Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Báo cáo chưa kiểm toán của HTC cho Q2/2013: doanh thu 2,35 tỉ USD, lợi nhuận 41 triệu USD

Duy Luân
5/7/2013 8:49Phản hồi: 224
Báo cáo chưa kiểm toán của HTC cho Q2/2013: doanh thu 2,35 tỉ USD, lợi nhuận 41 triệu USD

HTC hôm nay vừa đưa ra báo cáo tài chính chưa kiểm toán cho quý 2/2013. Theo đó, doanh thu mà hãng đạt được vào khoảng 70,7 tỉ Đài Tệ (2,35 tỉ USD), giảm 22% so với cùng kì năm ngoái nhưng tăng 61,4% so với quý đầu của năm nay. Mức tăng này giống với những gì công ty đã kì vọng trong phát ngôn đưa ra cách đây khoảng một tháng. Về mặt lợi nhuận, HTC đạt 1,25 tỉ Đài Tệ (khoảng 41 triệu USD), giảm 83% so với năm ngoái nhưng đã tăng rất mạnh so với con số 2,88 triệu của quý 1 nhờ sự xuất hiện của One, dòng điện thoại đầu bảng của hãng trong năm nay.[prebreak][/prebreak]

Theo Reuters, các nhà phân tích đã kì vọng HTC sẽ thu được lợi nhuận cao hơn, nằm trong khoảng 70 triệu USD chứ không thấp ở con số 41 triệu như công bố của hãng, nhất là sau khi HTC thông báo đã bán được 5 triệu chiếc One trong chỉ 50 ngày. Kết quả kinh doanh trong tháng 5, tròn một tháng sau khi One được chính thức bán ra, cũng rất tích cực khi doanh thu giảm chỉ 3,35% so với cùng kì năm ngoái và tăng mạnh so với tháng trước. Thế nhưng vào tháng 6, cơn sốt HTC One bắt đầu hạ nhiệt và Galaxy S4 được bán ra ở nhiều nơi hơn, điều đó khiến doanh thu công ty bị giảm 24% so với tháng trước đó và 26% so với cùng tháng 6/2012.

Dù sao thì những kết quả nói trên cũng không hoàn toàn là tin xấu với HTC bởi lợi nhuận của hãng Đài Loan này đã tăng mạnh từ con số chỉ vọn vẻn 2,88 triệu USD trong Q1 lên 41 triệu USD trong Q2, cho thấy tình hình đã được cải thiện phần nào. Ngoài ra, trong suốt thời gian khủng hoản, HTC vẫn giữ được lợi nhuận chứ không bị lỗ ngay cả khi doanh thu bị giảm sút. Trong vài tháng tới, HTC được cho là sẽ ra mắt thêm một số sản phẩm ở các phân khúc khác nhau, trong đó có chiếc One mini, một phiên bản thu nhỏ của One.
Nguồn: HTC, Reuters
224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lyhongson
TÍCH CỰC
11 năm
Sao tỉ lệ lợi nhuận trên doanh thu thấp quá so với apple và samsung nhỉ
@lyhongson ko quan tâm khách hàng thì thấp đúng rồi!nghe tin one S ko dc lên 4.2 mà thấy ứa gan!
ht242
ĐẠI BÀNG
11 năm
@klp1706 Dự là bác dùng OneS 😃
E nghe có vụ ký tên phản đối HTC không hỗ trợ One S ở change.org đấy, bác ksy chứ 😁
@ht242 Mình dùng one X nhưng dự chắc lên 4.2 xong cũng cho tịt ngòi giống One S wa!nên thấy One S hơi ức chế!hdo cũng sém múc e này,chắc mai mốt mua smartphone chắc cạch HTC ra wa!
@lyhongson Vấn đề này thì mình hiểu đơn giản hóa qua bài toán sau. 1 cty bỏ ra 1 số vốn nào đó để sx. Giả dụ nếu bán dc 100 sp thì hòa vốn, từ mỗi sp thứ 100+ trở đi bán dc sẽ đập vào tiền lời. Trong trg hợp này thì htc giống như chỉ bán dc 100 lẻ mấy cái còn ss hay apple bán dc cả vài trăm cái nên tỉ lệ lời mới khác biệt hơn hẳn. Thế này còn khả quan hơn nokia chắc chỉ bán dc ko đến 100 cái (đang bị lỗ). Và tất nhiên mình biết thực tế thương trường còn phức tạp hơn nhiều. :p
Sent from my LT22i using Tinhte.vn
Thôi thì có lời lại là mừng rồi. Tưởng "bán mình chuộc cha" thì khốn. Nhưng chắc quý tới sẽ không tốt. Vì các hãng tung ra siêu phẩm cạnh tranh liên tục. One sẽ sớm về vườn. Còn phablet cũng sẽ ko khả thi. Vì note 3 sẽ trên cơ hơn nhờ ăn theo danh tiếng note 2. Cái one mà phóng bự thì nhìn chán bỏ mịa

