Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Asus EEE PC với hệ điều hành Windows XP và Windows Vista (Thông tin và cài đặt)

EEE4G
16/1/2008 16:21Phản hồi: 62
Asus EEE PC với hệ điều hành Windows XP và Windows Vista Là một trong số những người thích dòng máy tính UMPC, cũng đã dùng qua nhiều loại UMPC rồi và đã chán vì màn hình quá nhỏ hoặc thiếu bàn phím… nên khi xuất hiện dòng Asus EEE này tôi đã mua ngay 2 máy về dùng. Dòng EEE đã mua là 701 (loại SSD-4G, webcam, pin 5200mah), lý do chọn: - Pin dung lượng cao hơn so với loại không webcam. - Chỗ lắp RAM nằm dưới đáy laptop, dễ tháo ra để nâng cấp RAM.

Cảm nhận khi dùng Linux, sau một hồi loay hoay đã thấy chán vì không quen, không tìm thấy nhiều phần mềm quen thuộc như bên Windows OS, không tiếng Việt, thi thoảng cũng treo đơ ra nên quyết định cài lại sang hệ điều hành Windows XP SP2 Pro.

Do lần đầu cài nên sử dụng đĩa cài WinXP thường, do vậy khi cài xong toàn bộ WinXP, Office, Từ điển Anh – Việt, YM, Picture Viewer và một số chương trình khác thì tổng số dung lượng trống còn lại chỉ khoảng 500MB. Tuy EEE trang bị ổ SSD nhưng CPU yếu và ít RAM nên tải cả đống file library của WinXP cũng khá ỳ ạch, hiệu suất không cao. Sau đó, qua nghiên cứu một số trang web như nliteos.com tôi tự làm một bản WinXP Lite gọn gàng (bộ cài có 187MB) khi cài xong WinXP trên máy chỉ chiếm có 500MB, tổng số dung lượng chiếm khoảng 1GB khi cài đầy đủ mọi thứ cần thiết như WinXP SP2 + HotFix + IE7 +WMP11 + Office 2003 (Word, Excel, Outlook, PowerPoint).

Đối với dòng EEE này chỉ nên dùng các phần mềm plug and play là tiện nhất, hay còn gọi là các mềm portabe apps (copy vào là chạy) ví dụ như các phần mềm sau: Total Commander, Media Player, Mtd2002EVA,… Thời gian khởi động WinXP chưa tweak trên EEEPC khoảng 40 giây, sau khi tweak khoảng 20 – 25 giây. Còn đối với Vista, tổng dung lượng chiếm dụng sau khi cài đặt VistaLite + Soft khoảng 2,4GB. Thời gian khởi động Vista chưa tweak trên EEEPC khoảng 1 phút 45 giây, sau khi tweak khoảng 1 phút 20 giây. Riêng hiệu ứng AERO không chạy trên EEE vì GM910/915 yếu quá không tải được, còn các hiệu ứng khác đều chạy được hết.

Cảm nhận nếu dùng WinXPLite thì rất nhanh, còn Vista trên Asus EEE chạy đương đương như một laptop HP/Compaq V3000 / DV2000 (như thế đã là quá tốt so với cấu hình quá yếu của Asus EEE series).
Đấy là một số thông tin để các bạn tham khảo và hoàn thiện EEE của mình. Đa số các máy Asus EEE bán tại Hà Nội đã được cài sẵn hệ điều hành WINXPLite có giao diện Windows Media Center / Vista skin. Tuy nhiên đó là những phiên bản đầu tay nên còn nhiều sai sót, chắc các phiên bản Windows Lite sau sẽ chạy tít hơn nhiều.
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác có đĩa víta lite ko nhỉ, xp thì em tự chế được chứ vista chưa làm(đang xài eeepc gõ bải này 😁 )
àh mà có bác nào cài mac lên em nó chưa nhỉ
caloc123
ĐẠI BÀNG
15 năm
hình như mỗi người rút gọn một kiểu à nên thiếu thốn nhiều thứ lắm . :angry6wn:
Windows XP Sp2 Tiny ở các cửa hàng CD tại TP.HCM hầu như đều có bán. Bạn ra Tôn Thất Tùng tìm là có ngay. Trường Giang chẳng hạn.

