Apple xóa plug-in Java ra khỏi mọi trình duyệt của OS X

TDNC
19/10/2012 1:14Phản hồi: 177
Apple xóa plug-in Java ra khỏi mọi trình duyệt của OS X
java_puzater_blogspot_ copy.jpg
Trong bản cập nhật mới phát hành cho hệ điều hành OS X hôm thứ Tư vừa qua, Apple đã xóa plug-in Java ra khỏi tất cả các trình duyệt (Safari, Chrome…) cài đặt trên máy tính của người dùng (OS X 10.7 trở lên). Trước đó, bản OS X cũng không còn được Apple cài đặt sẵn Java và chỉ xuất hiên dưới dạng tùy chọn mà thôi. Một bản cập nhật khác được phát hành gần đây còn tự động tắt plug-in Java nếu sau một khoảng thời gian người dùng không dùng tới nó. Lý do cho việc Apple "ghét bỏ" Java có lẽ vì nó quá nhiều lỗi, tạo cơ hội cho các hacker có thể tấn công vào máy tính của người dùng và đánh cắp thông tin của họ.

Tuy nhiên người dùng vẫn có thể cài đạt lại Java nếu muốn. Khi xem các trang web có ứng dụng Java, bạn sẽ thấy một dòng chữ nhỏ hay một cái khung trống có dòng chữ "Missing Plug-in", bạn có thể nhấn vào dòng chữ đó để cài đặt lại Java cho máy tính. Tuy nhiên lúc này khả năng bị hacker tấn công vào máy sẽ cao hơn nên bạn cần phải cân nhắc trước khi quay lại sử dụng các ứng dụng này.

177 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lại bảo với mật, với tớ thì ko quan trọng cũng chả sợ mấy ông hacker vì đơn giản tớ ko có gì bí mật cả
pahy155
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phaikodo bảo mật đâu chỉ là vấn đề lộ bí mất của bạn.
bảo mật không tốt hệ thống của bạn và chính bạn có thể bị lợi dụng để làm việc khác mà bạn không mong muốn hoặc ít nhất thì khi bị lợi dụng hệ thống của bạn cũng xuất hiện lỗi, chậm hệ thống, hệ thống không ổn định...
vậy bảo mật với bạn có quan trọng nữa không ta 😃

