Bạn chơi thiết bị ảnh bằng tài chính hay bằng trí thông minh?

chut_langman
7/6/2014 10:28Phản hồi: 281
Bạn chơi thiết bị ảnh bằng tài chính hay bằng trí thông minh?
Bạn chơi thiết bị ảnh bằng tài chính hay bằng tư duy?
Thiên Di

Nghề chơi cũng lắm công phu, và câu danh ngôn đó đối với lĩnh vực nhiếp ảnh vẫn không hề ngoại lệ. Nếu bạn là người dư giả về tài chính, tiền không phải là vấn đề thì mọi thứ quá đơn giản, chỉ cần chạy theo những sản phẩm tối tân nhất, đắt đỏ nhất mà không cần nhiều suy nghĩ bạn cũng có thể chọn được những ống lens, máy ảnh và các thiết bị hỗ trợ khác là bạn đã có thể sớm đến "đích" của sự hoàn mỹ đối vấn đề thiết bị (ở đây không bàn đến vấn đề kỹ thuật). Nhưng mình dám đảm bảo với các bạn rằng, có thể cái "sướng" đến từ tài chính đó chỉ giới hạn ở sự hỗ trợ tối đa của thiết bị hiện đại để đem lại chất lượng ảnh tốt, chứ bạn ko thể sướng ở trong sự khám phá tìm tòi trong việc tìm kiếm sự phối ghép của các thiết bị cũ, rẻ tiền và đôi khi dường như bị lãng quên - nhưng chất lượng ảnh vẫn không hề thua kém với những trang thiết bị tân thời.

Đó bạn thấy đấy, nhiều tiền chơi chưa chắc gì sướng, vì việc tới đích bằng tài chính dễ dàng quá đâm ra đơn điệu tẻ nhạt, đâu có nhiều trở ngại, mà chính những trở ngại đó mới mang lại những trải nghiệm đầy cảm xúc riêng. Nói cách khác, việc bạn chỉ cần ít tiền để đi đến đích. Nó đòi hỏi sự vận động của sự hiểu biết, tìm tòi và tinh tế. Và khi bạn có trên tay một thiết bị huyền thoại dù trông có vẻ đã lỗi thời với giá cả cũng rẻ "huyền thoại" thì lại thêm một cái sướng nữa xuất hiện: rẻ mà chất tương đương với tầm đắt. Điều đó sẽ không thể không khiến các bạn chơi thiết bị bằng tài chính rủng rỉnh phải ganh tị.

Và với những dòng máy pro đời cũ của 2 hãng chính là nikon và canon với giá khá mềm từ 15 triệu đồng trở xuống bạn đã có nhiều lựa chọn quá tốt. Chẳng hạn ở đây mình chỉ dám bàn về dòng Nikon vì mình chỉ trải nghiệm chính qua dòng này. Ví như dòng Nikon D2X sản xuất từ 2005 (hoặc phiên bản đỉnh sau D2xs giá cao hơn), Nikon D300 hay thậm chi dòng bán pro là huyền thoại giá mềm nhất D200 sản xuất 2005 với giá thị trường hiện nay dao động từ 6-8 triệu đồng (hàng đã qua sử dụng) cũng đem lại những bức ảnh chuẩn xác và chất lượng, tuy nhiên tùy vào ưu hay nhược điểm của từng dòng body mà người cầm máy có thể chi phối thiết bị để chụp được những tấm ảnh chất lượng nhất. Chẳng hạn như đối với Nikon D200 khuyết điểm là iso cao noise khi thiếu sáng, bạn phải hỗ trợ bằng flash cho tốt, hoặc tìm những ống lens có khẩu lớn để lợi sáng không cần phải nâng cao Iso vốn rất kém.

