Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bản rom được coi là tốt nhất ổn định nhất cho BB 8310 (đã test)

chatla
12/6/2011 2:41Phản hồi: 160
Lời đầu tiên xin chào tất cả các ACE tinhte và các ACE xài dòng BB 8310. Tình hình là em vừa tậu em BB 8310 sau 1 thời gian chọc phá up rom em đã lựa ra được bản rom tốt nhát cho bb 8310 (theo ý chủ quan nhưng đã test và cảm thấy không thể hài lòng hơn)

Em xài là bản ROM 4.5.182 link gốc em nó đây:
http://www.mediafire.com/?dfppp16kes5q0ua

S
au đó chúng ta tiến hành cài vào PC ( chỉ cài thôi chứ chưa up nha cá bac)

Phần quan trọng là ở đây:

Các bác tải bộ tối ưu hybrid v 6.1 về và làm theo hướng dẫn sau:

Links của bộ Tối ưu: http://www.mediafire.com/?ic8fq83jut4850c

Links của hybrid v 6.1 http://www.mediafire.com/?0b1a1k1od7kjgj1

Các bạn tiến hành theo hướng dẫn sau:

1 _ Backup dữ liệu và phần mềm trong máy bằng BDM hay vnbbUtils (có thể bỏ qua nếu ko có dữ liệu quan trọng)
2 _ Download và cài đặt bản rom 4.5 nguyên bản vào máy tính
3 _ Download đúng thư mục tối ưu so với bản rom đã cài trong máy và bung nén thư mục tối ưu trên máy tính bằng phần mềm giải nén
4 _ Download và giải nén thư mục Hybrid 4.6+5.0+6.0 Version mới nhất ở file đính kèm
5 _ Delete / Move toàn bộ file trong thư mục C:\Program Files\Common Files\Research In Motion\Shared\Loader Files\xxxx-v4.5.0.xxx_Px.x.x.xxx\Java
6 _ Copy các file cod từ thư mục tối ưu đã bung nén vào thư mục Java
7 _ Copy đè chồng toàn bộ file cod trong thư mục Hybrid 4.6+5.0+6.0 vào thư mục Java
8 _ Xóa tập tin C:\Progam Files\Common Files\Research In Motion\AppLoader\Vendor.xml

Quảng cáo

9 _ Thực hiện uprom bình thường theo hướng dẫn ( ở cuối bài)
10 _ Have fun!

Lưu ý: Một số anh em thực hiện bỏ qua bước 6 thì sẽ bị lỗi 507 do Java thiếu file cod để hình thành nên OS. Mong chú ý dùm!

bài tham khảo của bác phannhannghia

Hướng dẫn thực hiện up rom:
1 _ Cài file hệ điều hành .exe (ROM) của BB mới tải về.

Quảng cáo

2 _ Xóa tập tin C:\Progam Files\Common Files\Research In Motion\AppLoader\Vendor.xml
3 _ Chạy chương trình C:\Program Files\Common Files\Research In Motion\AppLoader\Loader.exe
4 _ Tháo pin ra khỏi máy Blackberry
5 _ Nối với máy tính, máy tính sẽ nhận ra mã pin của máy.
6 _ Nhấn nút Next cho đến khi xuất hiện bảng phần mềm đi kèm theo ROM OS đó, có thể chọn những phần mềm đi kèm để cài vô máy.
7 _ Máy sẽ tự động làm hết hàng thứ 1: Load JVM and system software.
8 _ Khi máy chạy qua hàng thứ hai: Wait for device initialization ta bỏ pin vào máy và không để cho pin tuột ra ngoài. Lúc này trên máy BB có thể báo lỗi gì đó, đừng quan tâm.
9 _ Máy sẽ tự động chạy hết các bước còn lại cho đến khi hoàn thành. Bước Wait for device initialization sẽ khá lâu, mất khoảng 15 phút.
10 _ Nhấn nút Close để hoàn tất quá trình cài đặt

(Trích hướng dẫn từ bài của anh Cuhiep)

Các bài trên là em tham khảo từ top pic khác và sẽ ghi rõ nguồn đàng hoàng để tránh tình trạng vi phạm bản quyền bài viết, đây là cảm nhận của em về bộ rom sau khi hoàn thành ( em đã xài nhiều bộ từ 4.2 - 4.5 thấy bộ này ưng ý nhất cảm nhận cá nhan thôi nhé)

1. File Free sau up ROM còn trống khoảng 37 M "ghê chưa"

2. Tốc độ cải thiện hơn nhiều so với các bản đã dùng qua
3. Thời gian dùng pin khoảng 5 ngày với nghe gọi bình thường (em chỉ nghe gọi nt thôi ít vào mạng lưu ý em xài pin zin còn pin khác chả biết sao nữa)
...............................................................

còn nữa nhưng để anh em cảm nhận...