Sent from my MT15i using Tinhte.vn
hai 1979
TÍCH CỰC
11 năm
@nguyenqthin One còn đủ sức cạnh tranh thêm một năm nữa, sau đó sẽ có One 2 với chip s800 và ultralpixel 8mega, pin 3.200mah, thẻ nhớ rời giống but S.
@nguyenqthin v4i~ s4fn
Khả quan vậy phải cập nhật ầm ầm đi chứ, đằng này có tí lại lo ăn chơi và nghỉ mát, chán htc lắm rồi

Sent from my GT-N5100 using Tinhte.vn
Ờ. like cho HTC vì đã từng là niềm ao ước 😃

Sent from my The New Dép 2 ®
Phải nói là sản xuất smp lãi nhỉ, ước mơ Việt Nam cũng có một hãng tương đương htc là ngon rồi

@hominhcuong VN có Qmobile & Starmovi đó 😃
Ngon chán
@writedung Mấy hãng này sách dép cho tàu khua chứ chưa so được với htc bác à

@hominhcuong Có còn hơn ko...có còn hơn ko 😃

@hominhcuong đính chính, HTC của Đài Loan => "1 phần lãnh thổ ko thể tách rời của khựa" <= trích dẫn câu nói muôn thuở của bộ ngoại giao khựa tung. =]]
lecuong6009
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hominhcuong Bạn này chỉ được cái nói ... quá chuẩn 😁
Update 4.22 cho Htc One QT thoi nao

Sent from my HTC One using Tinhte.vn
@sangbmt Mới ngồi lọ mọ lên 4.2.2 từ hôm qua theo Rom XDA, chạy ngon hơn rom gốc, chờ chắc cả tháng nữa, dù Taiwan mới lên rồi.
2323293
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Hungdunghcmc Bản ROM tên gì thế bạn?
@2323293 http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2183023
chimsenha
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sangbmt máy chính hãng việt nam có chưa bác?
Có còn hơn không.htc one thì ngon và sử dụng thích hơn s4.camera thì ko bằng.nhưng về kỷ thuật tác chiến dành đất chiếm dân htc ko thể ngang tầm ss.sam này sử dụng người Tài như mây,Đa số là tụi mắt xanh mũi lỏ tầm cở thế giới ghê lắm .họ thắng là chuyện quá Bình thường.mình thích nhất ss ở điều này còn sp thì ko thích lắm
M3ga
CAO CẤP
11 năm
Mong HTC hồi phục , đừng để thằng SS nó độc chiếm Android rồi đi đâu cũng thấy đồ chơi trẻ em.

