Bạn có thể trang trí chiếc điện thoại Windows Phone 8.1 bằng những cách nào?

Duy Luân
9/8/2014 23:16Phản hồi: 226
Bạn có thể trang trí chiếc điện thoại Windows Phone 8.1 bằng những cách nào?

Trên Windows Phone 8.1, Microsoft đã bổ sung một số tính năng mới để chúng ta tùy biến chiếc điện thoại của mình cho thật độc đáo và mang cá tính riêng. Đây là nỗ lực rất đáng khen ngợi của hãng nhằm giải quyết lời phàn nàn về việc Windows Phone quá yếu kém khi nhắc đến khía cạnh cá nhân hóa. Giờ thì nhiều anh em đã bắt đầu nhận được bản cập nhật Windows Phone 8.1 chính thức rồi, thế nên trong bài viết này mình sẽ tổng hợp lại những tính năng mới nói trên, đồng thời chia sẻ một số ứng dụng để làm cho chiếc smartphone trong tay bạn ngày càng đẹp hơn.

Nội dung chính của bài viết như sau

1. Sử dụng hình nền cho màn hình Start

Trước đây Windows Phone bị than phiền là không hỗ trợ hình nền cho màn hình Start nên nhìn chán quá. Microsoft đã lắng nghe ý kiến đó và bổ sung thêm tính năng đổi wallpaper cho Start screen, nhưng hãng áp dụng nó một cách rất khác so với khái niệm hình nền mà chúng ta thường thấy. Hình nền của Windows Phone 8.1 sẽ đứng yên bên dưới và các ô Live Tile trong suốt sẽ lướt bên trên nhìn rất thú vị. Vẫn có một số Tile sẽ không trở nên trong suốt mà giữ lại màu mặc định, điều này thì tùy thuộc vào lập trình viên viết ra phần mềm chứ chúng ta không can thiệp trực tiếp được.

Để thiết lập hình nền cho màn hình Start, các bạn làm như sau:
  1. Vào Cài đặt > Màn hình bắt đầu + chủ đề > Nền màn hình Bắt đầu
  2. Nhấn nút Chọn ảnh
  3. Chọn lấy tấm hình bạn mong muốn
  4. Cắp cúp ảnh lại cho phù hợp theo khung hiển thị trên màn hình
  5. Nhấn dấu tick ở cạnh dưới màn hình khi đã ưng ý

2. Tự tạo Tile trong suốt

Như mình đã nói ở trên, có một số ứng dụng không được thiết kế Tile trong suốt, chính vì thế màn hình Start của chúng ta đôi khi nhìn khá lởm chởm bởi hình nền bên dưới không được hiển thị một cách trọn vẹn. Nếu bạn cũng gặp tình huống giống như vậy thì chúng ta phải thay mặt lập trình viên để làm ra các ô Live Tile trong suốt bằng ứng dụng Transparent Tiles Maker.

Cách xài Transparent Tiles Maker:
  1. Tải app về rồi cài đặt như bình thường
  2. Chạy app lên, chờ nó tải thêm một lượng dữ liệu nhỏ nữa
  3. Nhấn phím menu, tìm kiếm tên app mà bạn tính làm Live Tile trong suốt
  4. Nếu Transparent Tiles Maker tìm ra app, bạn chọn vào nó
  5. Sẽ có hình ảnh ô Live Tile trong suốt cho bạn xem trước, nhấn nút "Pin" để ghim nó ra màn hình chính. Lưu ý rằng có một số ô Live Tile sẽ yêu cầu bạn trả phí thì mới xài được.

3. Ứng dụng tạo hình nền cho màn hình Start

Ngoài việc sử dụng các ảnh đã có sẵn, bạn còn có thể tự mình tạo ra những hình nền rất độc đáo để dùng với Windows Phone 8.1 bằng phần mềm OneStart. App này có giao diện rất đơn giản, nhìn vào là biết dùng ngay, và các tính năng chính của nó bao gồm:
  • Tạo hình nền chỉ một màu đơn từ trên xuống dưới
  • Chọn ảnh có sẵn của bạn, cho phép làm mờ rồi biến thành hình nền
  • Tạo hình nền có các khối đa diện đủ màu sắc (bản Pro, mua dưới dạng in-app purchase giá 0.99$)
Tải về ứng dụng OneStart (miễn phí, có in-app purchase)

Quảng cáo

Nếu không thích OneStart, bạn có thể xài thử ứng dụng PolyScreen. Nó cũng cho phép chúng ta tạo hình nền với các khối đa diện vui mắt, tuy nhiên màu sắc thì mình thấy rằng không đẹp bằng OneStart (bạn có thể chỉnh nhưng tốn khá nhiều công sức), nhưng bù lại được cái là app miễn phí hoàn toàn.

