Bắt đầu chơi dSLR thì nên mua máy nào?

Thảo luận trong '[Cam] Hỏi đáp, thảo luận' bắt đầu bởi starnt, 16/4/11. Trả lời: 911, Xem: 185612.

1. vphu82

vphu82 Dự bị

Em newbie + ở quê nên cứ lăn tăn mãi. Giờ gói lại còn chừng 2 em này có chi phí đầu tư tương đương, nhờ các bác tư vấn nhé :
    Các bác chọn dùm em 2 phương án sau có chi phí đầu tư ngang ngang (tầm 17tr):
    - Phương án 1: D90 + lens 18-55 (hay có lens nào thay thế ngon hơn không ?
    - Phương án 2: 600D + lens 18-55 và lens 50fix gì đó
    Đặc điểm của em : chụp phong cảnh, chân dung. Trình độ : chưa biết gì. Nikon hay Canon đều ok. Muốn kiếm 1 DSLR đủ để khám phá trong 1-2 năm đầu trước khi tính nâng cấp body.

Với trình độ chụp như nhau : nếu bộ D90 là 10 điểm thì bộ 600D mấy điểm ?
    Với trình độ newbie thì có khác biệt lớn giữa D90 và 600D ko ?
    Thanks các bác nhiều ạ.
  2. vphu82

vphu82 Dự bị

Báo cáo các bác, tình hình là em ra HN và đi lang thang ngắm DLSR. Qua Photoking hỏi D90 ko có hàng. Qua Vũ Nhật, hỏi D90 và 600D. Người ta đưa hàng ra và em đã quyết D90 luôn. Quyết luôn 1 em cho khỏe vì chưa quyết thì còn lăn tăn mãi, do cái gì cũng có cái hay cái chưa hay.
    Mang theo 20tr chỉ đủ mua body + lens kit 18-105. phải vay thêm thằng bạn 2 tr để sắm thêm phụ kiện linh tinh.
    Mừng một cái là bây giờ đã mua rồi nên ko phải lăn tăn máy này máy nọ. Tuy nhiên cầm em nó lên chụp vài phát mà thấy ... ảnh chẳng có gì ấn tượng. Có lẽ do trình độ mới sờ và DSLR lần đầu nên ko biết căn chỉnh các tính năng của em nó.
    Em giờ chỉ tập trung vào việc hiểu em nó, làm chủ em nó, tìm hiểu photoshop, ....
    Hy vọng sẽ sớm upload những bức ảnh ưng ý từ em nó do em thực hiện để các bác góp ý nhận xét.
    Thanks các bác đã tư vấn nhiệt tình.
  3. cuvantun80

cuvantun80 Thành viên

Cho e hỏi là e có thằng bạn bán lại cho e con máy canon eos 450d giá 6tr5. Máy chụp còn nét. Và một cái len 50 1.8 giá 1tr7. Các bác thấy thế nào. Giúp đỡ e tí
  4. quangquacls

quangquacls Thành viên

Các bro ơi tư vấn giúp e về vấn đề này với, chuyện là e có nhờ người quen bên Nhật mua hộ 1 con kiss x5 + lens 18-55 hàng mới, phương thức mua của bạn đó là đặt hàng qua mạng, tuy nhiên khi hàng đến, mở ra xem thì máy lại là Made in Taiwan, e có thắc mắc là mình đã mua hàng chính hãng ở Nhật rồi mà sao lại Made in Taiwan? Và điều này có ảnh hưởng gì tới chất lượng của máy không?
    Mong các bro có hồi âm sớm giúp e để nếu có vấn đề gì thì e còn kịp thương lượng, vì mùng 10 này là nó bay về nước rồi :(
    Thanks các bro nhiều!
  5. nvsp18

nvsp18 I am thiengd ®

600D hay Kiss X5 được sản xuất tại Đài Loan, ko hề có hàng Nhật :D
    quangquacls thích nội dung này.
  6. quangquacls

quangquacls Thành viên

Chắc không hả bác? E tưởng canon ở Nhật sản xuất tất cả các loại chứ? :-s
  7. nvsp18

nvsp18 I am thiengd ®

Có vẻ Canon theo chân Nikon sản xuất các phân khúc thấp ở các nước khác.

