Bản update Windows 8.2 sẽ có vào cuối năm, Windows 9 tiếp tục giữ Start menu, có thêm Windows Cloud?

Duy Luân
21/4/2014 16:41Phản hồi: 109
Bản update Windows 8.2 sẽ có vào cuối năm, Windows 9 tiếp tục giữ Start menu, có thêm Windows Cloud?

WZOR, một nguồn từng rò rỉ nhiều thông tin chính xác liên quan đến Windows, mới đây đã tiết lộ một số chi tiết về các bản cập nhật sắp tới cho hệ điều hành máy tính của Microsoft. Theo đó, Windows 8.1 Update 2 sẽ được ra mắt vào cuối năm nay để mang Start menu quay trở lại với nền tảng này. Trước đây Microsoft cũng từng nói về giao diện Start menu mới (ảnh trên) nhưng hãng không tiết lộ cụ thể thời gian mà bản update sẽ được phân phối. Không loại trừ khả năng bản nâng cấp nói trên sẽ được gọi là Windows 8.2.

Đi xa hơn trong tương lai, Microsoft được cho là sẽ tiếp tục duy trì Start menu cũng như nút Start trên Windows 9. Với các thiết bị có màn hình cảm ứng lẫn thì Start menu sẽ hơi khác một chút, còn với những PC dùng chuột và bàn phím truyền thống thì thành phần này giữ nguyên kiểu thiết kế mà Microsoft đã công bố. Start menu cũng sẽ xuất hiện như một phần của giao diện Modern thế hệ kế tiếp. WZOR nói thêm rằng Windows 9 có thể sẽ được cập nhật miễn phí cho mọi người dùng Windows 8 bản quyền, tuy nhiên thông tin này chưa thể được xác nhận.

Song song đó, nguồn tin nói rằng Microsoft hiện cũng đang làm việc với một hệ điều hành khác dựa trên nền đám mây và nó được gọi là "Windows Cloud". Phần mềm này sẽ cho người dùng tải về miễn phí và nó gần giống như bản Windows Starter mà Microsoft từng áp dụng cho những thế hệ Windows trước. Ở chế độ offline, OS sẽ hoạt động với các tính năng rất cơ bản, còn những tính năng nâng cao hơn thì cần đến kết nối Internet và người dùng sẽ phải đăng kí gói cước có tính phí.

Hồi đầu tháng này Microsoft đã giới thiệu Windows 8.1 Update, một phiên bản Windows 8.1 thân thiện hơn với các thiết bị không có màn hình cảm ứng. Hãng cũng miễn phí bản quyền Windows cho những thiết bị có màn hình nhỏ hơn 9" như một nỗ lực làm tăng thị phần cho sản phẩm của mình.

