứ phát triển như vũ bão. Xin nhắc lại 1 câu tôi vẫn nói: "thế giới này không phải chỉ ở apple có người thông minh, người thông minh và biết sáng tạo ở khắp nơi trên thế giới". Bác đã quá coi thường trí tuệ của nhân loại nếu đổ hết mọi sáng tạo lên đầu apple và cho rằng không có apple thì thế giới smartphone ngồi gặm đất.

- Bác cho rằng SS chỉ biết chạy theo bắt chước apple, mà chắc tất cả ifan đều tin như vậy, vậy thì bác hãy chờ xem hãng nào thống lĩnh thị trường smartphone trong 1-2 năm nữa, còn hãng nào vì cạn ý tưởng và chỉ biết đi kiện mà suýt chết mất ngáp.

P/S: Mình chả thích apple chết tí nào, mặc dù mình cực kì ghét apple, nhưng apple còn ngồi đó thì Samsung còn tiến mạnh, apple mà chết chắc Samsung chỉ tiến mạnh 1 nửa (vì mấy đối thủ còn lại yếu quá). Chúc apple may mắn và cố lên! 😁
@madeinvn2011 Cuồng Sam à anh bạn 😁
TTN_HB
ĐẠI BÀNG
12 năm
@madeinvn2011 Khác nhau là tại mắt bạn dính... bựa o_O
@madeinvn2011 😃 chắc giống HCN
@h3141592653 Sẵn mình cũng bình luận với bạn trên tinh thần xây dựng luôn:
Mình là fan Apple chứ ko phải fan cuồng và là một dân mê công nghệ chính hiệu.Ngày apple chưa có iPhone mình rất nổi tiếng trên các diễn đàn như pdaviet,ledmobile về Symbain,Và GSM ở Sony và khi có iPhone thì mình cũng rất nổi tiếng ở tinhte,tới giờ bên mục iPhone iPad vẫn còn rất nhìu bài viết của mình,nhưng sau này bận buôn bán thì hầu như mình cũng ít đóng gốp hơn.Nếu ko phải thương gia thì mình đã làm mod tinhte rồi.
Hơn ai hết mình mong sẽ có hãng vượt mặt Apple,vì hiện tại Apple là vô đối.Mình không cần bik nếu Apple ko cho ra đời iPhone thì các hãng khác có ra những sản phẩm tiên tiến như bây giờ không,nhưng hết sức rõ ràng là Apple có công đầu trong việc này.Từ sau khi iPhone 2G ra mắt thì nó đã làm thế giới có 1 cách nhìn khác về smart phone.
Thế giới không phải ai cũng là dân mê công nghệ,phần lớn ngta cần 1 cái dt đáp ứng đúng nhu cầu của mình là chính,nếu ai là vọc sỹ thực thụ sẽ cảm nhận được điều đó,khi mua 1 cái đt về thì không gì sương bằng việc vọc các chức năng của nó,nhưng mình cam đoan sau tầm nữa tháng thì hầu như ai cũng dùng nó đễ nghe,gọi,nhấn tin là chính,thỉnh thoảng đem ra dùng các chức năng giải trí,vấn đề giải trí trên iPhone vào thời điểm năm 2007 là quá tốt),và việc đầu tiên khi chọn mua bất kỳ 1 sản phẩm nào cũng vậy chứ ko riêng Apple hay iPhone thì nó phải là đẹp dành cho sự lựa chọn ban đầu,thì Apple cũng làm tốt vấn đề này(Mình nghĩ Apple thành công nhờ 2 yếu tố chính đó là thiết kế đẹp và tính năng giải trí cao).
Còn nói về hãng nào đó vượt mặt được Apple mình nói thật các hãng đt bây giờ thì còn lâu mới có chuyện đó vì thật sự không có gì là đột phá tư phần cứng đến phần mềm,Androi thì nếu ai đi sâu thì thấy nó chả khác gì iOS là mấy về giao diện người dùng hay các tính năng trừ tính năng mở,có thể cook,nhưng nếu iOS jailbreak được thì khoảng cách của nó hầu như ko còn,nhưng rõ ràng iOS chạy mượt hơn Androi nhìu mặc dù chẵng cần một cấu hình khủng.Còn nói về tính năng giải trí thì từ xưa đến nay Apple quá nổi tiếng về vấn đề này.
