ARM: điện thoại Android dùng chip ARM 64-bit sẽ xuất hiện vào mùa Giáng Sinh năm nay

Duy Luân
24/4/2014 11:29Phản hồi: 171
ARM: điện thoại Android dùng chip ARM 64-bit sẽ xuất hiện vào mùa Giáng Sinh năm nay

Thông tin trên được chia sẻ bởi Tom Lantzsch, phó chủ tịch điều hành mảng chiến lược của ARM. "Một thứ chắc chắn đó là chúng tôi nhận thấy nhu cầu lớn đối với các sản phẩm di động 64-bit. Chúng tôi đã ghi nhận điều này với chip Cortex-A53, vi xử lí di động hiệu năng cao hỗ trợ điện toán 64-bit." Lantzsch chia sẻ thêm rằng việc các hãng sản xuất mang kiến trúc ARM 64-bit thực chất đã làm công ty bất ngờ bởi trước đó họ nghĩ rằng ở giai đoạn đầu chỉ có các server dùng trong doanh nghiệp mới cần công nghệ này. "Chúng tôi đã ngạc nhiên bởi vì 64-bit giờ đây tập trung vào thiết bị di động. Qualcomm, MediaTek, Marvell là một trong số những tên tuổi đã giới thiệu sản phẩm 64-bit ra thị trường".

Lantzsch nói thêm rằng tất cả phần mềm đều sẽ chạy nhanh hơn trên nền tảng ARMv8 (dùng trong các chip ARM 64-bit hiện nay). "Ngay cả những đoạn mã 32-bit hiện tại sẽ hoạt động hiệu quả hơn trên kiến trúc mới so với khi sử dụng chip ARMv7 32-bit. Bản thân kiến trúc này cho phép tiết kiệm tài nguyên khi thực thi các mã lệnh, có nghĩa là thời lượng pin sẽ tốt hơn, độ nhạy cao hơn, các tính năng cũng tốt lên". Vị phó chủ tịch nhận định thêm rằng những ứng dụng có nhu cầu lớn sẽ được chuyển đổi sang 64-bit trước, sau đó đến lượt các app khác.

Nguồn: CNET
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DRhohaho
ĐẠI BÀNG
10 năm
đáng để chờ đợi
Vậy là Apple có tầm nhìn xa nhỉ
Một bước đi sớm hay muộn!!
.
Đến baoh mấy cái máy giá rẻ mới chạy chip 64bit cho những thằng ít tiền như mình mua đây!!! 😔
tho nau
TÍCH CỰC
10 năm
tựa của bài dễ gây hiểu lầm. phải nói đúng là: cái điện thoại androd đầu tiên dùng chip 64bit....
chứ ip 5s đã là đầu tiên của năm 2013 rồi!
sau khi bị đá vào bi cuối cùng thế giới android cũng thức tỉnh phản công lại táo.
@hoan999999 Haha. Thật ra nó chỉ là loại phone 64 bit đầu tiên.
@nuinotrungdiep Vâng. Cái này chắc mình bác công nhận
@anhtuanngoc Ok, ha ha, mình đã hột vịt "lộn" .
@nuinotrungdiep mở khoá vân tay đầu tiên là cái điện thoại Porche p9521 nha bạn,giá lúc đó gấp mấy lần cây 5s hiện tại đó, ra mắt năm 2008 rồi
Rồi sờ mát phôn sẽ đi đâu về đâu trong thời buổi chạy đua vũ trang
@vanchinh193 Về tay người dùng chịu chi...:p
bác nào muốn nâng cấp thì chờ mấy em này ra rồi quất luôn
hamyty
CAO CẤP
10 năm
apple ko nói nhiều nhưng khả năng làm việc thì ai củng phải nể B-)
MrQuay
ĐẠI BÀNG
10 năm
apple quảng cáo thế mà nhiều người tin thật :p
đã vay cai chip đó là ăn cắp nữa 🆒