Chúc các anh chị em có một em BB như ý muốn

Nguồn tham khảo
http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-cap-os-rom-113/os4-5-81x0-83x0-8700-88x0-romgoc-toiuu-boxuongkho-hybrid-v8-0-os7-0-a-484476/

160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

md07
TÍCH CỰC
13 năm
mình cũng dùng combo này. Chuẩn! Pin rất ngon
Mình rất khoái con 8310 màu vàng nhẹ kiểu cát cháy như của bạn này. Giờ kiếm hình như không có vỏ zin như vậy, phải mua vỏ về thay mà mua thấy cũng ít ai bán màu này.
Mình chỉ kết màu trắng sữa và màu vàng này, bác nào có biết chỗ bán chỉ mình với 😁, sau về up bản rom của bạn chủ sới này, nhiều review tốt vậy thì khỏi suy nghĩ roài ^^
hothusa
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn bạn

Đang up thử
Mình đang dùng 187 của O2 theo lời của bác tuấn hno3+ tối ưu + hb 6.1,thấy khá ngon,bác chủ thử so sanh với rom đang dùng rồi đưa ra nhận xét giúp mình với,máy tính. Đang. Đi bảo hành nên không up dược,thank bác chủ
Uhm công nhận PIN trâu thiệt, vậy là thêm bạn test thành công nữa..

---------- Post added at 10:32 AM ---------- Previous post was at 10:31 AM ----------

up rom xong lên chia sẻ với anh em nha bác. chúc bác có 1 em bb ưng ý

---------- Post added at 10:34 AM ---------- Previous post was at 10:32 AM ----------

Hiện tại do bận thi nên cũng chưa có time để test nhưng sẽ cố gắng test đẽ share cho anh em.
Đánh dấu, đang xài 8310 với bản Rom 4.5.0.182 gốc.
Bạn hãy thử trải nghiệm bản tối ưu + hybrid đi sẽ không hối hận đâu.
bản này mình xài lâu oài nhưng là với rom 188 ! keke ! pin thì khoải phải bàn ! nói chung là chuẩn ! không muốn đổi nửa !
mianlien203
ĐẠI BÀNG
13 năm
Giống mình y chang...kaka...182+ tối ưu + hybrid...chuẩn khỏi chỉnh...Mình up từ khi mới mua máy về vì máy của nhà mạng AT&T nên ko thèm 188, 2 ngày sau thêm tối ưu và 1 tháng sau hybrid v6.1 hôm kia lên v8.0 nhưng ko thik về lại v6.1...

---------- Post added at 11:40 AM ---------- Previous post was at 11:35 AM ----------

chắc bác này ko set thêm app nên lên được 37 chứ mình thì set thêm 1 số nên chỉ lên đx 34...haiz...
md07
TÍCH CỰC
13 năm
bản 182 là kịch kim mà AT&T hỗ trợ rồi. còn 188 là của O2. thiết nghĩ bác nào xài máy nguyên gốc AT&T thì down rom mà nó hỗ trợ rồi về tối ưu là tốt nhất cho máy
Mình xài bản Rom gốc, nghe gọi ít dc 2 ngày, hix, hybird thử xem sao?
Unlucky
TÍCH CỰC
13 năm
Test thử với 3 bản ROM tối ưu 162 , 182 ,188 và các bản Hybird 6.1 , 7.2 , 8.0 =>
162 + 6.1 Pin trâu nhất - dùng nhiều nên chỉ được 3 ngày .
162 + 7.2 Pin ổn ( 3 ngày ) , load ảnh trong Media nhanh hơn , sóng kém hơn v6.1 , mạng vào khá nhanh .
188 + 6.1 Pin ổn (~ 2.5 ngày) , load ảnh nhanh , sóng tốt , mạng vào tốt , tuy nhiên hơi nặng chơi Game thì Lag hơn bản 162.
188 + 7.2 Pin ổn (~ 2.5 ngày ), load ảnh nhanh , mượt mà ,______________________________________________________.