Và một yếu tố quyết định quan trọng tiếp theo, theo mình chiếm hơn 60% ảnh hưởng chất lượng đối với một bức ảnh (quan trong hơn cả body) đó là ống lens. Nếu đối với body thì dù sao số lượng các model cũng có hạn, nhưng chuyển sang lĩnh vực Lens thì bạn đang bước chân vào một khu rừng ống kính với nhiều chất lượng và giá cả khác nhau, bởi vì ngoài những ống lens chính hãng (Nikon, Canon) thiết kết riêng hay chung cho những dòng body của riêng mình, thì ngành công nghiệp ống kính từ lâu đã có nhiều thương hiệu trứ danh khác cùng tồn tại song hành, khi thiết bị ảnh số còn chưa ra đời mà máy ảnh còn sử dụng phim... như hãng Yashica, Carl Zeiss, Pentax, Helios, Pentacon, Soligon, Jupiter, Sigma Tamron... đều có sản phẩm sản xuất cho hãng thứ 3. Và rất may mắn là kho lens MF sản xuất cho máy phim đời cổ vẫn có thể được hỗ trợ tốt trên rất nhiều loại body số hiện nay, và đó được mệnh danh là một kho báu giá rẻ cho chất lượng ảnh không thua kém, nếu không muốn nói là có những ống còn vượt xa những dòng Lens hiện đại tối tân và đặt biệt cũng đắt đỏ như dòng MF CZ cao cấp.

Tuy nhiên để bước chân vào kho báu lens cổ đầy bí ẩn này, ngoài việc bạn phải nghiêm cứu 1 body có thể hỗ trợ đo sáng tốt đối với lens MF cổ, bạn cũng nắm được việc chuyển ngàm (đối với một số lens có ngàm phi 42 của các dòng máy phim khác). Và đối với dòng ngàm 42 thì Canon có lợi thế hơn so với Nikon vì vấn đề chuyển ngàm đơn giản, không cần lắp gương cận thị cho lens làm giảm chất lượng ảnh rất nhiều do thấu kính cận thường có chất lượng thấu kính không tốt.

Bật mí với các bạn chơi Canon thì hãy chú ý đến lens Yashica với những body full frame như 5D M I, 1DM II, thì cho chất ảnh vô cùng ấn tượng đến mơ màng, đó là những đánh giá của những diễn đàn phương Tây mà em chưa có cơ hội để trải nghiệm, và anh em Nikon cũng phải nuốt nước bọt thòm thèm (và đương nhiên là len MF Yashica rất rẻ).

Nếu bạn không có nhiều điều kiện để test hết những ống lens của hãng thứ 3 thì không sao, lens của hãng mình vẫn có những con lens MF cổ xuất sắc không thua kém gì những dòng lens hiện đại được sản xuất gần đây. Ở đây em lại bàn về kho len của Nikon cũng khá đồ sộ với góc nhìn của chàng Kenrockwell, một chuyên gia bật nhất đối với các thiết bị Nikon từ cổ chí kim với những đánh giá khách quan và chuẩn xác nhất trên các diễn đàn thế giới. Và đây là bảng xếp hạng 10 lens tốt nhất của nikon, được ảnh cập nhập và sửa đổi thường xuyên:
http://www.kenrockwell.com/nikon/10-best.htm nhưng với cái ống Nikokor 80-200 f4.5n AI ( dòng new đáy chữ nhật sau 1977) anh vẫn giữ nguyên trong danh sách top 10 của mình.

Và trong đó may mắn mình đã có cơ hội được sưu tầm và sở hữu 2 ống tele huyền thoại Nikon Zoom-NIKKOR 80-200mm f/4.5n AI, trong danh sách đó, là một lens rẻ tiền được sản xuất hạn chế số lượng từ 1977-1981, được cho là khá hiếm và khó kiếm trên thị trường dù giá rẻ (giá thị trường khoảng 100$ với hàng cũ, và cao nhất là 200$ với hàng sưu tầm) Kenrockwell đánh giá ống này là: "This unassuming tele zoom just happens to be the sharpest tele zoom I've ever tested. In my 105mm center, 200mm center, 105mm corner and 200mm corner sharpness comparisons, it's the most consistent performer".

Đại loại là lens nét và mạnh nhất mà anh từng sử dụng.

Và bây giờ là hình ảnh nói thay lời với lens 80-200 AI f4.5n cùng với hiệp sĩ Nikon D200

Quảng cáo

(dù trong đều kiện nắng chiều khá yếu và khẩu của em nó thì nhỏ: 4.5 nhưng vẫn không hề hấn gì).

