Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bắt đầu chơi dSLR thì nên mua máy nào?

starnt
15/4/2011 23:47Phản hồi: 1.193
1.193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hqt11
ĐẠI BÀNG
10 năm
Được anh starnt tư vấn mua d3100 d3200...Nhưng khi xem trực tiếp thì cầm thấy nhỏ nhẹ quá,cảm giá như đồ chơi. Nên em quyết định bơm thêm chút tiền để lấy cái cứng cáp 1 chút...chụp 3-4 năm lên tay rồi mới đổi. Khoảng 15tr thì e nghía được
Nikon D5200 len 18-55, D7000(chưa ống) mua ống cũ khoảng nhiu a?
Canon 700D len18-55stm, 60D(chưa ống) chắc cũng phải mua ống cũ.

Nên chọn cái nào a?cảm ơn anh trước.
@hqt11 Nikon D7000 - mà chụp cái gì nhỉ?
hqt11
ĐẠI BÀNG
10 năm
e thích chụp mọi thứ,thường là sinh hoạt gia đình,con cái,chó mèo ,chim chóc,hoa,trái cây,bạn bè,ăn nhậu.....thỉnh thoảng mới đi du lich.mà thích nhất là macro.
@hqt11 Lưu ý là để có hình "tốt" thì tiền ống kính phải ít nhất là bằng và hơn tiền máy. Vật lý nó vậy 😃
Lấy ống Macro 60mm (nikon hoặc Tamron) và ống 18-105mm
mrdie
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nikon D7000 và Pentax K5 II nên chọn cái nào đây các bác, trước đây có dùng qua D7000 và 35 f1.8 của người bạn thấy cũng thích, nhưng lại yêu chất màu pentax (màu xanh của bầu trời rất phê), nhưng có điều giá lens tầm trung trở lên của pentax đắt hơn so với nikon. Nhu cầu của em là phong cảnh, chân dung đời thường, thỉnh thoảng hoa lá.
Có tầm 20tr nên chọn cái nào đây, nếu D7000 thì em lấy thêm 50 f1.4G, còn nếu lấy K5 II thì chọn lens nào?
9615221
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mrdie Pentax thuộc dạng ít người chơi nên bạn khó dc tư vấn chính xác. Như bạn đã nhận định, D7000 thì bạn chỉ thấy "cũng thích". Còn pentax thì bạn lại "thích" thế thôi. Cái nào trong lòng muốn hơn thì chọn nó. Chào Thân ái 😁
Cho em hỏi chút,
Em đang có ý định tập tành nốt thú chơi máy ảnh cho đủ bộ cầm kỳ thi họa. Nhưng mà học sinh đi làm thêm nên điều kiện ít ỏi chỉ chơi đc trong tầm 15t đổ lại, nhưng lại khoái hàng to bự...
mayanhvn.com/canon-eos-60d-kit-ef-s-18-55mm-is-ii.html#thongsokythuat
Em thấy bộ kit 60D này giá mềm hơn ở các chỗ khác khá nhiều , không biết ở đây có uy tín không ạ? Và combo này là đủ với người mới bắt đầu rồi phải không?
venovoz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hx100 Em cảm ơn ạ. Em cũng quyết định là không lấy rồi. Tại điểm đó nó ở trúng ngay khu giữa ảnh, nếu ko để ý có thể cho qua, nhưng mà em trót soi thấy rồi nên sau xem hình nào cũng nhìn ngay ra nó, thành ra cảm giác nó còn to hơn thực tế, che hết cả ảnh =))

Tiện anh cho em hỏi luôn là máy 50d thì 34k shots là có tã quá rồi ko ạ? Em thấy có bác ở xóm chợ rao máy đó giá có 7.8tr. Em ko có nhiều tiền nên chỉ dám chọn 40d, cơ mà thấy 50d này 7.8tr thì cũng có vẻ ngon quá, hehe. (Cho em gửi luôn cái link để bác xem giùm ạ http://wwww.xomnhiepanh.com/index.php?mod=raovat&act=detail&id=285131 )
Em cảm ơn 😃

Sent from my LG-E975 using Tapatalk 2
venovoz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hx100 Em cảm ơn ạ. Em cũng quyết định là không lấy rồi. Tại điểm đó nó ở trúng ngay khu giữa ảnh, nếu ko để ý có thể cho qua, nhưng mà em trót soi thấy rồi nên sau xem hình nào cũng nhìn ngay ra nó, thành ra cảm giác nó còn to hơn thực tế, che hết cả ảnh =))

Tiện anh cho em hỏi luôn là máy 50d thì 34k shots là có tã quá rồi ko ạ? Em thấy các bác ở xóm chợ rao máy đó giá có 7.8tr. Em ko có nhiều tiền nên chỉ dám chọn 40d, cơ mà thấy 50d này 7.8tr thì cũng có vẻ ngon quá, hehe. (Cho em gửi luôn cái link để bác xem giùm ạ http://wwww.xomnhiepanh.com/index.php?mod=raovat&act=detail&id=285131 )
Em cảm ơn 😃