Hay download tại đây (bộ này 112MB):
PHP:
http://rapidshare.com/files/7237553/TinyXP.part1.rar.html
http://rapidshare.com/files/7243386/TinyXP.part2.rar.html 
Passwordwww.ithotnews.com
Chúc vui.
biencan
ĐẠI BÀNG
16 năm
mình DL dc rồi ,sau khi nối lại 2 phần và giải nén đc luôn rồi,nhưng mà không biết phải làm tiếp theo như thế nào để cài,nhờ bạn hướng dẩn giúp mình ,mình chưa thông thạo việc này lắm .Thanks
nokia_tcx
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bạn dùng Nero đốt file dưới dạng iso và format lại linux rồi cài thôi.
Em cũng thế, đã có file iso nhg ko có ổ CD nên ko biết cài ntn cả
E có USB 2 Gb rồi
biencan
ĐẠI BÀNG
16 năm
mình biết đốt file dưới dạng data hay video chứ khg biết dạng ISO ,dùng Nero thì làm sao vậy bạn.Thanks
babygoat
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bác chạy Nero Buring ROM -> Recorder -> Burn Image ... -> ISO file -> Cháy lên đi lửa thiêng Cao Nguyên hú hú hú :p
theo như em thấy, cài xp sp2 gốc rồi làm như trong sách hướng dẫn đi kèm của eeepc thì windown vẫn chạy mượt mà, cài xong tốn hết có hơn 1gb xíu trong đó pagefile đã 512mb rồi 😁
Với bản Tiny thì bạn dư ra gần 300MB. Dung lượng này gần đủ để bạn yên tâm cài đặt Office 2003.
mình cài XP tyny rồi nhưng không ổn lắm, khi cắm cáp Lan vào máy không nhận ra IP, nói chung xài o bằng XP Pro. Riêng em thì xài thêm 1 HDD usb của laptop 120gb, rồi khi cài ứng dụng vào cài lên HDD là được, mình hiện tại xài được hơn 1 tháng rồi ok lắm.
sao bác ko xài mấy soft portable nhỉ 😁
Cài đặt Windows XP lên Asus EEE không cần Ỗ CD gắn ngoài

Mời bạn đọc bài dưới đây. Mình không muốn dịch bởi vì có rất nhiều tác vụ như FDisk, Format mà nếu người thực hiện không biết đọc tiếng Anh thì hậu quả khôn lường.

Lưu ý: cách này bạn cần phải có đĩa Setup Windows XP với điều kiện là trong thư mục i386 phải có file winnt.exe. Điểm thứ 2 là khi Fdisk lại ỗ Flash bên trong Laptop bạn xóa hết luôn các partition, cả Partition cótên BIOS luôn.

Cảm ơn bạn vì bài viết nhưng mà cái này biết từ lâu rồi 😃
Nếu các bác không tin tưởng XPLite hay XPTiny thì các bác có thể sử dụng phần mềm nLite. Đây là một công cụ cho phép bạn lược bỏ hay thêm vào các thành phần mềm bộ cài đặt Windows XP. Phần mềm miễn phí và khá dễ sử dụng.