Riêng HĐH win mobile nhìu bác vẫn ảo tưởng nó sẽ là vô đối,nói thật win chạy trên máy tính thì ok,nhưng nó ko giống mac Os,vì mac OS khá đơn giãn nên khi Apple build nó thành iOS thì nó cũng đơn giản hơn và mượt mà ổn định như thế nào thì chúng ta đều bik rồi,còn win mobile đến giờ vẫn chưa ổn định vì HĐH của win thật sự không phải là HĐH dành cho thiết bị di động(ít ra là tới thời điểm này)muốn tương thích trên thiết bị di động thì mình nghĩ cần 1 thời gian dài nữa.Ai mua smartphone Androi và win mobile thì xem thì mai ra,còn các hãng dtdd như bây giờ thì cứ đua nhau ra sp mới nhưng không có gì đột biến hay vẫn chạy androi thì còn lâu lấm...
hamyty
CAO CẤP
12 năm
Ss đã thừa nhận copy apple , giờ apple đưa ra cái này ss ko biết nói thế nào nhĩ , hay lại kêu apple ăn cắp thiết kế của LG hay motorola 😁
phiên tòa sắp tới có vẻ mang tính quyết định đấy nhỉ
không khí có vẻ khá căng thẳng
Katze
TÍCH CỰC
12 năm
Vừa ăn cắp vừa la làng. Bẩn thỉu.
nói gì thì nói APPLE, và SONY có truyền thống sáng tạo, kiểu dáng của 2 hãng này mình rất thích vậy các bạn nên tin SS hay APPLE ^^
mà có thấy Sony nói gì đâu 😃 vậy là biết rồi
mademade
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không có tật sao giật mình.cũng phải ra cái này à Táo 😃
@mademade Ra thì người ta mới biết được ai là kẻ sao chép. K thì bài trước m.n chẳng la làng táo sao của sony còn gì 😁
@mademade đưa ra bằng chứng bác bỏ luận điểm đối thủ thì bị coi là giật mình sao? =)). Nếu bạn là quan tòa chắc chẳng cần biết đúng hay sai, cứ thấy "giật mình" là bảo nó sai nhỉ ;).
mademade
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kasaudepyai Thế bác nghĩ 2005 nó đưa ra cũng là thật à. hơ. nếu không phải thì cứ kệ thôi. Sam nó cũng đã kiện đâu mà phải đưa ra
@mademade Có vẻ bạn ko hiểu câu chuyện nhỉ. SS lập luận với tòa án rằng họ chỉ bị "ảnh hưởng" từ Apple, chứ ko phải là copy, cũng giống như là Apple lấy cảm hứng từ Sony, cho nên Apple ko có quyền để kiện họ. THẾ NÊN, Apple đưa ra bằng chứng là concept của họ đã có từ rất lâu rồi.
SS quên mất 1 điều là Sony chưa bao giờ ra mắt một thiết bị giống như vậy, concept đó của Apple được tạo nên từ "sự tưởng tượng nếu họ là Sony".
Còn cái concept Purple này nếu nó có ra đời từ 2005 cũng chả có gì lạ cả, làm ra 1 sản phẩm mới đâu phải chỉ tốn vài tháng? Đừng có nói bạn nghĩ là năm 2007 iP ra đời thì đầu năm đó người ta mới bắt đầu thiết kế nhé =)))).
BỐ SS thì nhạc nào củng nhảy, gió hướng nào xoay hướng đó Chiến cả WP lẫn Andoird, nếu apple mà cho dùng IOS không khéo củng anh táo ơi cho em chạy IOS với đi =))
@duc12atl 😃 nhà chú chắc kinh doanh lớn lắm nhỉ. Nhận xét cả hướng kinh doanh của SS cơ đấy. Chắc hẳn bạn là doanh nhân thành đạt ở châu á có thể là cả châu âu nên mới có thể có được nhận xét này 😃
giỏi bạo biện
Bi gay dap nguoi day apple a. Du gi van ung ho vi dang dung mac ma.