1

2​

Còn phía dưới đây là những ảnh gốc mình chụp test lens- chưa xử lý màu, chưa photoshop để các bạn thẩm định màu sắc thực có phê không nhé

3

Quảng cáo

4

5
6

7

8

9

10

11

12
Khuyến mãi thêm 3 tấm chụp bằng ống MF Nikor 50. f1.8 AIS (ống khá phổ biến ở VN với giá tầm 100$ cho hàng qua sử dụng) cũng với Nikon D200.

13

14

15
Trào lưu chạy đua vũ trang thết bị đã và đãng diễn ra rầm rộ, tuy nhiên vẫn có những người dư giả về tài chính vẫn chỉ đầu tư hợp lý bằng việc lục tìm trong kho tàng thiết bị cũ có vẻ như là lỗi thời giá rẻ, như một thú chơi hoài cổ nhưng đầy tao nhã và đặc biệt là là chất lượng ảnh của nó đem lại vẫn là huyền thoại, không hề thua kém nhiều so với các thiết bị tối tân hiện đại, thế có sướng không?
Thế nên nếu bạn là sinh viên với tài chính hạn hẹp nhưng yêu nhiếp ảnh, thì không nhất thiết bạn phải chạy đua vũ trang với thiết bị công nghệ ảnh bằng nhiều tiền, mà hãy tìm về và khám phá kho tàng trong quá khứ với trái tim và khối óc tinh tế của riêng mình. Và sự tự tìm tòi trí tuệ của quá trình khám phá đó mình tạm gọi dí dỏm rằng đó là cách chơi bằng "trí thông minh" !

P/s: Bạn theo trường phái tài chính ko hẳn là bạn không thông minh, và bạn chơi theo trường phải tư duy, không hẳn là bạn thiếu thốn về tài chính.
281 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết chi tiết, ảnh đẹp, nhưng không khuyến khích đọc Ken rockwell 😃
@starnt lão trùm sò fan Nikon, nhân nhượng Canon và ném đá thẳng tay các hãng khác, viết review cóc dẫn chứng nhiều đọc xong bán tín bán nghi >"<!
@beautiophile Khen tokina hết lời kìa bác.
Mấy ảnh demo trên là mình cố ý để nguyên gốc ko chỉnh sửa để tiện cho anh em đánh giá sức mạnh của con lens 80-200 4.5n AI, ảnh gốc thì đương nhiên ko có quyến rũ lung linh rồi nhưng bù lại nó mô tả chân thực, qua ps can thiệp quá nhiều nó áo mộng, sao bạn còn đánh giá khách quan đc nữa? với lại ngay từ đầu mình đã nói là ko bàn đến kỹ thuật rồi à, thế nên nếu "đủ thông minh" thì hãy nhìn vào màu sắc, độ nét , brokeh của ảnh gốc đó có đẹp hay không thôi, bạn bàn luận người chụp có đẹp hay không đâu giải quyết đc vấn đề gì?
CÒn đây là dẫn chứng, quá tuyệt vời đối với canon FF nhưng ống MF giá mềm.

Xem xong bạn sẽ tự vấn lại mình, liệu có nhất thết phải là lens đắt tiền hay ko. như vầy mà chưa đủ sướng thì yêu cầu và trình độ của bạn hẳn là cao quá. Giải bài toán khó cho thiết bị với số tiền bình thường mới đánh giá đc khả năng làm chủ thiết bị của bạn, nếu bạn ko giải được thì buộc bạn phải giải bài toán của lớp mẫu giáo: dùng tài chính là xong.
Tuy nhiên đó là mình nói với amater mới bước vào chơi mà đua đòi thiết bị. Còn nếu trình độ và nhu cầu của bạn quá cao thì thiết bị tiên tiến lúc đó mới phát huy và hỗ trợ tối đa cho bạn, bạn chạy theo nó âu cũng là hợp lý 😃

M42, tiện lợi cho canon hơn nikon là nười hùng yashica

#1 This kind of bokeh (Yashica ML 50/1.9 at f/1.9):

However, I didn’t want the dramatic decrease of resolution towards the edges, and required much better coatings so that I could shoot into the light.

#2 Wide open, contra light. See the flare?