4. Chỉnh kích thước Live Tile

Các ô Live Tile trên Windows Phone 8.1 có thể tùy biến được giữa 3 kích thước khác nhau: to, vừa và nhỏ. Nghe thì có vẻ đơn giản nhưng nếu khéo sắp đặt thì bạn có thể làm cho các ô Live Tile này trở thành một nghệ thuật đấy. Nhiều anh em đã từng chia sẻ các cách sắp xếp cực kì ấn tượng rồi. Bạn hãy thử dùng cách này xem sao nhé, nó cũng là một phương pháp tùy biến Home Screen cực kì hiệu quả đấy.

Cách chỉnh kích thước Live Tile:

Quảng cáo

1. Nhấn giữ vào một ô Live Tile ngoài màn hình Start
  2. Chạm vào biểu tượng hình mũi tên ở góc dưới bên phải của ô
  3. Tiếp tục chạm đến khi đạt kích thước ưng ý
  4. Di chuyển Tile sang vị trí mới nếu cần

5. Nhóm các ô Tile thành thư mục

Tính năng này chỉ áp dụng cho Windows Phone 8.1 Update 1, bản cập nhật thử nghiệm chỉ dành cho lập trình viên. Nếu anh em muốn trải nghiệm WP 8.1 Update 1 thì hãy tham khảo bài hướng dẫn nâng cấp tại đây, còn trong bài này mình chỉ nói về cách nhóm các ô Tile thành thư mục mà thôi (gọi là Live Folder). Nhờ cách nhóm này mà bạn có thêm một ô Tile lớn trên màn hình, bên trong hiển thị hàng loạt ô nhỏ hơn nhìn cũng khá vui mắt. Và không gì có thể hạn chế sự sáng tạo của bạn, hãy sắp xếp sao cho thật đẹp nhé.

Cách nhóm các ô Tile thành thư mục:
  1. Nhấn giữ vào một ô Live Tile bắt kì
  2. Kéo thả nó đè lên một ô Live Tile khác mà bạn đang muốn cho bọn chúng vào chung một thư mục
  3. Một thư mục sẽ tự động được tạo ra, bạn có thể đặt lại tên cho folder nếu muốn

6. Sử dụng một kiểu màn hình khóa khác

Nãy giờ chúng ta đã tùy biến màn hình Start rồi, giờ là đến lúc làm đẹp cho màn hình khóa của Windows Phone 8.1 bằng ứng dụng Live Lock Screen. Đây là phần mềm được Microsoft tiết lộ tại sự kiện BUILD 2014 hồi tháng Tư vừa rồi và mãi gần đây nó mới xuất hiện trên Windows Phone Store để chúng ta tải về. Sau khi cài xong, bạn sẽ có được 6 kiểu màn hình khóa mới rất thú vị, các dòng hiển thị thời gian, ngày tháng, thông báo lẫn hiệu ứng khi unlock cũng khác biệt nhiều so với trước đây. Ngay bây giờ các bạn đã có thể tải về app Live Lock Screen Beta bằng link hoặc mã QR bên dưới để trải nghiệm.

Lưu ý:
  • Đây chỉ mới là phiên bản Beta nên có thể nó còn lỗi phát sinh trong quá trình sử dụng
  • Bạn có thể chọn hình nền cho Live Lock Screen một cách sáng tạo, khi đó chúng ta sẽ có những hiệu ứng mở khóa rất đẹp

7. Một vài hình nền ấn tượng cho Live Lock Screen

Như mình đã nói ở trên, anh em có thể lựa những hình nền đẹp để làm nền cho Live Lock Screen, khi đó chúng ta sẽ có những màn hình khóa vô cùng ấn tượng nhờ sự kết hợp giữa hiệu ứng chuyển động của app với ảnh bên dưới. Trang WPCentral có một topic lớn chia sẻ các ảnh đẹp dùng cho mục đích này, xin phép lấy một ít về cho anh em Tinh tế dùng. Nếu thích bạn cũng có thể tìm thêm trên ở link trên, hoặc hơn nữa là tự chế ra ảnh để dùng thì quá tuyệt vời.

Tải về loạt ảnh bên dưới bằng file ZIP (hoặc lưu trực tiếp từng ảnh từ trình duyệt cũng được)

226 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lyhongson
TÍCH CỰC
10 năm
Hay đánh dấu để vọc trên 720 hihi

Sent from my IM-A880S using Tinhte.vn mobile app
máy mình là lumia 929 sài 8.1 nhưng còn black éo biết tại sao luôn , kg nhóm dc các tile thành 1 thư mục, củng kg có gỏ hai cái để on screen
@Duy Hoa Duy Hoa
kg có mục chạm 2 cái để đánh thức
mtri69
TÍCH CỰC
10 năm
@trivietvalues từ 8.0 lên 8.1 rồi lên một lần nữa là cyan bạn ạ
Vương 99
ĐẠI BÀNG
10 năm
@herolmt ơ, mình nhần glance. Sorry
@trivietvalues vậy là máy bác kô đc hỗ trợ tính năng này rùi
m
mỗi người mỗi phong cách riêng mà bạn 😃
Bản thân em thấy window cũng đủ dùng cho nhu cầu công việc,giải trí.Có điều nhìn ô vuông mh chính dù thay đổi nhiều cũng thấy đơn điệu quá.
@geila8844 mình cũng thấy vậy, nhưng wp đơn giản mà hiệu quả!! Tuy nhiên vẫn mong có cái gì đó mới mẻ hơn!!
lucngoc
ĐẠI BÀNG
10 năm
WP hay chứ, bản thân đang dùng WP và vẫn chưa có ý định thay đổi.
nền galaxy 😁:D:D
ichuot
ĐẠI BÀNG
10 năm
Windows Phone có live tile... android có widget, widget thì tương tác và hiển thị nội dung dc... Mà không phải app nào cũng cần live tile... ios thì chả có gì... à quên! nó có badges :v