=> dùng bản 162 + 7.2 tối ưu nhất .

Những kết hợp còn lại thì nửa vời , pin , sóng tàm tạm thì load ảnh lại lâu , mạng mẽo không bằng các bản trên . Đặc viết các ROM kết hợp với Hybird đều tốn pin và khá nặng => Hybird 8.0 không tốt bẵng các bản còn lại.
lính mới

các bác ơi! e up rom đúng như lời các bác chỉ dạy sao cứ bị lỗi 507 hoài vậy? e up dc bản 4.2 nhưng dùng pin chán lắm! các bác chi kỹ giùm em với> e là lính mới tò te....! thanks các bác nhiều
md07
TÍCH CỰC
13 năm
Mình thấy có gì khó hiểu đâu nào. Mình up từ lần đầu mua về đến giờ chắc cũng cả trăm lần chẳng lần nào lỗi 507. Mà có khi có mình cũng ko biết, vì chuyên gia úp màn hình máy xuống khi up.
Còn cách setup thì chỉ là thay các file trong Java để tối ưu thôi mà, nhớ copy cho đúng, cho đủ thì chả có lỗi nào cả
em up dc bản rom 4.2 nhưng cứ up rom 4.5 la báo lỗi 507. chán quá ak! có phải do may nữa ko anh? nó cứ đến cái net_rim_cldc.cod là nó báo lỗi>
Unlucky
TÍCH CỰC
13 năm
AE cùng vào Góp ý cho bản ROM tốt nhất dùng trên 8310 nào.
Các bác cứu em nhanh với! con máy của em là của at&t
bb8310

Cac bac oi! may e ko the up dc rom 4.5 la sao ha bac. e thu nhieu ban 4.5 lam roi, deu dinh loi 507. khi up lai rom 4.2 thi lai dc. vay cac bac tu van cho e dung ban 4.2 nao dung pin dc lau nhat. ban e dang co dung pin chua dc nua ngay. huhu. thanhks các bác nhìu! e là lính mới!
Unlucky
TÍCH CỰC
13 năm
Bác tả kĩ lại bệnh các ae sẽ bắt mạch giúp .
md07
TÍCH CỰC
13 năm
Nếu máy AT&T thì dùng 182+ tối ưu + Hybrid 6.1 là ngon nhất rồi, khỏi phải lăn tăn nữa. :wavespin:. Tốc độ nhanh, pin khủng
Đồng ý với ý kiến của bạn, bản 188 và bản 182 chả khác nhau mấy nhwung xài bản 182 ổn định và free bộ nhớ hơn nhiều, mong các bạn thử và cảm nhận nhé

---------- Post added at 08:11 PM ---------- Previous post was at 08:09 PM ----------

Đồng ý với ý kiến của bạn, bản 188 và bản 182 chả khác nhau mấy nhưng xài bản 182 ổn định và free bộ nhớ hơn nhiều, mong các bạn thử và cảm nhận nhé
Unlucky
TÍCH CỰC
13 năm
.

Blackberry của nhà mạng nào phân phối thì cũng là Blackberry , về căn bản là cái ruột của nó như nhau vì vậy cho dù Os 188 hay 182 thì khi cài vào nó cũng chẳng phân biệt cái nhà mạng đâu bạn ạ .

Os 4.5.182 khá tốt nhưng nó hơi nửa chừng , mượt không bằng 188 tiếp kiệm Pin không bằng 162 ( ý kiến cá nhân ) nên e không dùng , thiết nghĩ
Nếu bạn nào có nhu cầu về mạng thì nên dùng 4.5.188+ HB v6.1 tốc độ mạng khá tốt ( test = Speed test trong nhiều trượng hợp ).
Muốn mượt thì dùng 462 trở lên + Hybird 7.2 .
Tiếp kiệm pin thì nên dùng 162 + HB nào cũng được ( v6.1 mạng tốt hơn , ít tốn RAM - v7.2 mượt hơn , chơi Game tốt )

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019