http://www.nliteos.com/nlite.html

Kỹ thuật dùng nLite xem Tại đây.
Thanks bác đã chia sẻ những thông tin rất bổ ích cho anh em đã đang và sẽ sử dụng em EEE này. Bác vui lòng cho em hỏi bản XP SP2 của bác lược bớt rồi thì còn hơn trăm Mb nhỉ ? nếu có thể thì bác gửi cho em xin qua Sucukinhtrang@gmail.com cùng hướng dẫn cài đặt nhé bác. một lần nưã cảm ơn bác nhiều.
Kakita
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cho em xin cái chương trình để rú gọn win XP hoặc Vt đc không ạ.Cảm ơn các bác nhiều
em hỏi hơi noob 1 chút. Sau khi cài XP rùi, lỡ mún trở lại linux như cũ, có được hok ah? (Máy em chỉ được sỡ hữu vài tháng, sau đó phải trả lại)
Ý em là có pác nào bít cách backup toàn bộ nội dung SSD (kiểu như ghost trong win)
Em đang xài 4g chạy linux zin
thnx các bác trước
lamlequang
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bác đang dùng Linux Xandros zin theo máy thì bác làm theo hướng dẫn sau:
1.Reboot lại máy.
2.Bấm F9 liên tục cho tới khi hiện ra một cái bảng thông báo có 3 option.
3.Bác chọn dòng số 3: Restore factory...
4.Nó chạy mấy dòng chữ rồi báo gõ : yes.
5.Gõ Yes rồi đợi một lát nó báo press enter reboot
6.Gõ Enter rồi làm theo các hướng dẫn đăng nhập nhé bác.
Nhớ là chỉ dùng cách này khi đang sử dụng Linux Xandros zin của máy thôi đấy nhé
Chúc bác thành công.
Thêm 2 lý do cho tui để wa xp

Ngoài vđ tiếng Việt, còn có 2 lý do sau để mình chuyển sang XP. (sorry Mr Gates, vì iem hẻm có bản quyền OS của ngài !)

1- Xài XP mới fát hiện ra là eee pc nhận rất tốt dung lượng thẻ nhớ. 4G cùi bắp <300 k VND chạy fà fà.
Ngày trước trong linux, em nó hơi bị chảnh, không cho thấy capacity, dù vẫn cho lưu đủ 4G (xin nhắc lại là 4G cùi, hok fải mấy thứ "xịn" giá bạc triệu)
2- Lại nữa, trong XP em nó có đủ chuột fải - chuột trái mới sướng ! Trong khi đó trước xaì Linux hok thấy có chuột fải.... Khó chịu "zô cùng"

Mình tạm kết luận là nhà ASUS nó thiết kế con này để chạy win, nhưng để giảm giá, bác í hok cài xp mà để anh em ta "zọc" chăng?
Sau khi cài win XP cho Asus Eee 4G thì sẽ bị mất webcam
Dù rằng đã enable trong BIOS và uninstall USB device trong Device Manager để reinstall nhưng vẫn không tìm được driver cho USB device nên ...webcam vẫn không run được. Các bạn nào có kinh nghiệm xin tư vấn giùm
Thanks
babygoat
ĐẠI BÀNG
16 năm
bác cài win nào ? bản rút gọn hay bản thường ? nếu bản thường thì kiếm bản khác cài lại xem
hoặc thử cách này trước: vào update driver cho webcam, rồi dẫn đến bộ cài của win xp, sau đó nếu nó đòi phải có file dshowext.ax thì tải file ở dưới đây về dẫn để nó nhận , :yes4lo:
dshowext.rar
bạn down bộ driver dưới chữ ký của tôi. có đầy đủ driver cho eee_pc nhé:yes4lo:
Jangnhut
TÍCH CỰC
16 năm
Mình dùng USB boot hiren 9.5 và chép file ghost XP Home (384Mb) vào thẻ nhớ MMC 1G,boot vào ghost được nhưng đến khi chọn vùng để bung file ghost thì không được (nút ok mờ đi). ASUS 2G
Phiền mọi người giúp tí 😃
Bạn down ghost XP Home (384Mb) ở đâu thế ?
Có thể gửi cho mình được không?
babygoat
ĐẠI BÀNG
16 năm
Tặng bác bản XP pro sp2 (200 MB) khi ghost ra và bỏ page file thì còn khoảng 400 MB 😃
http://rapidshare.com/files/118217002/winxp.part1.rar
http://rapidshare.com/files/118221592/winxp.part2.rar
http://rapidshare.com/files/118222148/winxp.part3.rar