nó đó bạn
@trivietvalues muốn lên cyan phải về 8.0 rồi lên cyan sau đó hãy up 8.1. đang ở 8.1 không có cyan đâu
@vanvuongteach về như thế nào bạn dowload firmware ở đâu
@trivietvalues mình không dùng icon, nhưng về 8.0 bằng nokia recovery soft ware tôl, rất dễ. bản khoá mạng thì mình không rành.
mới thủ dùng wp thấy rất hay. đặc biệt chụp ảnh lumia
cothach
TÍCH CỰC
10 năm
Mong MS làm màn hính khóa tương tác được nhiều hơn. Ví dụ như máy không cài đặt âật khẩu thì có thể xem danh sách cuộc gọi nhỡ, tin nhắn, email... Hoặc hiện lịch trong tuần mà khi nhấn vào ngày nào sẽ hiện nội dung ngày đó
zing4u
ĐẠI BÀNG
10 năm
wp ko đẹp như android và ios, hiện mình đang dùng cả 3 hdh 😃
Mục 5. Nhóm các ô Tile thành thư mục từ lúc lấy máy về tới giờ ko nhấn giữ và kéo thả nó đè lên thư mục khác đc là sao nhỉ? Máy mình là Lumia 930? chỉ có thể tạo Folder rồi chọn các App cho vào đó. Quái thật, có cần bật, tắt tính năng nào không các bác?
@nguyenhanh028pr Phải cài Dev preview và up lên bản GDR1 thì mới có tính năng này.
@nguyenhanh028pr Bạn phải dùng bản cập nhật GDR1 dành cho lập trình viên thông qua app Preivew for developer mới đuợc 😃 Của bạn mới là bản wp 8.1 chính thức thôi, MS vừa có 1 bản cập nhật khác dành cho lập trình viên nữa
@nguyenhanh028pr có bản up gdr1 đó bác . nâng lên là có ngay 🆒
vietsnam
TÍCH CỰC
10 năm
Hệ điều hành nào cũng có riêng bản sắc của nó. Miễn sao cái " Tôi" không nhạt nhòa, lẫn lộn thì được rồi. Windows phone cũng có những cái rất đặc biệt, rất riêng của nó; đẹp, lịch sự và sang.
Niềm mong ước bấy lâu nay đã thành sự thật, tèn ten, thử ngay thôi!
Đem 20 hoặc 100, hoặc hơn nữa máy Winphone ra xem thì khó mà có máy nào có màn hình star giống máy nào 😁 đây là điểm em thích nhất, riêng cái Live lock screen có nhiều lỗi quá, là, delay và hao pin ghê gớm 😔
vvm69
ĐẠI BÀNG
10 năm
@KenLeeMT uh uh, mình đã gờ bỏ live lock screen beta ra khỏi máy phát hiện nó gây ra lỗi.
@KenLeeMT k biết bác thế nào nhưng trên lu525 cái Live Lock screen chạy nuột , mà k hao pin như nghĩ ;);)
@dương14592 Vậy chúc mừng bác. Em dùng 1520 đôi khi lag, khựng, delay. Cái themes đồng hồ xoay thì k hiện giờ, chỉ hiết xoay, và phần hiển thị thứ ở bên dưới thì loạn lung tung 😃 Tạm xài đỡ themes đầu tiên, chấp nhận lag và bao pin tí 😃
vietsnam
TÍCH CỰC
10 năm
@KenLeeMT Máy bác là 0251 hả ? 1520 gì lắc khựng delay bác 8 ?
@vietsnam K tin bác có thể qua giao lưu, kể cả 920 cũ của e cũng có hiện tượng này ^^ k mượt như bình thường đc. Sử dụng các apps lock screen khác đều ngon. Mỗi Live lock screen là bị 😃
Win phone thực sự khô khan và nhàm chán. Không cảm xúc được như iOS.
@Hiệp CFC nói là biết ko dùng rồi, ios ngoài mấy icon thì chả có gì, wp khác hoàn toàn, tuy biến kích thước, live tiles, màn hình khóa. mình ko thấy nhàm chán chút nào, còn con iP chả mấy khi động vào ;)
vietsnam
TÍCH CỰC
10 năm
@Hiệp CFC Ui cái iOS nhà bác như ông cụ 80.
ToNgoc
TÍCH CỰC
10 năm
@Hiệp CFC ông Hiệp CFC bắc ninh nói thiển cận thế. Cùng dân IT nhận xét phiến diện thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019