Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bản thử nghiệm của HP-01, chiếc đồng hồ đầu tiên có chức năng tính toán, được bán với giá 14.500$

Duy Luân
11/8/2014 22:13Phản hồi: 67
Bản thử nghiệm của HP-01, chiếc đồng hồ đầu tiên có chức năng tính toán, được bán với giá 14.500$

Thiết bị này do HP sản xuất. Như các bạn thấy trong ảnh, mẫu đồng hồ này có kích thước khá to, dùng mặt số điện tử và tích hợp cả một bàn phím cứng nhằm thực hiện những phép tính cộng trừ nhân chia. Sản phẩm này thậm chí còn ra đời trước cả những mẫu đồng hồ đeo tay có chức năng tính toán của Casio. Theo Viện bảo tàng các Máy tính HP, chiếc HP-01 có giá 600$ vào năm 1977 và khách hàng có thể lựa chọn vật liệu mạ vàng hoặc thép không gỉ tùy ý muốn.

Tuy nhiên, mới đây trên eBay một người sưu tập lại rao bán bản mẫu của chiếc HP-01 bằng chrome, không phải là vàng hay thép. Loại vật liệu này không được HP cung cấp rộng rãi mà chỉ để thử nghiệm, chính vì vậy chiếc HP-01 mà anh ta có trong tay thuộc loại cực kì hiếm. Nếu muốn sở hữu nó, bạn sẽ phải chi ra ít nhất là 14.500$ đấy.

Nguồn: eBay
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhớ hồi nhỏ mình cũng có cái đồng hồ máy tính 😁
liminzun
TÍCH CỰC
10 năm
Lúc nhỉ mình cũng có cái casio máy tính
Loại này hồi xưa Casio có rồi thì phải.
@JerryKist Sản phẩm này thậm chí còn ra đời trước cả những mẫu đồng hồ đeo tay có chức năng tính toán của Casio
doicamcui
ĐẠI BÀNG
10 năm
"Cái đồng hồ đầu tiên có chức năng tính toán"
14k us cái giá khó mua. chỉ dành cho đối tượng thích đẳng cấp.
ngokiet
ĐẠI BÀNG
10 năm
@conmavuive. Cái này là dành cho người sưu tầm chứ không phải đẳng cấp.
Cái này là chiếc đồng hồ đầu tiên của HP có chức năng tính toán chứ bác Luân
Sao giống cái đồng hồ máy tính Casio ngày xưa của mình thế :eek:
Kiểu dáng quá đẹp, ra gần nửa thế kỷ rồi nhưng các Sờ mát guát bây giờ còn phải học tập thiết kế này dài dài :v
Mới nhìn cứ tưởng Sờ mát guát nào mới ra, ai ngờ con này gần nửa thế kỷ rồi 😁
LÀM ƠN CÁC THÁNH ĐỌC KỸ RỒI PHÁN DÙM!
Giật tít làm hết hồn :eek:. Đọc bài mới biết là đồ cổ. o_O
ngày xưa thi tốt nghiệp lớp 5 . trong lớp cũng có một thằng xài cái casio giống như thế này . hịc mình thì ngồi cộng trừ nhân chia muốn chết . nó bấm bấm vài cái là ra ...........
sau này lên DH gặp máy thánh xài ipod nano dạng cái đồng hồ . copy tài liệu vào phòng thì .....
bay giờ thì cảm thấy tự hào vì mình chưa bao giờ gian lận cả ( hỏi bài thì có 😁 )
@HoLyNightKing lớp 5 mình đã dùng FX500a phè phỡn rồi. :D
@hieupy89 mình cũng vậy . nhưng đâu có dc đem vào phòng thi :D
@HoLyNightKing lúc mình thi thì được đem mà bạn :D . Cấp 2 là FX 570 MS
Toàn ông ko đọc bài vào cmt .... @@!
@maithang215 Thì mình nói nó giống cái đồng hồ Casio máy tính hồi đó của mình chứ mình có nói HP copy ý tưởng của Casio hay cái nào có trước cái nào có sau đâu bạn 😃
Suy diễn quá roài 😁
@mr.kavil chống chế, phải nói cái casio giống nó chứ sao nói nó giống cái casio, có ai khen ba bạn giống bạn quá không hay là khen bạn giống ba bạn. bạn sai rồi, xin lỗi đê.
@maithang215 Sao bạn biết mình ko đọc bài vậy ? Bài chỉ có 2 đoạn ngắn mà bạn cứ phán như thánh
@mr.kavil Phải nói là cái đồng hồ Casio máy tính nó giống cái này thì đúng hơn.
@buathanqn1 Bạn nói gì cũng được, nhưng đừng lôi người lớn ra nói chuyện, lớn rồi chứ có phải còn là học sinh tiểu học nữa đâu mà nói với nhau bằng cách lôi người lớn ra để nói
sau khi đọc comment mình rút ra một kết luận đó là hơn 40% thành viên của tinh tế bị mù chữ.
@buathanqn1 Gần 60% còn lại là mù thật :oops:
đồng hồ máy tính. hot 1 thời tuổi thơ tôi.
boyapt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhiều bác chả chịu đọc kỹ bài gì nhỉ 😆 Đọc mỗi cái tiêu đề với xem ảnh thôi thì phải 😁
đồ cổ à
đọc cái Title hết hồn! :eek:
mrd213
CAO CẤP
10 năm
hồi bé cũng có 1 cái hình như của casio, nhưng chả dùng tính toán bao giờ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095