phụ kiện iphone 5
@pahy155 Nếu diễn đàn mà có nhiều người như bác thì hay biết mấy, bây giờ thì em đã hiểu, em chịu, rất cám ơn bác
@phaikodo bác nói phải!
choen
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phaikodo tên bác, ngày tháng nam sinh bác, dia chỉ email bác, dia chi nha bác ko bí mật à? 😁
em chưa đc sài app nên chả biết cái vấn đề này:p.. mới chỉ có đc chạy cái phần mềm ip trên ss ace thôi:p
pegasus3390
ĐẠI BÀNG
12 năm
xử lý tận gốc lun nhỉ 😁
Gỡ nhưng người dùng cũng cài lại, có giải pháp nào ko?
@then khung cài lại thì tự chịu chứ trách móc ai đc 😁
Thèng Apple này đúg là kẻ độc tài thiệt,tại sao phải chạy theo họ chứ,sao ko để họ chạy theo mình chứ,kinh doanh thế mới pro chứ hehe
ngocb2
TÍCH CỰC
12 năm
@trideptrai87 Apple nó quản lý theo kiểu việt nam mình "những cái gì không quản lý được thì cấm".
kiểu như bị đứt ngón tay , muốn triệt để hết k sẹo 100% ở ngón tay chặc cả cánh tay .
cài lại thì dc thui , nhưng động thái này có phải đồng nghĩa tuyên bố k hổ trợ khắc phục bảo mật java trên mac os nua .
M.A.T
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không thích th
Ko thích thì cài vào xài , nó đâu có disble luôn java mà sợ , cái này lý do bảo mật thôi
Re0
CAO CẤP
12 năm
cũng tốt , bảo mật quan trọng hơn mà , anh em ném đá hội nghị à :rolleyes:
@Re0 IFan đây mà.
Re0
CAO CẤP
12 năm
@longvuong_quocbinh all Fan bạn ạ 😁
Sử lý triệt để
Dễ hiểu thôi, Java là nền tảng của Android mà 😃
hieuvpm
ĐẠI BÀNG
12 năm
@laudaicat éo liên quan mẹ gì android ở đây!
Chết thế cái từ điển hán việt thiều chửu của em......... Có bác nào có từ điển hán việt trên Mac ko, chỉ cho e với....
Mr.Fox
TÍCH CỰC
12 năm
Hết Flash rồi tới Java, APP đang trên đường tiêu diệt tất cả các đối thủ.
có thể gọi APP là "Hitler của thế kỹ 21 trên phương diện CNTT"
hieuvpm
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Mr.Fox hình như android thần thánh bây giờ cũng gỡ bỏ flash, không còn cài mặc định rồi nữa thì phải?
@hieuvpm Cái này là do Adobe quyết định ko hỗ trợ flash trên môi trường mobile OS nữa mà tập trung trên môi trường desktop thôi (vì nguyên nhân cơ bản theo họ là ko đủ nhân lực), bản chất Google/Android rất muốn hỗ trợ càng nhiều thứ càng tốt..
pvtq9
TÍCH CỰC
12 năm
he he. Mình vốn ghét java. Nghe tin này thấy khoái quá
@pvtq9 java đối với dân code là rất quan trọng đấy
pvtq9
TÍCH CỰC
12 năm
@kut3_prince_9x nếu là dân .net thì cần gì java hả bro? còn nếu code cho mac dùng Qt C++, Object C, Pyhton...
Mình có học java nhưng chưa bao giờ muốn dùng nó để viết một app thực sự
@pvtq9 ứng dụng web 1 số vẫn đc xây dựng trên nền java mà bạn
@pvtq9 Chắc tại học java ngu quá 😁
Kiểu này là trả thù đây mà 😁
Cái tội làm cho ông mày mất mặt.
Giết!
bảo mật, bảo mật & bảo mật

chỉ là nguỵ biện của táo , do người dùng ko cẩn thận (hoặc người dùng MacOS quá ngu) thì chết , thiên hạ xài ầm ầm có sao đâu

sau này riết sẽ thành thông lệ của táo, hễ bất cứ ứng dụng nào có kết nối Internet mà bị táo ghét thì sẽ bị cấm, ko cho người dùng xài bởi lí do bảo mật "tạo điều kiện cho hacker xâm nhập"

@temp304 bạn Nguy hiểm quá 😃
@temp304 haha, "thiên hạ xài ầm ầm có sao đâu" cái này là bạn tự ám chỉ chính bạn hả; có thể bạn là người xài java và đang bị hacker theo dõi hành vi trên máy tính mà ko biết, hãy kiểm tra lại đi nhé. :p
N.E.M
CAO CẤP
12 năm
@temp304 cấm để các bác đó có động lực cập nhật bản vá chứ để ù lì hack tè le rồi k thèm vá thì có mà cạp đất à, ví như bạn là khách hàng đi mua sữa hộp về uống mà cứ tới cửa hàng đó là nó bán hộp móp, nhắc đi nhắc lại cũng k thèm làm, thế thì có qua tiệm khác mua k 😁
Thế này thì xem phim... làm sao được ;((
thangvh
ĐẠI BÀNG
12 năm
ặc, nếu như ko cho Java là mặc định nữa thì coi như là Apple sẽ không can thiệp gì hết khi có lỗi bảo mật sao?😕 (vì giờ coi như Java cũng chỉ là 1 phần mềm thông thường - tự dùng tự chịu)

thế này Apple bỏ mặc người dùng à?:mad:
@thangvh Chính xác là chối bỏ trách nhiệm về sau đó mà 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019