Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple và Linux đứng đầu bảng về khả năng dễ bị tấn công bảo mật

bk9sw
30/8/2010 16:28Phản hồi: 60
Apple và Linux đứng đầu bảng về khả năng dễ bị tấn công bảo mật
Theo một bản báo cáo bảo mật từ IBM, Apple là nhà sản xuất có các thông báo về lỗ hổng bảo mật cao nhất trong 2 năm qua. Bên cạnh đó, hệ điều hành mã nguồn mở Linux cũng đứng đầu bảng do khả năng dễ bị tấn công. Thông tin này sẽ khiến người dùng thay đổi cách nghĩ về Apple và Linux, vốn được xem là ít bị tấn công bởi virus hay hacker.

Báo cáo từ IBM X-Force đã phân tích 4396 lỗ hổng bảo mật vào thời điểm nửa đầu năm nay. Trong đó, Apple vẫn tiếp tục là công ty xếp đầu tiên về số lượng các báo cáo bảo mật, chiếm 4% trên tổng số. Microsoft đứng thứ 2 năm nay và đứng thứ 3 vào năm ngoái.

Ngoài ra, bản báo cáo cũng cho biết hệ điều hành Linux dễ bị tấn công nhất, xếp thứ 2 là MacOS của Apple. Tuy nhiên, nếu xét theo tính phổ biến và tần số tấn công thì Microsoft vẫn đứng đầu bảng với 73%.

Hệ điều hành Windows thực sự còn tồn tại rất nhiều lỗ hổng nhưng theo như bản báo cáo thì các thiết bị của Apple và các thiết bị chạy hệ điều hành Linux cũng không tránh khỏi các vấn đề bảo mật. Bên cạnh bảng xếp hạng, báo cáo của IBM cũng nhấn mạnh nguy cơ tấn công bảo mật trong năm nay khi tỉ lệ này tăng 36% so với năm ngoái. Đây là chỉ số cao nhất từ trước đến nay trong các thống kê nửa đầu năm do IBM X-Force thực hiện.

Nguồn: Computerworld
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dtfa085
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nếu ko có những lỗ hổng bảo mật thì người ta cần gì bản nâng cấp và những hệ điều hành mới an toàn hơn nhỉ?
nhờ có cụm "nếu .... thì ..." của pác mà cuộc sống của nhân loại ngày càng tốt đẹp hơn từ thời... nguyên thủy đóa 😁
antlovely
ĐẠI BÀNG
14 năm
dùng Mac mình chẳng bao h cài anti virus. thấy bạn bè cũng vậy 😁 nhiều lúc nghĩ nếu thằng nào muốn tấn công thì chắc cũng không khó
Tỷ lệ dùng Windows nhiều nên MS đứng đầu bảng không có gì là lạ cả 😁
baosua
TÍCH CỰC
14 năm
mấy chú dùng mác prồ nên lo đươc rồi nhá.
famille
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chưa dùng Mac nhưng nhìu người bảo là k0 có virus, là vậy sao :|
Thì đúng là dùng Mac đến bây giờ vẫn chưa thấy có con virus nào làm ảnh hưởng đến Mac cũng như dữ liệu cả. Có lẽ vì Windows quá phổ biến cho nên nó là hệ điều hành có nhiều virus nhất. Virus trên windows không lây lan được trên mac.
Virus chỉ là một phần nhỏ giúp người dùng MAC thấy hạnh phúc hơn người dùng Windows 😁.
Nhưng khốn khổ sẽ đến nếu các công ty làm về virus cạnh tranh chán bên Windows và mò sang MAC... lúc đó virus sẽ nhiều thôi.
Cám ơn Microsoft đã nghĩ ra cái cụm từ Plug and Play từ Windows 95. Nhưng chỉ có MAC mới Plug and Play thôi hehehe (một ví dụ nhỏ khác).
Là sao bác, e ko hiểu ?

