ASUS K43SJ Khởi động Win 7 rất chậm

tuan_hidro
20/12/2011 7:38Phản hồi: 143
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhiều cách làm tăng tốc lắm:
1: start -> Gõ MSconfig -> Startup -> bỏ tick những phần mềm ko cần thiết mỗi khi khởi động Win ( đặc biệt Yahoo, Skype, IDM)
2: Nâng RAM (8GB là thấy ngay sự khác biệt)

Máy mình tốc độ khởi động khoảng 40s, điểm thấp chứ ko cao đâu nhé:
@khoado93 sao 8Gb RAM của bác mà điểm Win có 7.4thôi, ảo thế, máy em có 4Gb RAM thôi mà đã 7.4 rồi. Với lại điểm Win là điểm chấm thấp nhất của 1 tiêu chí trong máy, chứ điểm Win có liên quan gì đến thời gian khởi động máy đâu. Trước máy em chán lắm, h ngon hơn nhiều rồi, khởi động chỉ nằm trong khoảng 20-30s thôi, khởi động xong 3s sau dùng được ứng dụng ngay, 😁
@tuan_hidro À, mình xài dou RAM, 2 cây 4GB nó nhận 4GB chạy dou 😃. mình nói điểm cao là 2 dòng đầu đấy, 2 dòng đầu ảnh hưởng nhiều nhất về tốc độ bật máy 😃
Máy mình cũng khoảng 20-30s nếu từ shutdows mà bật máy, nhưng đa số để Hirbernate nên ko bao h quá đc 20s :D
do lỗi win hay bị virut thui máy m cũng k43sj i3 ram 2G dùng win7 khỏi động chỉ 10 den 20 giây.
mình mới mua con asus k43sd - ram 4g - card đồ hoạ 2g...! dữ liệu thì chưa có gì nhiều. cài win xong thì kèm mấy chương trình kaspersky và tuneup khi update thì máy hay bị đơ. đặc biệt khi màn hình đã hiện ra chữ welcome thì chờ khoảng 30s, trong khi dòng dell-vostro 1400(core 2 duo-ram 1g) lúc trước mình xài thì khoảng 10s là vào đc desktop.....! chả hiểu nỗi i5 vs core 2 duo mà thua.bó tay thật
vdung1972
TÍCH CỰC
12 năm
@nguyencst Dòng này nó thế bác ạ, bác vào GG search thì có mà đầy. 2 hãng khác nhau không thể so sánh như vậy được bác ạ
Máy em cũng bị khởi động màn hình đen. chưa có cách khắc phục. Mong các bác sớm tìm ra phương pháp
@the_duck Update BIOS chưa
Cài này thig mình chưa up ban a. để mình thử xem sao.
Minh su dung em K45 VX VS071, i7, cac roi Nividia 2G, ram 4G, cai win7 SP1 Ultimate 64 bit tai tren mang, cai toan bo driver, cai Kaspersky, cai kha nhieu chuong trinh khac nua, khoi dong khoang 40 giay, minh da bam gio nhieu lan roi, khong biet nhu vay co cham lam khong cac Pro?
@mypicture2610 40s là nhanh rồi đó bạn. Muốn nhanh nữa chỉ có thay ổ SSD thôi.
@the_duck khởi động chậm là do ổ cứng tốc đô có 5400,thay nó bằng ssd hoặc ổ 7200 là thấy khác liền.hi

asus k43sj co i3 2350 ram 2G của mình nè
Dòng asus bạn nào cắm thẻ hoặc đầu đọc thẻ vào ke đọc thì tháo ra nhé. Nếu không sẽ bị khởi động màn hình đen đó nha.
Thấy các bác kêu nhiều quá, muốn máy nhanh các bác chỉ cần nâng cấp 2 cái
- nâng cấp ram nên tối thiểu 4gb ( ram bây giờ rất rẻ, xứng đáng nâng cấp )
- bỏ ngay ổ hhd và thay bằng ổ ssd , nếu ít tiền làm con 60 gb khoảng 1, 5 triệu để cài win và ít ứng dụng cần thiết còn phim .. Lưu ngoài cũng được hoặc nếu ko lắp hhd vào ổ dvd.
Đảm bảo các bác khi tắt và khởi động nếu không bấm nhanh thì ko kịp nhìn thời gian cho mà xem. Em cũng phải vừa đầu tư nâng cấp xong, xứng đáng đồng tiền bát gạo, cảm giác như đang đi xe đạp nhảy phắt lên ô tô.
Mình cũng mới mua con k55vm i5 thấy máy khởi động mất tầm 1phút .có quá chậm k mấy bạn???
boyrocky
ĐẠI BÀNG
12 năm
mới mua con asus K43SM và thấy nó khởi động cũng khá nhanh, khoảng 1 phút mà mình thì cài game rất nhiều, bật máy lên là chạy steam torrent IDM unikey yahoo ... cũng đâu đến mức chậm như mấy bạn
Các bác cứ nói thế nào ấy chứ, thay này thay nọ. các bác nghĩ sao khi so sánh K43SJ với HP probook 4410S. 2 con cùng bật nút nguồn đông thời thì con HP kia đã sẵn sàng để chạy các ứng dụng trong khi con ASUS K43SJ kia thì vẫn đang ở màn hình Welcome (mà còn xoay tít ở đó mãi mới hết cái màn welcomme). Em chứ kể đên cấu hình của 2 máy, chí nói riêng con HP kia win đã cài được gần 1 năm, ứng dụng thì cài cũng kha khá. Theo em thì: 1 là dòng máy hoặc loạt máy em mua nó bị lỗi (đen phải chịu thôi) 2 là về Việt Nam các bác nhà ta đã nhào nặn nó ra cái thứ khác so với nguyên gốc. Haizzzzzzzzz...
boyrocky
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cpucorei
bạn phải biết chương trình hỗ trợ kèm theo của máy asus khá nhiều, khi bắt đầu khởi động win là nó cũng bắt đầu khởi động chương trình update máy đầu tiên, chưa kể những cái khác
2 là asus phải khởi động điều hòa bên trong máy, nó khởi động lâu hơn nhưng dùng sẽ mát hơn rất nhiều so với con hp bạn nói
phamluong92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cpucorei Thời gian khởi động windows nó quan trọng và cần thiết với bạn như vậy k? Hay là hiệu năng và cảm nhận khi dùng quan trọng hơn?
Máy của t cũng chỉ I3. ổ cứng thì HDD. Học lập trình nên phần mềm thì khỏi bàn. game thì chiến cũng nhiều. khởi động cùng tầm 35-50s. Wellcome có thể xoay lâu. Nhưng khi máy đã khởi động xong. Tôi chắn chắn chả thua kém máy nào. Nhiệt độ thì HP thua xa. PIN thì tầm >4h. Mấy K53sv, đã mua được hơn 1năm.
p/s: Máy nó nhanh hay chậm cũng là do người dùng thôi. "biết và hiểu nó" thì nó sẽ tốt thôi.
@phamluong92 TOPIC NÀY ĐANG NÓI VỀ DÒNG ASUS K43SJ NHÉ BẠN.