#3 I wanted this kind of contrast; f/4

Out of many, many 50-55mm lenses that I tried, Yashica was the closest bet. I respect sheer resolution provided by Takumar 55/2, adore rendering and coatings of SMC Takumar 50/1.4, and still use Helios-44 and 77 for occasional portraits. Volna-9 and Industar-61 have their own strengths, but they’re too slow at ‘just’ 2.8. Yashicas seemed to be the only lenses that were more or less modern and still having that ‘swirly’ look.

#4, 5 Wide open

First, I tried Yashica DSB 50/1.9 in C/Y mount. It’s OK, but its coatings leave much to be desired (I couldn’t use it as an all-purpose walkabout lens). Then, I tried an even older DS 50/1.9 in M42 mount, and it was even worse: weaker coatings, weird colors, fast resolution falloff towards the edges. I didn’t want another Helios-44 in Japanese disguise.

So finally I received this Yashica ML 50/1.9 in mint condition. Despite of what’s said about the lens, it’s a very good (even if not the best) performer. Stopped down to f/4, it’s almost as sharp as my better lenses, and by f/8 it’s Tak-sharp.

#6 Tak sharp f/8

Wide open, however, while acceptably sharp, it’s no competition to my Takumar 55/2. Coatings are very good already, maintaining good contrast in contra light just fine, but not keeping up with side flares. In this respect, no comparison to SMC Takumar 50/1.4. Resolution is relatively even across the frame – and that’s on a 21MP full-frame body. CA and purple fringing are non-existent.

#7 Sheer resolution f/5.6

Its weaker point is vignetting wide-open and at 2.8. It goes away by f/4.

#8 Vignetting – wide open (I know, I know, no one shoots landscapes wide open, but…)

Am I satisfied with what I found? Well, I guess a Zeiss normal lens would be much better, but for $20 I paid for it I can just as well shut up and use the thing.

#9, 10 Sunset colors f/5.6

#11 The end

Còn đây là với yashca 28/2.8 gốc rộng hơn cũng M42
#1: Wide open, bokeh

#2: Wide open, low-light performance

#3: Landscape, f/5.6

#4: Flowers, wide open

#5: Fisherman, wide open

#6: f/8

#7: f/8

#12: f/4

#13: f/4

#14, f/2.8

Còn đây là tin vui cho Fan nikon, ngàm F của Nga ngố

Arsat-H 20/2.8
Posted in February 18, 2010 ¬ 9:26 pmh.admin3 Comments »
I wanted an ultra wide-angle lens on a full-frame body, but wasn’t quite sure UWA shooting is right for me. So I hunted for a lens that would be wider than the 24mm Nikkor that I have, and wouldn’t cost an arm and a leg. This Arsat-H 20/2.8 came just on time for me. Available new in box for around $119 at the time of writing, this seemed like a great bargain. I just coulnd’t let it pass…

Last week, I received my brand-new Arsat-H 20/2.8 in Nikon mount. First, I shot quite a few test images with an adapter on Canon 5DmkII. A few days after, I went out and used it on the street. Let’s see how it performs.

Build
This lens is quite diminutive, about the size and weight of a Nikkor 50/1.4. It’s made in the Ukraine by Kiev Arsenal factory. According to the serial number, my sample was manufactured in 2002.

After handling and using the lens for some time, I find its build quality barely adequate. My copy is brand new, it was sealed in a box; yet its aperture already forms a very irregular shape, and its focusing ring is far from being even or reasonably smooth. The front of the lens barrel slightly wobbles. I haven’t seen many lenses built worse than this. However, it can still be mounted and used on the camera, and that’s what really matters. (Hope it lasts enough time for me to use).

Optical Construction
According to the manual, its optical construction includes a floating element, allowing it to maintain its optical quality across the focusing range.

[Arsat-H 20mm f/2.8 Optical Diagram will follow - I'll need to take a shot of the user manual]

Contrast, Flare and Chromatic Aberrations
It’s a great lens when it comes to shooting in contra light; flare is nearly non-existent. I was unable to produce any purple fringing, which is nice. Chromatic aberrations are pronounced. I guess it’s hard to correct in a UWA lens without aspherical elements. The CA are correctable in RAW workflow. The lens exhibits great contrast; kudos to Arsenal for getting the coatings and blackening right.

f/11

Flare is mostly under control; maybe not absolutely the best performance in this department, but more than acceptable. Minute ghosting when shooting into the sun.

f/11

Vignetting
Vignetting is stonger than I would like on a wide-angle lens though. Vignetting is very pronounced at f/2.8, almost but not completely gone by f/8, and still slightly visible (but correctable in the post) at f/11.