Nguyen Ngoc Hoang Phuc
01218816679
phucziban007@gmail.com
Muốn cạp 1 phát cho táo còn nửa trái cũng khó nhỉ 🤔 . Vi phạm sony mà ss cũng thấy ló đầu zô , gấy chiến trả thù , quậy phá tưng bừng đây mà 😃
sao nhìn sấu vãi ra
quả này Samsung trúng độc rồi hô hô =)) cái tội không chịu tìm hiểu nguồn gốc cho rõ ràng đã vội phán bừa 😁
@phongsam bác thử đặt mình vào tình thế đấy của ss mà xem! giả sử bác đang tay với, chân đạp loạn xạ giữa Thái bình dương, có khúc cây mục trôi tới, bác có chống cằm, bóp trán bác phân tích: đây là cây bị bọn phá rừng nó chặt hay là lủ lụt nó gây đỗ.... rồi mới bám vào đó để giữ mạng ko?
buihungkb
TÍCH CỰC
12 năm
Trình lên Toà Án ở chỗ nào nói nhỉ =)) Bạn ko thấy Apple chỉ là đang đối phó với dư luận thôi ah?
=)) phản bác 1 cách ngớ ngẩn ko hề có 1 chút luận điểm nào. Nói chuyện với mấy ifan nó nhạt nhẽo bởi vậy đó =))
Lupa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@buihungkb bạn có vấn đề về đọc hiểu à 😁?

xem lại từ link nguồn nhé:
http://news.cnet.com/8301-13579_3-57482028-37/apple-says-purple-iphone-concept-predates-sonys-art/
buihungkb
TÍCH CỰC
12 năm
@Lupa Mình nghĩ bạn mới chính là có vấn đề đọc hiểu đó :D Bạn hiểu mình nói đến cái ji và bài viết nói đến cái ji chưa =))
@buihungkb công nhận là bạn nói đúng 😁. Thông tin này chưa được tòa án kiểm chứng, cũng như thông tin về việc SS cáo buộc Apple "nhái" Sony cũng không có căn cứ. Nếu tòa án coi cáo buộc của SS là hợp lý và xem xét tới thì lúc đó Apple mới cần đưa chứng cứ về các thiết kế từ 2k5 cho tòa án.
soackvm
TÍCH CỰC
12 năm
Toàn thích chiến nhau thôi.máu lửa thật 😁
Imdie
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã apple là phải kiện. Mà kiện thì phải đề phòng bị kiện
nói chung chả thằng nào tốt đẹp cả, chỉ khác nhau ở chỗ 1 thàng ăn cắp còn 1 thàng vừa ăn cắp vừa la làng (thế mới chó) 😁 !
willxlazy
TÍCH CỰC
12 năm
Bác thấy nực cười chưa, dù là bác nói ai là con nít thì tôi thấy ông chẳng đáng để gọi ai là con nít cả, vì con nít đâu thể gọi ai là con nít được, càng gọi chỉ càng buồn cười thôi!
Vâng thì không có luận điểm, thế cái comment em hỏi bác là em nói sai ở đâu bác chỉ cho em cái, sao comment lại ko thấy nói gì

Vâng bác tài cao, comment lắm luận điểm thế đấy (cái người ta hỏi thì ko trả lời các bác ạ lol =)))))))))
@buihungkb Ngta kêu trả lời sao ko trả lời nhỉ? Nếu bác đúng thì câu nào cũng trả lời đc
buihungkb
TÍCH CỰC
12 năm
@willxlazy Ohoho, bạn quote tôi ở comment nào thì tôi rep vào comment đó =)) tôi đâu có quote bạn ở comment nào khác =))
buihungkb
TÍCH CỰC
12 năm
@crisway Trả lời phát oải rồi mà người đâu có chịu hiểu 😁
@buihungkb à, Apple đã nộp thiết kế của họ lên tòa án rồi nhé, không phải chỉ là "đối phó dư luận" nữa đâu bạn ;)
"And to back up its point, it provided to the court an iPhone concept design it developed in 2005, called "Purple." The white iPhone-looking device comes with a thin body, prominent screen on the front, and "menu" button."
Còn cách thức xác minh sự thật thì mình tin tòa án sẽ có cách của họ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019