Tinhte đang dùng server linux, cũng coi chừng :D
Automator
ĐẠI BÀNG
14 năm
Dùng Mac 3 năm nay chưa biết đến 1 con virus, sâu, hay malware nào, hí hí.
Thực ra là cũng có, nhưng hậu quả không rõ ràng nên chúng ta không biết đó thôi 😁

Với lại trước giờ anh em dùng mac ít khi cài phần mềm diệt virus, thế nên khi có virus trong máy cũng không biết. Nhưng mà như thế lại hay, đỡ nhức đầu 😆
bkav sắp có phần mềm diệt virut cho mac rùi đó. thế nào mấy a tinhte cũng được test đầu tiên.
Mình dùng Window 7 năm rồi mà mãi gần đây mới gặp virus có 1 lần thôi.
KHÔNG BIẾT, KHÔNG THẤY không có nghĩa là KHÔNG CÓ mà chỉ là do mình KHÔNG BIẾT thôi.
mhung7182
ĐẠI BÀNG
14 năm
từ từ rồi cũng sẽ biết :devil:
hung7641
TÍCH CỰC
14 năm
Trước giờ nghe ace dùng mac khoe OX khó dính virus.

Bây giờ thì rõ rồi nha. Cứ ngồi chê windown 😁.
Thì thực sự là Mac khó dính virus mà bạn, vì có bao nhiêu con virus mà dính đâu. Ae xài Mac nói thế có gì sai? Sai là cái bọn kém hiểu biết rêu rao Mac ko có virus kìa.
Với lại OS X bạn nhé. 😃
rubyshark
ĐẠI BÀNG
14 năm
Phần mềm quét virus cho máy Mac không ít nhưng mấy năm nay xài Mac quét virus chưa ra con nào (dùng iAntivirus), nhưng xài Windows trên bootcamp thì nhiều vô tận, quét bằng AVG,SuperAntiSpyware ra hàng núi đủ loại từ virus,đến trojan,sâu bọ nhung nhúc, mới tuần trước cố gắng diệt con sdra64.exe ăn cắp tài khoản cuối cùng hỏng cả máy, auto logoff liên tục đành dẹp luôn win, may mà bây giờ cài metastock và metatrader trên Mac/parallels chạy good nên chẳng còn lý do gì phải gắn bó với win nữa.
JDung
TÍCH CỰC
14 năm
Bác này làm việc gì mà sống chung với nhiều loại virus thế
ngphuong107
ĐẠI BÀNG
14 năm
nói chung là cũng bất ngờ thật đó.
Em cứ nghĩ là tốt nhất chứ
Hoá ra lại thế 😔
Alililia
ĐẠI BÀNG
14 năm
sao e dùng windows k cài anti j cả mà k có virus các bác? cứ cẩn thận vs usb, các đường link và ad là ok hết ấy mà
0rigami
TÍCH CỰC
14 năm
Nếu thật là như vậy thì giờ cài thử NOD32 scan xem có ra con nào ko :-"
Các bác cứ chê Win chứ em gắn bó với nó hơn 10 năm, rắc rối cũng nhiều mà khắc phục những rắc rối đó có quá khó lắm đâu, mỗi lần làm được kinh nghiệm của mình lại tốt hơn, thành thử đến bây giờ bảo em dùng win mà bị lỗi tòe loe là ko lắm đây. Mac em cũng ti toe nghịch 2 năm nên chẳng biết nhiều
lauxanh
ĐẠI BÀNG
14 năm
thật ra dùng Mac đở phải suy nghỉ về virus....củng tiện lợi
còn con pc của mình đang nuôi virus........hổm cài diệt virus vào nó diệt vs xóa hết 1 đống files của mình...h sống chung với virus luôn kaka...h chỉ để đánh dota...còn làm việc chay qua Mac cho nó khỏe 😃
buihungkb
TÍCH CỰC
14 năm
Win 7 + Kis 2010 bản quyền từ khi mới mua máy về, 1 năm nay chưa từng quét đc virus trong máy ( trừ mấy con trong usb hoặc mấy con shell của mình ) 😃 nhiều virus hay ko là do trình độ sử dụng của mình cả thôi, nếu gà thì nên xài Mac cho nó đỡ mệt! Rồi lại ca cẩm windows lởm 😃
Câu này hay nè, like mạnh like mạnh 😁
Ko biết ý bác là mỉa hay đồng ý. Nhưng sự thật đúng như bác buihungkb nói đó.
Mac OS cho đến nay độ bảo mật cực kém. Một khi nó trở nên phổ biến dần dần thì hacker sẽ để ý đến nó và viết virus. Đến lúc đó ko biết nó sẽ ra sao nữa. Sẽ ko còn hệ đh MAC nhẹ nhàng mạnh mẽ nữa mà lúc nào cũng è cổ ra đeo bám antivirus + virus, malware.
OSX hay OX hay COW gì gì thì cũng na ná nhau thôi.
KIS đồ bỏ đi bạn, mình có mua liense hẳng hoi mà cho vào sọt rác rồi. Tường lửa thì lêu nghêu, chả được tích sự gì, quản lý thì rối rắm, ít tính năng.