Sent from my LG-E975 using Tapatalk 2
hx100
CAO CẤP
10 năm
@venovoz xomnhiepanh đang tạm dừng nâng cấp nên mih ko vào link dc
- bạn biết xem máy rồi thì cứ đi test rồi trả giá thôi bạn, 50d giờ cũng rẻ rùi, nên 35k shots 7tr8 thì giá cũng là hợp lý thôi :v
@venovoz 50D 34k shots nếu người dùng giữ thì vẫn dùng tốt, nhưng bạn cần kiểm tra cẩn thận.
mrdie
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao ko ai trả lời giúp mình vậy 😔
cho em hoi ti, muon mua may anh de chup amateur thoi, thi co can thiet la canon 60d va lens kieu gi a? va so slot thuong duoc ke trng may chup nghia la gi?
thank a
L_N_Đ
ĐẠI BÀNG
10 năm
có tầm 10tr đổ lại thì nên mua máy nào vậy các bác ? Em mới bắt đầu tập chơi DSLR
@L_N_Đ A57 (hoac A58) kit.
L_N_Đ
ĐẠI BÀNG
10 năm
@EvilCrab bạn có thể tư vấn hàng của canon hoặc nikon ko ? mình ko thích sony cho lắm
9615221
ĐẠI BÀNG
10 năm
@L_N_Đ 550D + kit + fix 50 f1.8
@L_N_Đ 60D + kit
TUONG_KEN
ĐẠI BÀNG
10 năm
pro nào máy ảnh cơ không cho e thuê vài hôm đi,muốn thử cho nó khác xem sao...hihi:rolleyes:;)
leekumkee07
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đang xài D3100, tính nâng cấp body. Mà đang lăng tăng giữa D300&D90. Em nào nên chọn ở thời điểm này ? (Nhu cầu chụp chân dung+đời thường+gia đình)
@leekumkee07 Vì sao lăn tăn?
leekumkee07
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lăng tăng ở chỗ phân khúc và chất ảnh đó anh !
@leekumkee07 Chất ảnh sát nhau, phân khúc khác nhau.
TUONG_KEN
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt pro cho hỏi chụp phong cảnh nên chọn em nào vừa sức nhỷ,không cầu kỳ quá
@TUONG_KEN Tất cả những máy khởi điểm và ống kit đều có khả năng chụp phong cảnh rất đẹp.
Các yếu tố làm cho 1 bức ảnh phong cảnh đẹp là : cảnh ở đó đẹp, giờ đẹp (ánh sáng đẹp) bố cục đẹp, có chân máy và các phụ kiện thì càng tốt (filter CPL, ND, Grad ND ....)
leekumkee07
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có nên nâng cấp d3100 lên d90 ko ạ ?
@leekumkee07 Nên.
hx100
CAO CẤP
10 năm
@leekumkee07 ko, nên nâng cấp lên D7100 hoặc FF luôn :v
@hx100 phần tài chính còn thiếu, mời thèng tư vấn cho vay dài hạn 😃
hx100
CAO CẤP
10 năm
@starnt theo em thì ko nên, dành tiền sau này lên body tốt còn hơn, đổi qua đổi lại vậy thiệt nhiều tiền lắm
@leekumkee07 Nên lên D300/D300s hoặc D7000/7100
L_N_Đ
ĐẠI BÀNG
10 năm
mọi người cho em hỏi chút! Em định mua Nikon D3100 ở khánh long, và em được biết em ấy ko có motor lấy nét trong máy nên nếu dùng lens AF là phải lấy nét tay đúng không ạ ?
@L_N_Đ Đọc bài này:
http://www.tinhte.vn/threads/noi-lo-da-tro-thanh-qua-khu-cua-dong-nikon-khoi-diem.1135610/
Em cũng mới tập chơi mà k biết nên mua máy nào lens nào??. Kinh phí của e eo hẹp chỉ có 5tr. Mà nhu cầu chụp chủ yếu là chân dung xóa phông thui. e thấy tầm 5tr bây h lên nhattao chi mua đc eos 10d + lens 50 f1.8 . 10d ra cũng 10 năm r 😔 sợ hơi cũ, anh Thanh tư vấn giùm e mua máy nào với . e cảm ơn ạ
@nvidia9600 Anh coi đây là câu hỏi thật và anh trả lời thật 😃
ống hãng nào xài với máy hãng đó - 2 ngàm khác nhau.
@starnt à e hiểu r, e cảm ơn anh nãy h đã giải đáp thắc mắc của e 😁 e mới chơi nên k rành 😃 v chắc e nghe theo a mua D80 cho lành :D
@starnt Anh thanh cho em hỏi, em đang xài canon 650d và cũng có vài cái lens rồi. Bh em đang có ý định lên 60d cho hầm hố. Theo a thì em có nên ko, hay để tiền mua lens tiếp
@ngack_boy_x9 Tùy nhu cầu 😃
Em có tầm 11tr và định bắt đầu với canon 650D + len kit 2nd. Như vậy có ổn k các bác. E chỉ chụp ảnh phong cảnh, bạn bè, gia đình thôi.
Mong các bác tư vấn giúp.
@Tom1001 Phong cảnh, bạn bè và gia đình thì số $ đó nên mua nex là tiện nhất bạn ạ 😃. Chất lượng ảnh cũng không kém so với 650D.
@EvilCrab Cảm ơn bác nhưng chả hiểu sao vẫn cứ thích canon. Mới bđ thì 650D có hợp lí k bác nhỉ ? E cứ phân vân mãi 600D, 650D và 50D 😔
@Tom1001 Nếu ko phim ảnh gì thì mua 50D đi 😃
0906928246
ĐẠI BÀNG
10 năm
em chủ yếu là chụp anh phong cảnh ( đi chơi gđ) bạn bè, em thích nhất là chụp cảnh thiên nhiên mà người trong ảnh thì rõ nhưng phía sau ( hậu cảnh) thì mờ mờ thôi không cần mờ hẳn.
mấy bác có thể tư vấn cho em chon loại canon nào và len nào không ạ. ( trước giờ chỉ chụp bang đt thôi ạ, con Samsung s4 nên ảnh cũng được)

