Bạn muốn các website hỗ trợ độ phân giải nào cho phiên bản máy tính?

dihuta
15/9/2012 1:50Phản hồi: 165
Bạn muốn các website hỗ trợ độ phân giải nào cho phiên bản máy tính?
Trong nhiều năm qua hầu hết các website đều được thiết kế để hỗ trợ thật tốt cho độ phân giải 1024x768, tức là 1024. Việc này xảy ra vì 1024 là độ phân giải của đại đa số các màn hình máy tính để bàn lẫn laptop. Mấy năm gần đây, sự xuất hiện của các màn hình độ phân giải cao, Full HD rồi cả Retina làm cho sự phổ biến của 1024 ngày càng thu hẹp. Theo thống kê của Tinhte.vn qua Google Analytics vào hôm nay thì 1024 chỉ còn chiếm chỉ 13%, độ phân giải phổ biến nhường lại cho 1366 và 1280. [prebreak] [/prebreak]

Trước tình hình này thì các website trong đó có Tinhte.vn đặt ra một câu hỏi là đã đến lúc cần phải thay đổi chiều rộng của website phiên bản dành cho máy tính, máy tính bảng từ 1024 ra rộng hơn?

Bạn nghĩ sao việc này và đâu là độ phân giải cho các website mày bạn yêu thích?
165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em muốn full HD 😃 hiện tại cũng nhiều web lướt full màn hình 24inch rồi. tinhte còn nằm ở giửa nếu full ra hết dẽ xem hơn
@le hoang tuan Thích full màn hình thì zoom nó lên thôi, mỗi tội hình hơi nhòe, còn chữ zoom thế nào cũng nét

Mình thích kiểu responsive website luôn full màn hình, tối thiểu là 320px của iphone, android phone và tối đa là fullhd hoặc to hơn nữa,
1366x768
quangna
ĐẠI BÀNG
12 năm
tốt nhất tạm thời là 1366, lên FullHD cũng ko bị ảnh hưởng mà xuống 1024 cũng được
1366x768 là chuẩn nhất, máy bàn của mình củng dùng
swo0ord
ĐẠI BÀNG
12 năm
minh thay 1280 là phù hợp
1280,1024 là ok r.tương lai có lẽ sẽ là full hd

Send from my andép đến từ Mỹ Tho Đại Phố
1204x768 thôi, vẫn còn xài cái LCD cùi bắp
Hjc, cái màn cóc ghẻ của mình res có 1600 x 900 @.@ 1280 là phù hợp với đa số máy tính, tablet, smartphone bây giờ rồi, trong tương lai gần có lẽ cũng sẽ thế.
Love[Water]
ĐẠI BÀNG
12 năm
1280 dùng là ok rồi
Full HD luôn đi, đang dùng toàn màn Full HD nên mong muốn full luôn đỡ có 2 khoảng trống 2 bên
silentghost
ĐẠI BÀNG
12 năm
Theo mình nên hổ trợ cho 3 thiết bị chính, pc, tablet, smartphone.
Theo 2 dạng auto: 16-9 và 9-16.
Pc theo hướng ngang, tablet theo hướng ngang và dọc.
10 năm sau cũng không thay đổi đâu.😃
solid0207
TÍCH CỰC
12 năm
Làm theo % màn hình là được.
Chỉnh CSS cái wrapper

Code:
width: 80%;

min-width: 1000px;

padding: 0px auto 0px auto;
phuan79
ĐẠI BÀNG
12 năm
@solid0207 Làm theo % thì đơn giản, nhưng để các hình trong web tự cân chỉnh theo web mới khó bác ạ.

Với lại đôi khi, 1 người truy cập dùng cái màn hình có độ phân giải khủng, mà nó cứ full 100% thế này thì "xấu" tệ hại

Em cũng đang đâu đầu vụ này lắm đây, hem biết nên làm sao cho đẹp hơn nữa
solid0207
TÍCH CỰC
12 năm
@phuan79 Bạn tham khảo width của các site làm teamplate xem
Retina là chỉ mật độ điểm ảnh trên 1 inch do apple đặt tên cho oách vậy thôi......chứ không có retina vào trên được.....full hd hoặc hd!
Mình thích 1024.
Để không gian làm viêc nữa, chứ cho cái trình duyệt nó to hết cái màn hình thì không thích.
@cuhiep vote bác, em cũng thích thế
@cuhiep BÁC HIỆP NÓI ĐÚNG ĐÓ...MÌNH THƯỜNG HAY CHẠY NHIỀU CỨA SỔ 1 LÚC TRÊN CÁI 23" FULL HD CỦA MÌNH!
@cuhiep Auto theo màn hình, cái này có lâu rồi mà không thấy tinh tế áp dụng .Thực ra nó auto theo trình duyệt luôn, bác để trình duyệt cỡ nào thì css theo cái đó, khá hay Bác kéo trình duyệt thoải mái mà không có scroll ngang
Nó là một file css và tinh chỉnh thêm một vài dòng cần thiết là đẹp
Em hay làm web thương mại điện tử nó hay yêu cầu làm cái đó ^^
@cuhiep Hậu quả của việc xài Mac OS
@cuhiep ủng hộ bác. theo mình office thì nên để 1024. dễ đọc, dễ lướt thông tin.
1366 như máy mình là ngon
Ko vừa thì zoom lên cho vừa.máy mình 1600x900 đây
@cavoiu Bạn ý cứ nghĩ có mỗi Apple khủng 😁 Gặp con Alienware của Dell thì Macbook tắt nắng :D
darkera13
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mr dinh Chả hiểu đồng chí nói gì. 1600x900 có mỗi thằng Apple nó làm à?
@cavoiu 1600*900 cơ ak? hịc. MÌnh nghĩ là chỉ 1400*900 thui mà
mr dinh
TÍCH CỰC
12 năm
@cavoiu vậy à.xl bạn.mình đọc loáng thoáng cứ tưởng bạn dùng cái rẹt ti na của apple.
cuda123
TÍCH CỰC
12 năm
1366 là chuẩn rồi ! càng tăng độ phân giải lên có thể mượt hơn nhưng sẽ bắt cpu hoạt động nhiều hơn sẽ tạo độ trễ cho trình duyệt là điều không ai muốn huống chi với màn hình laptop hay màn hình vi tính có kích thước không quá lớn vì thế độ phân giải như retina là đồ thừa,những màn hình kiểu như retina chỉ dành cho màn hình trên 50inch mà đã trên 50 như thế thì chỉ dùng xem phim chứ mấy ai lướt web nên chuẩn 1366 là cực chuẩn rồi. thật ra cũng không cần thiết phải bàn luận vấn đề này ;)
1366 x 768. Size này phổ biến cho mặt bằng chung laptop được dùng hiện nay. Đồng thời trên desktop, mặt bằng chung màn hình là <20 inch, size từ 1600 x 900 trở xuống cũng sẽ xem website 1366 x 769 khá tốt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019