Ngoài ra các bạn chú ý: số lượng người xài, không phải ai cũng là dân Kỹ thuật, do đó dù hàng mạnh hay yếu vào tay người dùng bình thường thì cũng như nhau.

Phân tích là phân tích cái xác thực, do đó họ dựa trên người dùng ở mức độ End-user chứ không phải là 1 IT, 1 SE, ...

Xin cảm ơn đã xem.
Mình dùng cả 3: Mac, Linux, Windows 😃
sslazio
TÍCH CỰC
14 năm
license KIS của bạn còn hạn dùng ko ? có thể send cho mình được ko ? mình thích xài hàng bản quyền lắm (nhưng kinh tế...) Cứ pm wa hộp thư diễn đàn nhé. Thanks trước.
Mac kém an toàn hơn Windows thì lâu rồi. Có lỗi bảo mật trên Mac từ lúc phát hiện đến lúc có bản vá là rất lâu so với Windows. Linux thì ko tính, vì là đồ free, ko đc support chính thức. Windows nhiều người chê là kém an toàn, nhất là các bạn iFan và nhân viên của Apple là vì nó quá phổ biến chiếm khoảng 70%. Tụi hacker tập trung vô đó dễ kiếm an hơn.
Jolly Joker
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mac có ít virus ko phải vì nó "chống virus tốt", mà vì ít ai thèm viết, hoặc chưa thèm viết virus chạy trên Mac. Chứ bất cứ hệ điều hành nào, nếu đã có khả năng thực thi tập tin, nghĩa là có khả năng nhiễm virus. Dân hacker thích tấn công Windows hơn có lẽ cũng chỉ vì nó quá phổ biến, còn Mac và Linux là "dân tộc thiểu số", chưa ai ngó tới mà thôi 😁
"Thông tin này sẽ khiến người dùng thay đổi cách nghĩ về Apple và Linux, vốn được xem là ít bị tấn công bởi virus hay hacker."
Đúng là kém bảo mật hơn nhưg ít bị tấn công bởi virus hay hacker thì là đúng chứ nhỉ?
tấn công trên MAC và LINUX thì lượm dc thông tin gì? trong khi đó người dùng Windows chiếm đa số thì việc tấn công trên Windows sẽ cho kết quả cao hơn là chuyện bình thường(thông tin quan trong,.....) vì đa số người dùng Windows vào công việc, lượm lặt thông tin của họ đáng giá hơn nhiều chứ.

Cũng như cứ nhìn vào hệ thống server sẽ thấy, 1 server phục vụ cho biết bao nhiêu người mà trong đó đa số lại là windows server thì việc tấn công vào đó mang lại "hiệu quả" hơn về "doanh thu".

Còn việc nữa là mình thấy có nhiều bạn bảo chưa thấy virus trên MAC bao giờ? muốn thấy không?(chẳng qua là họ không quan tâm nhiều đến vì lý do như trên, chứ không phải không có virus nhá). Không phải ngẫu nhiên mà MAC cũng có chương trình diệt virus đấy. Biết đâu khi bạn cài trình diệt virus vào thì máy của các bạn cũng báo bị dính vài con 😁.

hahahaaaa
jfuolu
TÍCH CỰC
14 năm
Autodesk chuẩn bị tung ra CAD cho MAC, bao giờ có thuốc thang đầy đủ (chứ 4000$ cho bản CAD, em thường mua có 6000 Đ thì chịu 😁 ) thì cũng làm 1 chú Macbook Pro dùng cho có anh có em
còn về mấy cái lỗ hổng em cũng không quan tâm lắm, có lỗ thì có thằng vá thôi lo gì. Anh em phải tập cách sống chung với lũ chờ hàng cứu trợ
:D
Nếu ở HCM thì ra khu Bùi Thị Xuân or Tôn Thất Tùng mà kiếm, mình cũng kiếm ở đó bộ MX và Boris(chắc cũng sẽ có CAD) nhưng chả hiểu sao đĩa lậu mà nó quất tới 200k, trong khi đó đĩa lậu của windows chỉ có 6k/1CD, 15/1DVD.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019