chip 64bit thật sự là ở đây 😃
jimmymouse
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Giang Hoàng Long Chấp cũng khó đấy bạn ah ^^
hp2013
TÍCH CỰC
10 năm
@vuminhquan301 Vãi hàng, rãnh rỗi đi giao tiếp đi chứ ru rú vô đt với máy tính sinh ra hoang tưởng với tự kỉ đấy.
Chỉ có thằng khùng mới đi so sánh như vậy. Có thằng khùng mới đi nói xe auto còn lâu mới đạt được đẳng cấp của máy bay.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@hp2013 ê , tui chưa đụng chạm tới bạn nha, nói như thế có ngày nó quật 1 phát vỡ mồm bây h . CPU APPLE A7 cùng lắm chỉ bang con Pentium 4 thoy
@MrQuay Thật sự rất khâm phục những người nghị lực phi thường có thể sốgn mà không cần có n*o =)):eek::eek:
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
1 bên là HDH chạy đa nhiệm, 1 bên thì ko đa nhiệm, sao so sánh được. Đã vậy Nó ràng buộc người dùng tùm lum thì lấy gì máy chạy ko tốt.

Suy nghĩ tiêu cực quá, Android 4.4.2 kitkat trên đã tối ưu hóa ram rất tốt, khả năng chạy mà GIẬT NHƯ ĐIÊN thì chắc dùng mấy điện thoại Nokia X, Galaxy Y,... rồi quơ cả nắm qua những dòng cao hơn.

Điện thoại nhanh hay chậm, giật hay lag...còn do người sử dụng có THÔNG MINH - SỰ HIỂU BIẾT về sản phẩm ko nữa.
@chán đời 88 hehe, bạn ấy bị apple lừa mà 😃 cứ tưởng là đa nhiệm thật.
@chán đời 88 Thực tế nó chạy đa nhiệm được. Nhưng do hiệu năng nên apple chỉ cho phép chạy nhạc mà thôi. Còn các ứng dụng khác nó sẽ bị Lập trình buộc dừng trong một thời gian nhất định khi tác vụ đó ko được thực hiện. Các bác nói thế là chưa chính xác hoàn toàn.
@nguyendonghai thực tế chạy đk,nhưng do hiệu năng nên apple chỉ cho 1 app nhạc chạy thui. nói thế nói làm éo gì . cái đó nó là mặc định của ios là vậy rồi . bác nói riêng cái dt nào thì còn đk chứ nói thế chối bỏ mịa ra. nói vậy thì cũng giống như việc nói nokia 1280 có thể lên mạng nhưng do màn hình bé,ko có màu nên nokia ko cho phép lên thui .
@chán đời 88 Ăn nói cho nó cẩn thận. So sánh thì quá vãi! =)))))
Là sao MOd... iPhone 5s của em dùng 64bit lâu rồi mà.
cái thời Sym vs Meego mình chưa dc xài đt nên k bít nó ntn lun. Nói chung là tất cả những gì mình bít chỉ vỏn vẹn từ 2012 trở đi nên k dám so sánh vs mấy cái hồi trc. Nhưng mình nghĩ về đa nhiệm thì rất đòi hỏi cấu hình và màn hình, mà mấy máy hồi xưa thì màn hình bé và cấu hình k cao nên mình nghĩ dù OS có đa nhiệm nhưng trãi nghiệm khó có thể so sánh vs các flagship hiện nay.
Riêng việc iOS thì chắc chắn là nó k đa nhiệm. Nhưng đó cũng k hẳn là khuyết điểm vì wan niệm của họ là tập trung mọi tài nguyên cho 1 tác vụ hiện hành để tối ưu hóa trãi nghiệm và k cần cấu hình khủng, pin nhìu.
Còn android đi theo hướng hợp nhất hóa các thiết bị, họ bít chắc là công nghệ phần cứng ngày càng phát triển và k có giới hạn nên họ xây dựng OS đa năng như windows. Họ mún 1 all in one device. Vì thời gian đầu phần cứng chưa theo kịp nên thua iOS về độ mượt, nhưng từ khi android 4.1 và phần cứng Snap Dragon S4 Pro thì gần như k khác biệt nhìu.
Khi phần cứng càng phát triển, android càng lợi thế hơn iOS vì nó đa năng hơn và phù hợp vs mong mún all in one device của nhìu người. Vd khi SS thành công đt màn hình gập thì chỉ cần 1 đt thay cho tablet, laptop, PC lun. Gập lại là đt, mở ra là tablet vs laptop, gắn vào monitor thì thành PC.
Cá nhân mình thì iOS lợi thế từ 2007-2012. Android sang bằng tỉ số từ 2012-2015, từ 2016 trở đi thì iOS sẽ dưới trướng của android NẾU apple k thay đổi định hướng chỉ tập trung 1 tác vụ, vì khi ấy họ sẽ k tận dụng dc hết tiềm năng phần cứng.
Nhưng lịch sử chứng minh táo đã nhìu lần lột xác, gây bất ngờ, hoặc ít nhất cũng thành công trong việc bám đuổi android. Bít đâu dc họ sẽ lại làm nên kì tích hoặc ít nhất k để tụt lại quá xa
bingka
ĐẠI BÀNG
10 năm
thấy sấp xếp ALU thanh ghi sao k có cảm tình rầu
dathero
TÍCH CỰC
10 năm