Driver thì bác dow ở sign của bác này http://tinhte.com/forum/member.php?u=16438 😃
Jangnhut
TÍCH CỰC
16 năm
Mình mua đĩa ghost xp home này ở ngoài cửa hàng
300000
ĐẠI BÀNG
16 năm
mình mới làm một bản ghost cho máy eeepc 901 windows server 2003 advadced enterprise full gồm cả cập nhật cuối tháng 7 ,gồm đầy đủ hết chức năng bạn có thể cài vào để học mang hoặc làm iis chạy chơi , có ai thích không thì tôi gửi link cho mà tải về

gồm có

yahoo chat
vnc server để máy khác nối vào máy tính của bạn để điều khiển từ xa máy tính của bạn.
vnc viewwer để điều khển máy tính từ xa , bạn có thể điều khiển được mac , win , lunix
mobilereader phần mềm đọc sách
adobe reader mới nhất
microsoft office 2003 full, excel2003,outlook 2003 word2003, access 2003
từ điển anh ,nga, việt ,pháp, đức, nhật có hỗ trợ click and see.
tổng đài điện thoại kỹ thuật số sử dụng giao thức Voip 3CX Phone server , dùng để thiết lập toàn bộ hệ thống tổng đài điện thoại , bạn có dùng chương trình này để biết eeepc thành tổng đài điện thoại kỹ thuật số . không cần phải mua những tổng đài chuyên dụng tốn nhiều tiền làm gì , con eeepc này dùng là đủ rồi. thiết ;ập chức năng này tương đối khó nên ai có thực sự cần thiết thì tôi hướng dẫn cho
x_lite phần mềm gọi điện thoại quan net dùng Voip , bạn có thể thiết lập cùng với phần mềm 3CX Phone Server để sử dụng gọi điện thoại
-k-lite codes các loại code để coi phim và nghe nhạc , không cần phải cài thêm gì nữa.
winrar
unikey dung để viết tiếng việt .

tất cả chỉ mất khoảng 1.9 gb thôi nên bạn có thể cài vào và chạy ngon , ai mới mua máy 901 mà thích thì nhắn tin lại trên diễn đàn tôi gửi link lên cho
khoanv
ĐẠI BÀNG
15 năm
gửi link cho mình nhé
nếu có bản hướng dẫn cái Voip 3CX Phone server thì tốt biết mấy

trân trọng
Bài của bạn tôi đọc và thấy thích khi cài được cho eee winserver. Bạn có thể giúp tôi có được bản ghost này không: longtax@gmail.com
===========
Chân thành cảm ơn bạn 300000.
==========

Cho tôi hỏi liệu tôi có thể dùng bản ghost này cho eee4g không.
Hàng mới dzìa nè vô tham khảo đi khá hay đó. Làm một đĩa vista gói gọn vô đủ 1 cd và có thể chạy trên những máy "rùa" như PIII với với RAM 256. Hướng dẫn khá chi tiết đó.
Link-->http://forum.amtech.com.vn/tin-tuc-news/54044-vista-ultimate-lite-mix-sp1-v2-0-cd-686mb-nho-tien-loi-chay-voi-256mb-ram.html
hàng đẹp quá
chào các bác pro, em mới tậu 1 con acer aspire one 8G, em muốn chuyển qua hệ điều hành windown nhưng em làm mãi mà không được.
Bước 1 em tạo usb boot đã xong
Bước 2 phải dùng pqmagic để chuyển về FAT32 (bước này em chưa làm được)
Bước 3 tắt D2D trong bios và ghost win XP vào.
Em đã ghost XP vào và nó báo erro 7
Bác nào biết chỉ dúp em. thanks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019