tiền thì em có tầm 6tr cố lắm thì chắc được 8tr. em không có nhu cầu quay phim. thấy hang 2nd 400d, 500d... cũng rẻ mà kô dám vì có biết j về dslr đâu. em thấy có 1100d 7tr5 cố gang thì cũng được. các bác cho em hỏi con này có đáp ứng dc nhu cầu của em không ạ. không thì xin tư vấn cho em chỗ nào mua 2nd uy tín với ( nhà e ở khánh hòa nhưng sang sang bắt xe vô sg mua rồi về 😁)
em xin cảm ơn các bác. 😃
@0906928246 1100D với ống kit 18-55mm
0906928246
ĐẠI BÀNG
10 năm
em xin cảm ơn anh Thanh. với 1100d thì làm mờ mờ ( không cần mờ hẳn) hậu cảnh được hả anh. gần tết em sẽ gom tiền mua them cái len fix.[/QUOTE]
@0906928246 [/QUOTE]

Uhm, đủ để bắt đầu, sau đó sẽ nghĩ tới 1 cái ống khẩu lớn sau.
Em rất thích nhiếp ảnh (theo đuổi forum này cũng đc 2 năm rồi 🆒 ) ,ở nhà cũng đang dùng con canon G11. Bây giờ muốn lên DSLR thì lúc trước em định "phang" 60D + lens gì bình dân. Mà bây giờ túi tiền lại eo hẹp nên chắc quất con 700D + kit STM. Vậy có được không ạ! 😁
@Nguyễn Văn HD Được 😃
@starnt Vâng! Rất cám ơn bác :p
cPanel127
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em trước giờ toàn chụp choẹt bằng smartphone, mà giờ mới đi làm tiết kiệm được chút tiền, muốn sắm cái máy ảnh đàng hoàng tí, mong các bác tư vấn hộ em con nào hợp lí.

Mục đích: phong cảnh (cây cối, nhà cửa, chó mèo, hoa lá cành...), chụp ảnh gia đình lúc du lịch, có thể chụp cảnh đêm, close up...

Tầm tiền: từ 14 - 16 triệu - mua mới nhưng không nhất thiết phải chính hãng
Nhỏ gọn nhẹ thì tốt, không thì đừng nặng quá; ngoài ra có khả năng nâng cấp về lâu dài thì càng tốt ạ.

Em giờ thì gà mờ chả biết gì về máy ảnh, nhưng mà có khả năng học hỏi cũng như không ngại tìm hiểu.

Em thì đang nhắm tới Canon 60D hoặc Sony a6000. Tất nhiên nếu các bác gợi ý nhưng máy khác mà hợp lí thì tốt, k bắt buộc phải 1 trong 2 đâu 😃

Các bác nào từng dùng qua rồi thì cho em xin ít lời tư vấn, em cảm ơn 😃
cho em hỏi, nếu tầm 10tr thi mua D90 2end khoảng 8k short + kit 18-55 được không các bác, người mới chơi nên chọn len kit tập tọe, nắm vững 1 chút rùi đầu tư len khác có hợp lý không????
humvee_1205
ĐẠI BÀNG
10 năm
các bác cho e hỏi, e được cho 1 cái lens 85mm f/1.8 Nikkor-H Auto. cái lens này là đời cũ rồi, vậy giờ e muốn bán ra thì giá nó tầm bao nhiêu ah??

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019