chỗ 2p30s đó. Video vẫn chạy nhé haha
dathero
TÍCH CỰC
10 năm
@vuminhquan301 Hô hô từ đầu tới giờ TRANH LUẬN có dẫn chứng đàng hoàng, có thím là hằng hộc chứ ai

Thôi, muốn cãi thì ra ngoài tạo thread đi, mình xin phép lượn để tránh loãng thread

Chào thân ái và quyết thắng
@dathero http://sohoa.vnexpress.net/cong-dong/blog/su-thuc-ve-da-nhiem-tren-android-va-ios-1497290.html
đọc bài này đi rùi sẽ hiểu , IOS ko có đa nhiệm , có cài tweak cũng vô nghĩa nhá
@vuminhquan301 Nói như bác thì chỉ ss và lg thực sự chạy đc đa nhiệm?,xài android thì phải root và cài các modules thì mới sướng, cũng như ios phải jaỉbeak và cài các teak, nhiều khi nhà sản xuất android muốn có app đa nhiệm nhưng sợ vấp vấn đề bản quyền
nttkts
TÍCH CỰC
10 năm
@vuminhquan301 Bạn nên phân biệt giữa Apple "ko cho phép" và việc "ko thể làm dc", vẫn có khá nhiều ứng dụng dc chạy nền đó bạn, nghe nhạc, download...
nếu ios thật sự đa nhiệm thì sẽ không có cái mac os
Thế mà khi Apple ra 64bit thì bị ném đá là câu khách ,ko cần thiết...ôi giời đúng toàn là cuốn theo chiều gió.
vitary
ĐẠI BÀNG
10 năm
hơ.. có mỗi mấy cái con chip 32-64bit thôi mà căng thẳng thế? đã có ai thử benmark chip của nokia 1280 chưa? hiệu năng cực khủng khi test với game có đồ hoạ cực nặng snake xenzia chạy ổn định vs 60hình/s =)) cực kì tiết kiệm pin: có thể để được 1 tuần, chưa kể máy khởi động trong chưa đầy 6s. thử coi mấy con chip hiện nay con nào ăn được =)))
mình cũng ko hiểu nổi mấy bác ấy dùng j mà phán s800 chạy giật nữa? hay mấy bác chỉ xài galaxy y nokia X rồi phán bừa! trc đây thì nó giật thật, nhưng giờ khác nhiều rồi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019