Và xin nói thêm, không những khởi động lâu tắt máy lâu mà tắt ứng dụng cũng lâu không kém. Bạn nghĩ sao khi 2 máy cùng chạy 1 game rồi cùng tắt cái game đó, con ASUS k43SJ kia muốn nhanh thì phải vào task manager để off nó, nếu không thì nó phải lờ đở mất khoảng 1 phút mới hết. hic...
Nếu ai theo dõi topic này từ đầu thì thấy rằng nhiều bạn dùng K43SJ bị như vậy.
em mới lấy con k55a sx 204 mới cài avast thì từ lúc bấm nút đến hiện hết icon trong win 7 ultimate là 45s chưa cài avast thì 39s
phamluong92
ĐẠI BÀNG
12 năm
1 thiếu xót khi không đọc kỹ là K43. Nhưng 2 máy đó của bạn có cùng cấu hình không vậy? có cài win như nhau không? Phần mềm như nào? So sánh như này cái gì nó cũng chỉ same same nhau thôi. K53 thì nó còn có tới 2vga. nhiều khi ứng dụng nó không tự nhận vga được. Lag hơn ấy chứ.
Thêm 1 điều nữa là. Khi đang dùng ứng dụng nặng, chơi game hay soft nặng, Khi vừa thoát xong, rất nhiều dữ liệu tạm vẫn còn lưu trên RAM hay HDD. tắt máy luôn thì nhanh hay chậm còn phải do nhiều yếu tố. như là: tốc độ HDD,CPU, main do từng hãng sản xuất sẽ khác nhau. và sẽ có những giới hạn nhất định cho từng phân khúc.
mà bạn có tắt game đúng cách không? 😁
các bạn thử chuyển qua dùng win8 đi, khởi động rất nhanh và nuột lắm. 😁. Máy mình tầm 15s là dùng được rồi. :D
mới xúc con k55vm khởi động 2p40s, Disk Defragmenter xong còn 1p30s. vừa mới cài lại thì chạy 1p là xong, chưa chạy defrag nữa, xong chắc dưới 1p 😁
mynkp
TÍCH CỰC
12 năm
mình cài win7 64bit ultimate mà toàn phải hibernate, chả dám turn off vì nó lên lâu quá 😔
vdung1972
TÍCH CỰC
11 năm
Cái quan trọng là con cũ mình dùng thật sự như là lỗi luôn, HDD 7200rpm, ram toàn 4Gb trở lên mà tắt bật toàn trên 1 phút có khi 2 phút, màn hình đen xì. vào tìm hỏi ông gu gờ thì ra một loạt bạn cũng bị như mình, chứ tắt bật dưới 1 phút thì ngon rồi. Mình dùng nhiều máy, cũng gần chục con, kể cả mấy con netbook chạy atom yếu xìu đều khởi động nhanh hơn. Chứng tỏ dòng A/K của ASUS đó sác xuất bị lỗi đó là cao, vì quan trọng là rất nhiều người bị. Các máy của hãng khác gần như không thấy mắc lỗi này.

Sau này đổi qua con dòng N cấu hình hơn nhau là chíp I5, con kia I3 còn lại cấu hình giống nhau, thế mà con N chỉ khởi động có 3x giây, vẫn cài bản Win 7 trước mình cài cho con A43 kia. Pó tay.
mình cũng xài K43SJ windows 7 ultimate mới cài thì chạy khởi động tắt bình thường 30 - 40s cho khởi động, tắt máy chừng 25s nhưng khi cài driver vào thì đến đoạn touchpad và bluetooth thì rùa bò luôn. Từ hồi chuyển lên windows 8 thì chừng 10 - 15s (nhiều máy thì chỉ cần 8s) lên đế màn hình lock screen, tăt máy chỉ khoảng 25 - 35s (hơi chậm so với một số dòng máy khác khoảng 15s thôi, với SSD thì chỉ 5s), restart thì khi khởi động khoảng 40 - 50s lên ==> khai tử luôn windows 7 luôn 😁
Như mình đã nói ở trên, các bản win7 đối với dòng máy này đều khởi động và tắt máy chậm. Chưa có lời giải thích nào thoả đáng cả.
@cpucorei Đến tay mấy chuyên gia bảo hành của Asus và FPT thì lại bình thường thế mới lạ chứ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019