Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bản linux nào tốt nhất?

bachhoangtu07
26/8/2009 11:57Phản hồi: 95
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hieuykhoa
ĐẠI BÀNG
13 năm
linux mint là ubuntu based nhưng mà cài thêm nhiêu thứ khác, fix một số bug nhưng nó lại chạy mirror riêng nên nó chậm lắm khi cài đặt phần mềm!
cá nhân khuyên các bạn mới bắt đầu hãy bắt đầu với ubuntu gnome nếu máy đủ mạnh còn yếu hơn thì xài lubuntu sẽ thấy hợp lí!
manzzzzz
ĐẠI BÀNG
13 năm
có distro nào thực sự nhẹ như winxp mà vẫn đảm bảo các ứng dụng cần thiết như word, web, phim.... Không nhỉ. Hay là cái zorin os ở trên?
Linux có nhiều phiên bản cho nhiều hệ máy cũ, nhưng với RAM 512 thì bác dùng Ubuntu 10.04 là phù hợp nhất. Còn RAM 1G thì có nhiều lựa chọn hơn như Linux Mint 11, Ubuntu 10.10 hay 11.04, openSUSE 12.1 GNOME....

---------- Post added at 01:42 PM ---------- Previous post was at 01:41 PM ----------

Bác nói bản linux mint nào vậy cài thêm thứ khác nào? và cài soft nào mà chạy châm vậy bác?
em xài ubuntu 11.10 thấy rất ok nhung nhiệt độ cpu 52.5 k biết vậy có nóng k
Để trả lời câu hỏi này thì mình chắc cú là chỉ có riêng 1 mình bạn thôi.
Bạn thử cài các phiên bản khác nhau của Ubuntu, cũng như các bản khác nhau của Linux khác rồi sử dụng để trải nghiệm rồi rút ra luận kết chính xác

Còn về mặt hiện tại thì Ubuntu 11 đúng là nặng 😃
bản nào cũng có cái hay riêng nếu tìm hiểu sâu và bít điều khiển nó . Mềnh khoái Mint
Xem thử LINUX MINT 12 thế nào các bạn nhé.
Cũng dễ sử dụng .
Sau một thời gian dài nay UBUNTU đã nhường chỗ cho LINUX MINT 12 rồi.
Thật ra hai cái đều từ DEBIAN .
Sử dụng cho các việc thông thường ( loại trừ chơi games ).

Sau đây là vài nhận xét ban đầu:

Linux Mint 12 xem được cấu trúc file ruột của Iphone mà không cần dùng ibrowser hay ifunbox.
truy cập đĩa win ( FAT32 và NTFS) để xóa file cứng đầu.
Nghe nhạc xem phim cũng được với VLC.
Burn đĩa bằng K3B.
Chia partition bằng GPARTED.
@nnphung Đây chỉ là mấy app mặc định thui, thích cài gì vào chả đc, bạn nói thế nghe cứ như là linux chỉ xài đc vài chức năng có sẵn như kiểu trên mấy cái di động đời cũ.
up phụ bạn hiền
phụ cho bạn tốt
tùy theo chuc nang, h thay ubuntu moi người hay sài
máy bạn nào yếu thì cứ lubuntu hoặc Mint LXDE hoặc Fedora LXDE hoặc Suse LXDE 😁
chào bạn! cho mình hỏi là cách tạo giao diện mac os cho linuxmint.chứ mình đã cài mac4lin rồi mà cũng không được? bạn có thể hướng dẫn mình được không?
Theo mình thì nên tập làm quen vs linux trc khi sử dụng hoàn toàn. Bạn có thể chạy Linux trên máy ảo để dùng thử 1 distro nào đó. vote 1 phiếu cho Ubuntu 😁
Câu hỏi này chẳng có câu trả lời chính xác đâu. Các bản phân phối khác nhau có pros và cons riêng của nó. Tùy thuộc vào mục đích sử dụng mà chọn distro nào cho phù hợp. Có một trang http://distrowatch.org thống kê hầu hết các distro. Ubuntu dẫn đầu sau 1 thời gian dài nhưng mới bị Linux Mint chiếm mất rồi.
net9_thp
ĐẠI BÀNG
12 năm
😔 mình tập tành đụng vô linux cũng từ bản U 9.10-10.04 tới giờ,.... thấy thik thik linux ở chỗ là miễn phí, hòi đó thấy thích lắm, giờ nâng lên mấy bản sau này từ 11.04 là bắt đầu nản bác U nhà mình.
xài càng lâu thấy bug càng nhiều. Nặng quá xá (tại máy em yếu nha các bác 😁 ). Mà hỏng hiểu sao. Xài U >=11.04 làm như là chạy khổng nổi. Nhưng mà qua win thì lại chạy ứng dụng bình thường. Xài mấy distro khác thì cài xong lại cài lại rồi cài lại riết. Về win cho lành. tiếp tục sự nghiệp xài đồ lậu.... còn bác nào thấy bản nào tốt (nhanh, ổn định - ít ít bug chút) giới thiệu cho em xài thử :-s
PS: cộng đồng linux mình rất đông. nên lên mấy diễn đàn, mỗi người giới thiệu 1 bản. hic chả biết đường mà lần...
@net9_thp máy bạn cấu hình bao nhiêu nhỉ? Thực ra Ubuntu từ 11.04 trở lên sử dụng môi trường desktop tên là Unity, mặc định là Unity 3D sử dụng hiệu ứng 3D nên nặng.
Mak bạn upgrade lên 12.04 chưa nhỉ? Nghe nói Unity ở 12.04 chạy nhanh hơn nhiều, và 12.04 là bản đặc biệt LTS 2 năm 1 lần nên theo lí sẽ ổn định hơn nhiều.
Để Ubuntu nhà bạn chạy nhanh gấp đôi, gấp 3 thì cũng đơn giản thui ^^! Chuyển qua một môi trường desktop khác mà xài.
Bạn có chuyển qua Unity 2D session khi login, nó sẽ vào môi trường Unity 2D được cài sẵn, cái này chạy rất nhẹ và nhanh.
Hoặc bạn có thể cài các môi trường desktop khác, bạn có thể:
- Quay về GNOME 2 truyền thống bằng cách cài môi trường desktop tên là MATE
- Sử dụng các môi trường desktop nhẹ như LXDE hay Xfce
Ngoài ra còn KDE, GNOME 3, các môi trường này cũng nhiều chức năng và cũng nặng tương đương Unity, máy yếu ko nên xài 😃.
quannv_vp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mới dùng thì nên dùng ubuntu là ok nhất.
Theo mình thì Ubuntu hỗ trợ tốt nhất cho desktop, và Debian cho server.
dùng gì cũng được, miễn là minh trung thành với nó. Rồi từng bước chinh phục. :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019