Apple và Linux đứng đầu bảng về khả năng dễ bị tấn công bảo mật

Thảo luận trong 'Tin tức công nghệ' bắt đầu bởi bk9sw, 30/8/10.

1. ohisee

ohisee Thành viên

Mình dùng Window 7 năm rồi mà mãi gần đây mới gặp virus có 1 lần thôi.

2. buihungkb

buihungkb Thành viên

Win 7 + Kis 2010 bản quyền từ khi mới mua máy về, 1 năm nay chưa từng quét đc virus trong máy ( trừ mấy con trong usb hoặc mấy con shell của mình ) :) nhiều virus hay ko là do trình độ sử dụng của mình cả thôi, nếu gà thì nên xài Mac cho nó đỡ mệt! Rồi lại ca cẩm windows lởm :)

Bachboss, bk9sw, fr0gvn1 người khác thích nội dung này.
  3. vuhai6

vuhai6 www.vuhai6.com

Câu này hay nè, like mạnh like mạnh :D

4. wavealpha

wavealpha Thành viên

KHÔNG BIẾT, KHÔNG THẤY không có nghĩa là KHÔNG CÓ mà chỉ là do mình KHÔNG BIẾT thôi.

5. Stanley Ho

Stanley Ho Thành viên

Mac kém an toàn hơn Windows thì lâu rồi. Có lỗi bảo mật trên Mac từ lúc phát hiện đến lúc có bản vá là rất lâu so với Windows. Linux thì ko tính, vì là đồ free, ko đc support chính thức. Windows nhiều người chê là kém an toàn, nhất là các bạn iFan và nhân viên của Apple là vì nó quá phổ biến chiếm khoảng 70%. Tụi hacker tập trung vô đó dễ kiếm an hơn.

6. Jolly Joker

Jolly Joker Do it with style, or don't bother doing it.

Mac có ít virus ko phải vì nó "chống virus tốt", mà vì ít ai thèm viết, hoặc chưa thèm viết virus chạy trên Mac. Chứ bất cứ hệ điều hành nào, nếu đã có khả năng thực thi tập tin, nghĩa là có khả năng nhiễm virus. Dân hacker thích tấn công Windows hơn có lẽ cũng chỉ vì nó quá phổ biến, còn Mac và Linux là "dân tộc thiểu số", chưa ai ngó tới mà thôi :D

Bachboss thích nội dung này.
  7. archangelyb

archangelyb Thành viên

"Thông tin này sẽ khiến người dùng thay đổi cách nghĩ về Apple và Linux, vốn được xem là ít bị tấn công bởi virus hay hacker."
    Đúng là kém bảo mật hơn nhưg ít bị tấn công bởi virus hay hacker thì là đúng chứ nhỉ?

8. prettychang92

prettychang92 Thành viên

Ko biết ý bác là mỉa hay đồng ý. Nhưng sự thật đúng như bác buihungkb nói đó.
    Mac OS cho đến nay độ bảo mật cực kém. Một khi nó trở nên phổ biến dần dần thì hacker sẽ để ý đến nó và viết virus. Đến lúc đó ko biết nó sẽ ra sao nữa. Sẽ ko còn hệ đh MAC nhẹ nhàng mạnh mẽ nữa mà lúc nào cũng è cổ ra đeo bám antivirus + virus, malware.
    OSX hay OX hay COW gì gì thì cũng na ná nhau thôi.

9. killed

killed Con rùa

KIS đồ bỏ đi bạn, mình có mua liense hẳng hoi mà cho vào sọt rác rồi. Tường lửa thì lêu nghêu, chả được tích sự gì, quản lý thì rối rắm, ít tính năng.

Ngoài ra các bạn chú ý: số lượng người xài, không phải ai cũng là dân Kỹ thuật, do đó dù hàng mạnh hay yếu vào tay người dùng bình thường thì cũng như nhau.

Phân tích là phân tích cái xác thực, do đó họ dựa trên người dùng ở mức độ End-user chứ không phải là 1 IT, 1 SE, ...

Xin cảm ơn đã xem.
    Mình dùng cả 3: Mac, Linux, Windows :)

10. JDung

JDung Thành viên

Bác này làm việc gì mà sống chung với nhiều loại virus thế

11. sslazio

sslazio Thành viên

license KIS của bạn còn hạn dùng ko ? có thể send cho mình được ko ? mình thích xài hàng bản quyền lắm (nhưng kinh tế...) Cứ pm wa hộp thư diễn đàn nhé. Thanks trước.

