Bạn muốn 1 SmartWatch thế nào cho riêng mình?

vanchinguyenai
30/10/2013 5:7Phản hồi: 0
Theo thông tin thì hiện giờ hãng nào cũng muốn nhảy vào cuộc chơi Smartwatch. Mình ko muốn nhắc đến những hãng đã đưa ra những mẫu Smartlesswatch như chúng ta đã thấy vì nó chưa đem đến một trải nghiệm mới thật sự, tạo nên một làn sóng đích thực cho 1 dòng sản phẩm mới trong thế giới công nghệ như Walkman của Sony, iPod, iPhone, iPad của Apple hay chí ít như Google Glass của Google... Vậy với vị trí người sẽ bỏ tiền ra mua, bạn mong muốn gì ở 1 SmartWatch đúng nghĩa SmartWatch ?
Về phía mình, xin đưa ra 1 sô gợi ý theo mình là khả thi vào thời điểm hiện tại
1, Camera phía bề mặt để theo dõi mắt và gương mặt người dùng: smartwatch sẽ tự bật tắt khi người dùng nhìn vào hoặc quay đi. Cái này đã được áp dụng trên một số thiết bị, khá hữu dụng và thực tế, đồng thời giúp tiết kiệm pin
2, giao tiếp bằng giọng nói: ko chỉ như Siri hay mấy cái kiểu khác mà thêm option là câu lệnh do người dùng tự đặt. Cái này quá đơn giản và có từ rất lâu rồi. Rất phù hợp với thiết bị như Smartwatch chứ trên đt và tablet hay pc thì nhập liệu bằng tay cho nhanh 😁
3, màn hình cảm ứng hay ko ko quan trọng. Theo mình điều khiển bằng nẹp cảm ứng trên viền thiết bị là ok, như trên trackwheek iPod hay ngày xưa cái đt HTC S620 gì đó có rồi. Cái này hay hơn vì màn hình quá bé ko nên thò thêm ngón tay vào làm gì
4, pin bố trí trên nẹp làm dây đeo để được nhiều hơn, lớn hơn lâu hơn mà ko ảnh hưởng đến độ dày thiết bị
5, chức năng : theo dõi sức khoẻ, cập nhật các loại thông tin, thông báo email tin nhắn lịch hẹn là tất nhiên, thêm vào cảnh báo thất lạc nếu có khoảng cách quá xa so với đt ( cái này là option nhé chứ ko bỏ đt trên bàn la,f việc, đi vào toilet nó cứ hú ầm lên thì khỏi tè )
6, giao tiếp kết nối với đt, tablet là tất nhiên rồi, nhưng cái mày mình mới thấy thật sự hay nè : MultiMedia Box và Miracast Adapter! Nghĩa là khi về nhà, ta đặt SmartWatch của ta vào docking station, em nó sẽ được sạc, đồng thời docking đó có các ngõ kết nối : Pc sync để nối với PC, cái này quá thường; HDMI để chơi Media xuất ra bộ dàn và TV, và lúc này em nó sẽ biến thành 1 Multi Media Box: chạy Android chuẩn, kết nối chia sẻ nội dung qua DNLA, kết nối thiết bị ngoại vi hay ổ cứng ngoài nhờ cổng Usb host trên dock, giúp các thiết bị như đt hay tablet xuất hình ảnh ( miroing) ra TV với giao thức không dây Miracast, hay như Airplay trên iOs ( có thể coi em nó lúc này là 1 cái Android TV box hay cái AppleTV, Set Top Box ) . Tất nhiên em nó có thể chơi đủ các định dạng HD, lossless, 3D ISO này nọ với chuẩn hình bitrate cao, xuất âm thanh True HD này nọ chả hạn :D, lúc này lại có thể dùng luôn đt và tablet làm điều khiển không dây cho em nó
Với việc Samsung đã nhồi nhét và cài được Android 4.2.2 lên Gear, Google ra ChromeCast và GoogleGlass, cùng đầy rẫy các thiết bị Android hầm bà lằng của khựa với nhiều tính năng vui vui thì mình nghĩ trong năm 2014 hoàn toàn có khả năng đón đợi 1 thiết bị như trên. Tất nhiên mình khoái tính năng Mediabox nhất. Thử hình dung xem: về nhà cắm đồng hồ vào dock sạc, lại có thề dùng bàn phím chuột lên mạng chém gió, lại có thể cầm gamepad chiến game, hoặc nếu TV có tích hợp Miracast, ta vẫn đeo em nó trên tay nhưng lại có thể xuất video nhạc nhẽo ra TV...
Cuối cùng : mình khoái em nó chạy Android. Và nếu là đồ của Apple thì hi vọng cũng sẽ có cái trò Miracast/Airplay (giống em AppleTV ) để mình mirroing từ iPhone iPad ra TV chứ ko là nghỉ chơi luôn 😆. Mà giá cỡ em Gear của Sàm là đc!
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019