Sent from my Ne Xợt
Dacan
TÍCH CỰC
11 năm
@M3ga mình muốn có 1 cái đồ chơi mà ko ai mua cho hết. mua dùm mình cái cho mình chơi đi. đồ chơi rẻ mà o_O
bom xịt
vn7labs
ĐẠI BÀNG
11 năm
con One này công nhận hot, đi đường thỉnh thoảng thấy người cầm nhìn đẹp thật
hai 1979
TÍCH CỰC
11 năm
@vn7labs Mình cũng dùng, khá hài lòng, nhưng chưa thấy phổ biến lắm
Thời buổi cạnh tranh khốc liệt có lời như vậy là tốt rùi... Chúc mừng HTC cố lên
hai 1979
TÍCH CỰC
11 năm
@phaikodo Trong số các hãng điện thoại, giờ chỉ còn vài hãng có khả năng, mong HTC và Sony phát triển cạnh tranh với Samsung và App để ng dùng có nhiều sự lựa chọn
@hai 1979 Nokia nữa chú Bác
hai 1979
TÍCH CỰC
11 năm
@phaikodo Ừ cả Nokia và BlackBerry nữa
Các bác đừng thấy nó báo cáo vậy là thật.
Thực tế bọn nó báo lỗ hay lợi nhuận thấp để trốn thuế thôi. Chứ thu 2 tỉ mà lời 41tr còn mấy năm trước lỗ vậy nó lấy cám ăn à.
VD điển hình nhất là công ty coca cola tại việt nam trong tất cả các năm đều báo cáo lỗi nhằm tránh thuế thu nhập doanh nghiệp. Thực tế nguồn nguyên liệu thằng coca cola nó lấy từ công ty mẹ nên nó báo giá trên trời thành ra luôn luôn lỗ, bọn HTC hay SS cũng vậy thôi. Linh kiện tự sx thì chúng báo giá bao nhiêu ko đc
@virusday_123 Đây là công ty mẹ, báo cáo tài chính hợp nhất mà bác. Cái này nó hợp nhất lợi nhuận trên cả thế giới về trụ sở chính của công ty nên không có chuyện chuyển giá nữa đâu. Chuyển giá chỉ là ở các nước nó đặt xưởng gia công, sản xuất linh phụ kiện, những thứ giá trị lởm nhất thôi.
Báo cáo tài chính hợp nhất của nó ảnh hưởng rất nhiều thứ, từ niềm tin của người đầu tư, triển vọng phát triển của hãng, thương hiệu . Nó không vì cái lý do đấy để đánh đổi đâu .
@sony2013
Thế kể thử mình nghe HTC nó sản xuất được cái linh kiện gì trong con HTC One? :rolleyes:
@Phuoc Nga 008 Với tớ thẳng ăn của đút là thằng cướp ngày... Thằng đưa của đút là thằng tạo cơ hội cho thằng ăn cướp.. Có cơ hội để cướp ăn quen nhịn ko quen .. Vô tình làm hại người khác hại xã hội .. Hỏi pác nó sẽ như thế nào... Qua cmt của tớ pác đọc và hỉu seo mà bảo tớ đồng tình với tiu cực... Hic
quochoi86
TÍCH CỰC
11 năm
trước đây rất thích HTC nhưng bây giờ khác rồi 😁 NóKja yêu em mất rồi 😃
Có lãi là ok rồi, chỉ sợ giống BB vừa rồi thôi. Nhìn con số lợi nhuận này thì mới có thể tưởng tượng ra Sam và Táo lãi khủng đến mức nào
@kenny81_hp sam mình thay ko lãi nhiều dc vì bỏ quá nhiều tiền vào quảng cáo
@chavalier Sam vừa công bố lợi nhuận là 8,3 tỷ USD đó bạn, lợi nhuận tức là đã trừ tất cả các chỉ phí rồi.
Chưa lỗ là tốt lắm rồi
Lâu lâu rồi mới thấy HTC có lãi :3
M3ga
CAO CẤP
11 năm
@HoangPigg HTC mấy năm nay có lỗ lúc nào đâu @@
Rõ ràng sam lời hơn, sam tự sx gần hết từ màn, chíp, vỏ nhựa không tốn công gia công lại dễ sản xuất hàng loạt chỉ mất tiền qc, còn Apple thì mình chịu luôn, htc phải mua màn hình mình nghĩ htc lãi ít là đúng chứ không sai đâu

M3ga
CAO CẤP
11 năm
@pretty boy 9x Xin lỗi nhưng bạn xem lại bản thân xem có cái j của SS từ trước đến h bạn đặt ở vị trí thứ 2 ko , mắt mình ko mù và mình đọc rất nhiều bài của bạn trên tinhte này rồi và chả bao h mình quote bài bạn cả.
Anti hay ko thì ko biết nhưng mình đang viết bài trên con Samsung Galaxy Nexus , mình dùng đủ hàng SS để biết nó thế nào. Phán người khác chụp mũ nhưng chính bạn đang chụp mũ cho người khác đủ các thứ bên trên đây.
Bạn chưa đủ tuổi để xếp hạng người khác đâu. Mình bảo bạn là fan cuồng SS còn bạn thì dùng đủ thứ từ để xúc phạm cá nhân mình . Đúng là vừa ăn cắp vừa la làng.
Fan cuồng có tranh luận đến đâu thì cũng thế , mình đã ko muốn nói vs bạn nhưng 1 khi bạn đã xúc phạm thì mình cũng xin chiều.

Sent from my Ne Xợt
@M3ga quyết định rat chính xác😃
@M3ga mình có cảm giác chú nhoc đó nếu 0 là SS seeder thì có lẽ là bị điên nặng...người ta xài qua đủ thứ SS mobile devices rồi chứ có phải là ngồi đọc bài trên internet rồi phán linh tinh như nó đâu mà nó lèm bèm nói mãi. Màn hình amoled của SS phải nói là xanh lè, chụp hình thì như bị đau gan hết cả đám mà nó cứ nói là nhất, 0 biết nhất ở điểm nào. Nó thích SS amoled nhất thì kệ nó, nhưng lúc nào cũng cho là SS devices mà nó thần thánh là nhất, 0 ai bằng....đúng là vừa kém cỏi lại vừa khả ố. Chính vì nó là con nít, lại khả ố nên mình chẳng khi nào buồn đọc bài của nó cũng như tranh luận với nó làm gì, bạn cũng có 1 quyết định chính xác là cho nó vào ignore cage đấy.🆒

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019