12. lebinh_hung

lebinh_hung Thành viên

tấn công trên MAC và LINUX thì lượm dc thông tin gì? trong khi đó người dùng Windows chiếm đa số thì việc tấn công trên Windows sẽ cho kết quả cao hơn là chuyện bình thường(thông tin quan trong,.....) vì đa số người dùng Windows vào công việc, lượm lặt thông tin của họ đáng giá hơn nhiều chứ.

Cũng như cứ nhìn vào hệ thống server sẽ thấy, 1 server phục vụ cho biết bao nhiêu người mà trong đó đa số lại là windows server thì việc tấn công vào đó mang lại "hiệu quả" hơn về "doanh thu".

Còn việc nữa là mình thấy có nhiều bạn bảo chưa thấy virus trên MAC bao giờ? muốn thấy không?(chẳng qua là họ không quan tâm nhiều đến vì lý do như trên, chứ không phải không có virus nhá). Không phải ngẫu nhiên mà MAC cũng có chương trình diệt virus đấy. Biết đâu khi bạn cài trình diệt virus vào thì máy của các bạn cũng báo bị dính vài con :D.

hahahaaaa

13. jfuolu

jfuolu Thành viên

Autodesk chuẩn bị tung ra CAD cho MAC, bao giờ có thuốc thang đầy đủ (chứ 4000$ cho bản CAD, em thường mua có 6000 Đ thì chịu :D ) thì cũng làm 1 chú Macbook Pro dùng cho có anh có em
    còn về mấy cái lỗ hổng em cũng không quan tâm lắm, có lỗ thì có thằng vá thôi lo gì. Anh em phải tập cách sống chung với lũ chờ hàng cứu trợ
    :D

14. kyokarmazen

kyokarmazen Núp Lùm

Chuyện bị dính virus hay không dính (dù trên MAC hay Win ... ) thì là một điều không sớm thì muộn. Ai cùng máy tính điều ít nhất vài lần bị dính Virus. Còn chuyện dính nặng nhẹ, nhiều hay ít là tùy vào cách xài máy cảu mõi người ;)

15. lebinh_hung

lebinh_hung Thành viên

Nếu ở HCM thì ra khu Bùi Thị Xuân or Tôn Thất Tùng mà kiếm, mình cũng kiếm ở đó bộ MX và Boris(chắc cũng sẽ có CAD) nhưng chả hiểu sao đĩa lậu mà nó quất tới 200k, trong khi đó đĩa lậu của windows chỉ có 6k/1CD, 15/1DVD.

16. 1234789

1234789 Thành viên

Có 1 câu hỏi e muốn đặt ra cho các anh chị e đang đọc comment này ( chỉ xét trên máy tính xách tay ,desktop không xét điện thoại , máy tính bảng ) :
    Thời gian bỏ ra nghiên cứu là 5 tháng cho 1 con virus trên 80% người dùng
    Và thời gian bỏ ra nghiên cứu là x tháng <5 tháng ( theo như báo cáo đầu topic vì nó nhiều lỗ hổng hơn ) cho 1 con virus trên số % người dùng còn lại .
    Cứ tính 1% người dùng có khả năng lây lan và mức độ phá hoại như nhau ( về thông tin , tạo rác ....)
    Vậy mọi người sẽ viết con virus nào :-/

Bachboss thích nội dung này.
  17. mhung7182

mhung7182 Thành viên

từ từ rồi cũng sẽ biết :devil:

18. delphi.about

delphi.about Thành viên

Là sao bác, e ko hiểu ?

Tinhte đang dùng server linux, cũng coi chừng :D

19. buidoimiennui

buidoimiennui Thành viên

Các bác rành lập trình cho mình hỏi chút, có phải Mac sử dụng ngôn ngữ giống Linux không nhỉ?

20. thanhsangmobile

thanhsangmobile Thành viên

Các nhà sản xuất phần cứng hay phần mềm muốn tham gia viết driver hay phần mềm cho MacOS đều phải cùng viết hoặc viết và đc Apple cấp cho 1 chứng thực mới có thể chạy dc trên Mac OS, nên số lượng virus cũng rất là ít, virus ít không có nghĩa là ko có sự nguy hiểm, chính vì sự chủ quan nền nhiều người dùng Mac bị dính "lừa đảo trực tuyến" rất nhiều, vì chủ quan nên ko cài chương trình bảo mật nào cả, bảo mật ở đây ko có nghĩa chỉ có virus mà là virus + spyware + adware + malware + lừa đảo tín dụng + web giả mạo ,....." , đôi khi cái ko có mà lại thành có đó các bác :D

cascadabadboy thích nội dung này.