Nguồn: Myce
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DLQ
TÍCH CỰC
10 năm
chờ update thôi.................:p
hoangtryvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Microsoft khác gì lão đại trong thế giới công nghệ!
xe360.vn
TÍCH CỰC
10 năm
Lại chờ đợi
binhtam
TÍCH CỰC
10 năm
đang dùng ubuntu, chắc đợi windows 10 nâng cấp luôn thể
@binhtam cài app vật vã 😁
bác chơi với ubuntu là hơi pro đấy :D
@duccuibapqueson Chỉ cần vào Software Center, click chuột vào software cần cài là xong! Giống như Google play mà thôi.
maitien2004
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duccuibapqueson cũng dễ lắm bác. Bác xài quen thấy cài app trên đó dễ hơn trên window ấy chứ.
@binhtam Đợi Windows 11 luôn đi bạn! :p
@duccuibapqueson Dùng Ubuntu hay bất kỳ HĐH nào khác thì đừng mang mấy cái khái niệm bên Windows sang ;) So sánh dễ hiểu, có ai dùng Android mà lại lôi kinh nghiệm với iOS ra áp dụng đâu.
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Hiện giờ đã hài lòng
NhocMobile
ĐẠI BÀNG
10 năm
@asimo7777 Bác update bản mới nhất chưa ? HÌnh như 8.1, bác xài thấy sao,có lỗi j ko ?
@NhocMobile mình đã up bản mới nhất nè dùng mượt chưa thấy lỗi
mambocmui
TÍCH CỰC
10 năm
@NhocMobile lỗi liếc gì đâu bác. Dùng như bình thường thôi mà. Nó có phải là 1 nâng cấp khác hoàn toàn đâu. Chỉ là vài cái nhỏ nhỏ trong giao diện thôi.
@NhocMobile Lỗi Disk 100% lúc mở app, bên tinhte có hướng dẫn ace sửa lỗi rồi đó
xboyclub
ĐẠI BÀNG
10 năm
nút Start kiểu kia đẹp, chứ như của 8.1 hiện tại chẳng mấy khi dùng đến
@xboyclub ngon cha? mấy chốc ứng dụng trên giao diện mertro chạy được trên desktop =)) dưới dạng cửa sổ
mattpro9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xboyclub ủa, nút Start hiện tại ko hiển thị như vậy hả bác, vẫn win 8 nên mù tịt 😁
nntuan1991
ĐẠI BÀNG
10 năm
MS dạo này thay đổi nhiều phết 😃 1 like cho MS 😃 cơ mà window thì chắc mình vẫn dùng bản cr@ck thôi 😃)
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Tốt rồi ! Tốt rồi !
Mình thích cái start menu vì tính đơn giản và mạnh mẽ của nó.Nó giúp người dùng bao quát tốt hơn các ứng dụng đang làm việc cũng như các icon trên desktop và thanh taskbar. Còn cái start metro nhìn choáng ngợp nhưng ta phải thao tác nhiều hơn,nhanh mỏi mắt và gây cảm giác khó chịu !
@lumia62o Nhắm mắt bấm start gõ app cần mở ->enter
Kalmarv
ĐẠI BÀNG
10 năm
Quá tươi cho một cuộc tình
em đang xài win 7 ultimate, chủ yếu lướt web, xem phim HD. ko chơi game, ko load soft nặng đô.
hiện giờ khá hài lòng win 7, nhanh và ổn định, ít lỗi.
máy AMD 4100, ram 8Gb, HD 5700 graphic.
có nên lên 8.1 cho mượt ko các bác.
@cuong_pham 208 Nó mượt còn hơn win 8.1 với cấu hình đó chứ nhỉ 😃)
@cuong44 Máy của bác thì quá khủng, chạy Windows gì cũng được. Nhưng theo nhu cầu của bác thì cứ Windows Cloud miễn phí mà dùng. Chịu khó đợi thêm năm nữa.
@cuong44 Bạn mà dùng w8.1 thì w7 có mà nhanh = niềm tin 😁
@cuong44 Không nên lên bạn à, bạn xem về thử windows 2000 hay cố tí XP xem có mượt ko chứ ....
Mong rằng fix được lỗi full disk 😔, Windows 8 dùng ngon nhưng bị cái lỗi này ức chế wá
thao56
ĐẠI BÀNG
10 năm
@shinobido Mình xài Win8.1 up hình như không còn lỗi đó nữa!
Hieuu Hoang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@shinobido Chuẩn luôn, nhiều khi lag tung cả máy lên, thử đủ các cách mà ko khắc phục đc :(
tuhai944
TÍCH CỰC
10 năm
Ước mơ của mình ( 1 bản win 2 giao diện. 1 cho pc thuần chuột ko có cảm ứng và 1 cho các thiết bị dùng cảm ưng ) đã trở thành hiện cmn thực 😁
Rồi thì bỏ luôn cái store và các cái app dành cho cảm ứng ra khỏi PC.. dùng hơi ức chế
aphu1080
TÍCH CỰC
10 năm
@=Tử_Hải= bác cũng giống e. Laptop k màn hình cảm ứng mà dùng chuột với tính năng này k thích tí nào. Giao diện đẹp nhưng rườm rà. PC chứ k phải table tab. Vãi bác M$
mambocmui
TÍCH CỰC
10 năm
@=Tử_Hải= Bỏ Store thì e chơi Asphalt Online kiểu gì hả bác =))) Bác ko dùng nhưng nhiều người khác dùng. Không có thì các bác lại kêu ko bằng ng ta. Có thì bác bảo bỏ o_Oo_O
đã làm quen với win 8 1 thời gian và thấy khá hài lòng, hi vọng những update tiếp sẽ mang lại trải nghiệm thú vị hơn nữa. Thank Ms
xài 8.0 chèn .lic , cr@ck cho nó khoẻ 😁
Qua ngon
ngoanrazo
TÍCH CỰC
10 năm
win8 + start 8 = win9
zenkia
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cơ mà nghe cái tên win9 nó ngu ngu thế nào ấy !
m$ quá yếu đuối và thiếu dứt khoát, đã bỏ nút đó rồi là bỏ luôn, ai lại đem quay lại, thể hiện là mình thất bại
vanbien86
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhtrihcm Có thất bại thì mới có thành công được bác ợ
Đang dùng 8.1 Update 1 với ultrabook có cảm ứng, thấy vô cùng hài lòng và chả thèm dùng Desktop nhiều như hồi trước với laptop. Giao diện desktop thao tác touch chán vô cùng. Windows 9 mà tạp nham như hình thì mình hơi phản đối. Trừ phi giao diện Desktop có bức cải cách lớn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019