Sharpness and Colors
Optically, it’s nothing to rave about wide open. Center sharpness is reasonable, but edges and corners are very soft, exhibiting wide halos. At f/4, corners remain soft. However, by f/5.6 the lens improves, becoming rather sharp in the center and reasonable in the corners. At f/8, it’s sharp across the frame except extreme corners, which never reach even the ‘good’ territory. By f/11, diffraction starts to show, decreasing resolution slightly; the corners are sharper still. F/16 is soft due to diffraction. I mostly used this lens at f/11 for maximum sharpness across the frame; in lower light, f/8 and even f/5.6 can be used. Wider apertures are unusable to me.

f/11

Colors seem to be nicely saturated. The color balance is on a neutral side. Quite a nice performance here.

f/11

Cao cấp và nổi tiếng như cồn CZ:

Carl Zeiss Planar 85/1.4
Posted in August 29, 2009 ¬ 2:54 amh.adminNo Comments »

@chut_langman Thua nhiều ông ạ, chắc chắn.
P/s: Bài viết chủ quan, nhiều mâu thuẫn. Nếu ông newbi thì ok. 😃
TT10
TÍCH CỰC
10 năm
@chut_langman Đính chính lại cho bạn là 80-200 ko đời nào có VR hết, hình đúng là up lại flickr có cải thiện khá nhiều so với lúc nãy, vẫn có hình out nét và hình vẫn chưa trong lắm chắc do chụp ngược sáng, có một tấm bố cục cắt ngay cổ làm ko thấy đầu mẫu nhìn dị quá, khuyên bạn ko nên bố cục như thế nữa, bạn có thể tham gia box "D200 quá khứ hào hùng" trên vnphoto để xem nhiều hình chụp từ D200 hơn, mặc dù dạo này thành viên nhóm cũng lần lượt lên đời máy hết rồi, chúc bạn vui vẻ với máy của mình và chụp ngày càng lên tay hơn! 😃
ko có cả 2 và đang đi tìm 😁
dash.oad
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cộng nghệ là tốt đấy, nhưng người làm chủ được công nghệ thì sẽ tốt hơn.
đặt cái tít linh tinh, "bằng tài chính hay trí thông minh"
nói thế khác nào quy chụp cho những ng có tài chính là chơi k bằng trí thông minh
@bestboy2142 Thực sự là như vậy, rất nhiều Trọc phú bỏ tiền ra để đem tất cả những thứ đắt tiền nhất cho bộ sưu tập nhưng có khi cả năm không động vào
@thienvk bạn chỉ là những trường hợp riêng biệt rồi bảo là thật sự là như vậy ???
vậy những nhiếp ảnh gia, hay đơn giản những mod trong mục camera ở tinhte này, đều có thể sở hữu giàn lens trên cả chục nghìn $
đều là những ông k chơi bằng "trí thông minh" ????
@bestboy2142 Đúng là cái tiêu đề có thể gây hiểu nhầm. Nhưng theo thiển ý của mình chắc mod của bài này không cố tình nghĩ vậy. Bạn có nghĩ vậy không?
Reltih
TÍCH CỰC
10 năm
Mua cái body cổ D200 là thông minh?

Mà ko biết đep ra sao, chứ mình thấy hình minh họa bị mờ nhạt (chắc do thiếu contras), một số tấm mặt mẫu còn bị vằn vện, out nét.
@Reltih góp ý : bạn nên nói không căng nét, ảnh không trong, có thể vì chất lượng ống suy giảm vì tuổi. chứ OUT NÉT ko có ý nghĩa bạn ah.
Sylvester
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chẳng phải mỗi thiết bị ảnh mà chơi đồ công nghệ nói chung cần tài chính và thông minh kết hợp 😁
không tiền không não nên chơi bằng niềm tin.
@buathanqn1 trong tù ko rịu cũng ko hoa
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@buathanqn1 Thánh nhọ

