Bản linux nào tốt nhất?

bachhoangtu07
26/8/2009 11:57Phản hồi: 95
theo mọi người thì bản linux nào là tốt nhất
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

redhat gần như windows, hỗ trợ khá đầy đủ
chiase83
ĐẠI BÀNG
15 năm
Dùng Debian. Đã có version 5.xx. Dùng tốt. Chạy nhanh, ít tốn RAM.
Chào bạn, hiện nay trên internet đã có rất nhiều bản phân phối của linux đó bạn, như fedora,redhat,slackware linux,debian,ubuntu,solari. Nhưng theo mình thì để bắt đầu tốt nhất thì chúng ta nên dùng bản bản của Hacao linux đi bạn. nhẹ và dễ sử dụng. Còn bản nào tốt nhất thì không thể nói đich danh được, tùy theo nhận xét của người sử dụng mà 😁, mỗi một bản phân phối đều có cái hay của nó.
Chúc bạn sớm tìm ra bản ưng ý.
Solaris không phải là bản phân phối của Linux đâu bạn. Nó là một nhánh của Unix, được chạy trên các máy tính của SUN chế tạo (giống như Mac OS X). Hiện nay đã có phiên bản cho PC (chạy nền Intel) tuy nhiên nó được đánh giá như "con ruột" và "con không ruột" 😃. Mình nghĩ Ubuntu là một bản phân phối của Linux đáng dùng đó. Với người mới bắt đầu lẫn người dùng chuyên nghiệp bởi nó có cả một cộng đồng sẵn sàng giúp đỡ nguwofi khác mọi vấn đề, thường xuyên được cập nhật...
cacuong1
ĐẠI BÀNG
15 năm
ubuntu từ debian nhỏ gọn chạy trên 1 live cd cài đặt xong có đủ các chuơng trình cơ bản phục vụ công việc
fedora thì hơi nặng nề vì là dvd, live cd của nó theo mình thì ko bằng live cd của ubuntu
opensuse dùng cũng đc đấy, tương tự fedora
đây là 3 bản thông dụng nhất cho dùng phổ thông, các bản khác có thể thiên nhiều về server và đòi hỏi config bằng console nhiều hơn, cái nào tốt thì tự cài tự vọc thôi
có thể thay thế XP bằng linux không?
nếu chán XP
hì hì
cacuong1
ĐẠI BÀNG
15 năm
chán xp chuyển dần sang dùng linux cũng chả vấn đề nhiều lắm, cài dualboot như mình linux để dùng bt xp để gaming
mnop87
ĐẠI BÀNG
15 năm
thấy Linux ( ubuntu) cũng đáng quan tâm để sử dụng và đáp ứng gần hết nhu cầu sử dụng ( ngoài game ^^ ), nhưng thay thế cho Window thì còn cần thêm thời gian. Tuy nhiên, thấy Linux có thể là mối lo lớn nhất của window chứ ko phài MacOS
sslazio
TÍCH CỰC
15 năm
bản linux tốt nhất thì chưa có (bản nào cũng đang phát triển, cập nhật 6 tháng / lần 😁)
còn bản linux nhiều người xài nhất hiện nay là ubuntu 😃
- Dễ dùng, dễ cài đặt, giao diện cũng tương đối thân thiện là Ubuntu. Đang free, được hỗ trợ tốt nhưng cài đặt nâng cấp cần kết nối với Internet. Khéo viết mail có thể xin được bản CD chính hãng (free hoàn toàn).

- Hay dùng trong môi trường doanh nghiệp là Redhat Enterprise, có thể cài free, chỉ mua license khi cần hỗ trợ từ hãng hoặc để update online. Nên dùng bản này nếu là để nghiên cứu phục vụ công việc sau này.

Đó là 2 bản hiện hay dùng nhất trong môi trường làm việc nghiêm túc và doanh nghiệp ở Việt nam, còn để cài chơi chơi, giao diện tốt thay windows thì có tiny, snappy, ... gì đó thì nhiều lắm, cả bộ có 50MB cũng có.
ngoc1414
TÍCH CỰC
15 năm
Nói về Linux thì: dòng buntu là chuyên Gnome òi, còn KDE thì SUSE và Mandriva là ngon lành nhất
Giao diện GNOME: Ubuntu
Giao diện KDE: Mandriva
Hai em này, khá ổn định, ít ngốn tài nguyên hệ thống, có kho phần mềm (repo) rất lớn, có "big man" chống lưng nên không lo sập tiệm, lượng người dùng dạng enduser khá đông đảo ---> tài liệu tham khảo (Eng/Vie) nhiều + dễ hỏi han khi bí ---> bác nào muốn thử thì cứ 2 em này mà chiến.

Nếu muốn "đơn giản hóa" vấn đề hơn tí nữa thì các bác cũng có thể thử Linuxmint, một phiên bản linux phát triển trên nền Ubuntu, hàng cool - là phiên bản dễ sử dụng nhất từ trước tới giờ em được biết 😃
Bạn dùng Mandriva thì dùng Repo của nước nào thế, tốc độ khoảng bao nhiêu. Theo mình biết thì VN chưa có Repo Mandriva ra hồn. FPT có làm nhưng ko update, làm cho có thôi.
VUHEO
TÍCH CỰC
15 năm
Mandriva chạy redhat , FPT VN support khá tốt mà bạn....? Chỉ của riêng Mandriva mới dùng được à, sao khó thế
Fedora, SUSE

Người dùng thì vậy thôi
http://rpmlinux.org/
http://club.mandriva.com/xwiki/bin/view/Downloads/MirrorFinder2
bác chịu khó google thêm thì nó ra cả đống 😃

chắc tại họ thiếu người (do mải lo tập văn nghệ: múa .... gì gì đó ...hihihi)
Thanks 😃.

Uh, chỉ Mandriva. Mình chưa dùng qua thằng này nên muốn thử.
Lướt NET, văn phòng thì dùng Fedora, Lập trình, đồ hoạ, giải trí thì dùng Ubuntu hay SUSE theo đánh giá của tui là vậy
longnd7888
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình thấy ubuntu là good nhất rồi
hỗ trợ gần như windows
đủ hết
cài đặt đơn giản dễ dùng ít tốn bộ nhớ
Đồng ý với các bác, dùng Ubuntu. Trước đây cũng có dùng Redhat nhưng mình thấy ubuntu dễ sử dụng tốn ít tài nguyên hệ thống và hỗ trợ giải trí khá tốt.
sotak
ĐẠI BÀNG
14 năm
Linux cũng game được mừ http://ubunvu.com/index.php?topic=499.0
e mún cài linux để truy cập từ xa vào web server thì dùng bản nào? bác nào đã từng vật vã mí thứ này advise e cái nhé. Tks u so much.
Bác giải thích rõ ràng hơn một chút về mô hình của bác được không. Chẳng hạn, web server của bác xài HDH gì, hỗ trợ truy cập kiểu gì, ...?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019