Nikon là Thái Lan và Canon là Đài Loan

Tuy sản xuất ở đâu nhưng theo tiêu chuẩn của Canon thì cũng không vấn đề gì đâu bạn à :D
  8. chimcanhquat

chimcanhquat Thành viên

Cái này thì chắc chắn luôn.
  9. quangquacls

quangquacls Thành viên

Nếu vậy tại sao em thấy con 400d và con 550d của chú em lại đều ghi là made in Japan hả các bác? :(
  10. nvsp18

nvsp18 I am thiengd ®

Đúng là trước đây canon thường chỉ sản xuất ở Nhật, tuy nhiên hiện nay có xuất hiện sản xuất ở các nước khác cũng là bình thường để giảm chi phí.
  11. chimcanhquat

chimcanhquat Thành viên

Hình như
    hàng từ năm 2011 trở về trước đều là japan cả. Còn đợt hàng mới toàn là taiwan thôi
  12. quangquacls

quangquacls Thành viên

Em tìm hiểu thì tới tháng 8 này mới hoàn thiện nhà máy bên Đài Loan, trong khi Kiss X5 đã ra cách đây khá lâu rồi: http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/...nha-may-do-nhu-cau-may-dslr-tang-1492795.html

Mấy hôm nay em cũng có đi tham quan, tham thảo các diễn đàn thì đa phần mọi người đều nói là chất lượng của Taiwan với Japan đều không khác nhau gì mấy, nhưng hôm qua em có hỏi thằng bạn thì nó tư vấn là máy Made in Taiwan mua về sau này nếu có bán thì sẽ rất mất giá vì tâm lý người mua sẽ có độ tin tưởng không cao :( , vì vậy em đang rất chi là lăn tăn, hix hix
  13. chimcanhquat

chimcanhquat Thành viên

Có 1 nhà máy đã đc hoành thành từ tháng 8 năm 2011 mà. Tâm lý chung là như thế, nếu muốn mua kiss X5 của nhật thì chịu khó qua chỗ hàng khay đó. Hôm rồi mình mới mua cho đứa bạn vẫn còn là madein japan như bạn yêu cầu đấy.
  14. quangquacls

quangquacls Thành viên

Nếu đúng như bác nói thì e an tâm hơn chút rồi, cảm ơn bác và bácnvsp18 đã giúp đỡ, giáp đáp thắc mắc của e nhé!:)
  15. thieugia2706

thieugia2706 Thành viên

ác bác tư vấn giúp em gấp với, em mới đam mê chụp ảnh cách đây vài tháng (lúc trước chụp bằng C7)... bây giờ muốn mua 1 chú dslr nhưng chi phí eo hẹp quá, các bác tư vấn giúp e 1 chú cỡ 7chai trở lại với ạ... thanks... em muốn mua chú này nhưng ko biết sao, nó là loại kĩ thuật số chứ ko phải kĩ thuật số ống kính rời, tức là ko phải máy cơ phải ko ạ????
  16. thuha170

thuha170 Thành viên

một chiếc máy ảnh xịn, đắt tiền chưa hẳn đã cho ra một bức ảnh đẹp...
  17. nvsp18

nvsp18 I am thiengd ®

nhưng cũng có phần nào là tiền đề .... cho bức ảnh đẹp :)
    dani.V thích nội dung này.
  18. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

Nhưng nó làm được nhiều cái mà 1 chiếc máy ảnh không xịn không làm được :) hay nói cách khác nó trợ giúp ta nhiều hơn trong việc ra 1 bức ảnh đẹp.
    dani.V, lethai7889hx100 thích nội dung này.
  19. PimPo

PimPo Thành viên

Tiền không phải là tất cả nhưng nó là chất xúc tác để có được bức ảnh đẹp
  20. thanhluan1102

thanhluan1102 Thành viên

Chào các anh chị, hiện tại em có khoảng 12tr( nếu cố có thể thêm 2 3tr nữa ah). Em có nhu cầu mua một em dSLR để chuyên chụp phong cảnh thiên nhiên + chụp người kết hợp thiên nhiên ah. Các anh chị có thể tư vấn em mua em nào đc ko ạ, Em chỉ cần dùng hàng cũ thôi và ko có ý định nâng cấp lên máy trong thời gian gần nên muốn tư vấn một em nào có thể theo mình khá lâu chút ^^Cảm ơn các anh các chị nhiều !