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Tài chính cũng có cái lợi, nó kích thích nhiều giá trị đam mê hơn, nó đem cho ta nhiều khả năng vật chất để đáp ứng điều ta mong muốn. Nhưng không phải lúc nào cũng tốt.
Giả sử bạn có 1 tỷ đồng trong tay. Với số tiền này bạn sắm cho mình đc con Pro cao cấpnhất của hãng Nikon, Canon và bạn có tất cả mọi len trong tủ đồ của bạn, bạn khá thích thú mỗi khi về nhà mở cái tủ ra và ngắm dàn Luxury của mình...Nhưng sau đó thì sao? Cũng đến mội giới hạn nếu chỉ mua Len và chụp thì sẽ chán và dễ dàng từ bỏ.
Còn Thông mình (nói thông minh có vẻ không đúng, như vậy giống như ai có tài chính thì ngu ak) có cái lợi nhưng nó cũng có giới hạn, nếu chúng ta có nhiều ý tưởng thiết kế thật hay nhưng cái kiểu và cách đó đòi hỏi chúng ta phải có cái này cái kia...mà tiền không có thì chơi bằng răng ak. Sự sáng tạo mà có một giới hạn nào ngăn cản thì cũng dễ dàng từ bỏ.
Ví dụ đơn giản nhất: Bạn bè rủ đi chụp bạn đêm mà máy không có flash, sự sáng tạo ở đây là cầm đèn pin rọi. Xong! Lần sau chắc tụi nó khỏi rủ đi chụp lun 😁
Tóm lại. Em thì quan điểm chơi nhiếp ảnh thì cũng phải phụ thuộc đến yếu tố tài chính là nhiều, song song với đó thì sự sáng tạo khi mỗi cấp độ mà ta có đc "đồ chơi mới". Thì khi chúng ta đi đc một quảng đường thì nhìn lại mới cảm thấy bạn thân mình có vẻ là người từng trải. Thế nên người mới bảo "Đây là con đường đau khổ" đâu khổ không chỉ tốn tiền mua máy, lens, thời gian, tiền bạc, sức khoẻ...nhiều khi đau khổ khi thấy thằng khác cầm set ngon hơn mình 😃.
Bây giờ em không có tiền nên em không đam mê siêu xe phân phối lớn, tuy nhiên nếu giả sử sau này em có tiền thì em cũng sẽ nghĩ đến một đam mê khác.
Hic đẹp thật. Mẫu bình thường nhưng kỹ thuật chụp đẹp ghê.
Ghostgabmt
ĐẠI BÀNG
10 năm
lâu lắm mới thấy bác @chut_langman 😁

Em chơi bằng trí thông minh là chủ yếu. Hồi xưa dùng con PnS Canon cũng cố gắng tận dụng mọi thứ mình có, giờ chuyển sang 600D với lens tele cùi tha hồ sáng tạo hơn
oichaooi
TÍCH CỰC
10 năm
Đầu tiên là chơi bằng đam mê. Sau đam mê là cả 2 cái đó 😃
bài hay,công phu...cám ơn tác giả nhiều ^^
mr.cat
ĐẠI BÀNG
10 năm
bây giờ điện thoại đều có gõ tiếng Việt nên bác @chut_langman không làm bộ autotext nữa mà chuyển sang chụp ảnh à 😆🆒
mr.cat
ĐẠI BÀNG
10 năm
bây giờ điện thoại đều có gõ tiếng Việt nên bác @chut_langman không làm bộ autotext nữa mà chuyển sang chụp ảnh à 😆🆒
Mr.Fox
TÍCH CỰC
10 năm
Cái tiêu đề thì hơi bị vấn đề, dù sao cũng ủng hộ tinh thần mà tác giả muốn chia sẽ. Vào Vnphoto xem box của D200 mà thấy thèm, và sẽ cảm thông cho tác giả.
dnhdnh
TÍCH CỰC
10 năm
Bạn viết bài bằng não hay bằng tay ;)
Casper_HN
TÍCH CỰC
10 năm
@dnhdnh Lai mạnh

Bài này chắc được gõ bằng não 😁
thông minh<---mình choi theo cách này..và k ngán cao thu nào ca....=]]
@kyoshiro3000 Đứng ở góc độ chính bạn ấy chứ ko phải so với ai đó. Tất nhiên trí thông mình của bạn nó chỉ có vậy (dù có tiền hay ko). Thêm tiền vào có phải tốt hơn không.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019