Bắt đầu chơi dSLR thì nên mua máy nào?

starnt
15/4/2011 23:47Phản hồi: 1.193
1.193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các Bác làm ơn cho em hỏi. E mới tập tành chơi nên mua 700D hay 60D các Bác? Cám ơn.
@hoangphuc_1899 60D
Sắp tới là sn vợ, đang muốn mua một máy Canon để tặng. Mình chưa biết chút gì về DSLR, cần nhờ các bạn tư vấn giúp:
Mục đích chủ yếu là chụp vợ con, gia đình, đi du lịch và thi thoảng thêm chụp phong cảnh.
Yêu cầu máy có thể xóa phông được (vợ thích lung linh, hihi).
Mình thấy thích Canon 100D+len kit và Canon 600D+len kit. Với 2 máy này cho yêu cầu của mình có đáp ứng được không ạ.
Nhờ các bạn tư vấn giúp nhé, được thì cuối tuần mua luôn.
P/s: các bạn cho mình xin địa chỉ mua mày uy tín ở Hà Nội nhé.
Cảm ơn mọi người.
@civichh Vì sao không là Nikon 😃
@starnt Đơn giản là chỉ thích Canon thôi bạn ạ
mysoul9999
ĐẠI BÀNG
10 năm
@civichh Ai giúp bác này với ạ
@civichh Canon 100D body với Tamron 17-50mm để còn xoá phông được chút. kit thì hơi khó.
@starnt Cảm ơn bạn
nikon d90 co duoc khong cac bac e dang phan van len mua d90 hay 5100 bac nao dung d90 roi xin chia se kinh nghiem
@tung_a13 Được.
😃cam on bac dr thanh
ShadeDDay
ĐẠI BÀNG
10 năm
em đang quan tâm tới 600d cho em hỏi máy này xai tốt không .. em mua chỉ để quay phim thôi .. thỉnh thoảng chụp ảnh nữa tại vì em học quay phim
hx100
CAO CẤP
10 năm
@ShadeDDay bác mua hẳn máy quay ý, quay bằng con đó chỉ dc có 15'-30' thôi, quay nhiều hại máy
@ShadeDDay Quay phim mua máy quay bạn ạ. 600D là cái máy chụp hình =.=!

Còn nếu bạn ngại $ thì nên mua dòng NEX/Alpha của sony, hoặc dòng GF/GX của Panasonic đều hỗ trợ quay film tốt hơn máy ảnh của Canon.
ShadeDDay
ĐẠI BÀNG
10 năm
@EvilCrab Fujiflim thì sao bạn...
ShadeDDay
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hx100 thường thường em quay video tầm 15 phút em định mua một cái để vừa chụp hình vừa quay phim luôn
Hanism
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác cho em tư vấn về A57 với. Em đang muốn tậu nó. Về các tính năng, công nghệ của dòng này thì không phải bàn rồi. Nhưng chất lượng ảnh nó thì sao ạ. Em xem clip này thấy hoang mang dữ, đây là test quay phim và so sánh với 600D, không phải so sánh chụp nhưng chắc ảnh cũng không khác quay phim lắm. Phần quay của A57 bị ám nặng, tối, không trong và nét bằng con 600D phân khúc cùi của Ca. Mà nhà em có 600D nhưng em còn chưa thấy ưng ý
humvee_1205
ĐẠI BÀNG
10 năm
giữa d80 và d3100 thì nên chọn cái nào các bác?? d80 xài cảm biến cdd gì đó chất ảnh thế nào so với cmos bây giờ ah?

cho e hỏi nữa là d80 có motor lấy nét trong ko ah?
ShadeDDay
ĐẠI BÀNG
10 năm
ở Sài Gòn chỗ nào bán Lumix 7 vậy bạn
Cơ bản thì A57 hơn 600D nhiều mặt, trong đó có cả quay film. Mấy cái clip trên mạng bạn nhìn nhiều làm gì đỡ mệt đầu, nhưng đổi từ 600D-> A57 thì chả nên đổi làm cái gì vì nó cũng không hơn nhau những cái cơ bản (trừ phi bạn muốn đổi gió). Còn cái chuyện quay tối, ám nặng các kiểu... thì nó đơn giản là nx chủ quan của bạn trong cái clip trên.
-> Bạn cần để ý tên clip là so sánh khả năng chống rung giữa 2 máy khi quay, chứ ko phải so sánh hình ảnh hay cái gì.
Điểm thứ 2 là ảnh vs quay phim khác nhau hoàn toàn 😃. Hồi xưa mình có con máy du lịch WX1, chụp thua G12 khá xa (sensor nhỏ hơn nhiều mà), nhưng quay phim thì G12 thua đứt đuôi. Bạn nên nhớ ảnh là tĩnh, tĩnh sẽ chú ý nhiều tới chi tiết, phim là động, sự chú ý sẽ khác xa ảnh.

Nói chung trong phân khúc entry, mình tin rằng nếu dùng A57 bạn sẽ ưng ý hơn 600D. Nhưng theo ý kiến cá nhân, chuyển từ 1 entry này sang entry khác chả để làm gì, trong khi từ bài của bạn mình thấy có vẻ bạn chưa hiểu nhiều về chụp ảnh. Theo mình cứ giữ 600D để tìm hiểu thêm, tập chụp tốt, sau này muốn đổi sang sony thì có thể chọn những dòng cao hơn cho sướng (chẳng hạn thế), lúc đó bạn cũng tự tin hơn nhiều.

P/s: Nếu nhu cầu bạn là đơn giản, dễ chụp, Auto tốt cho vợ con các kiểu vs đặc biệt là tự sướng, panorama vs quay phim, thì mới nên chuyển A57 là lựa chọn tốt vì nó support tốt hơn các hãng khác mảng này.

Mình ở HN nên ko rõ, bạn đến mấy điểm bán nổi tiếng như Phú Quang, Tax... xem.
Hanism
ĐẠI BÀNG
10 năm
@EvilCrab Vâng bác, đúng là em chưa hiểu nhiều về chụp ảnh. Nhưng em chắc không có thời gian để tìm hiểu. Vì em tính sang nước ngoài lao động nên thời ranh rảnh sẽ hầu như không có, và như vậy nhu cầu em cũng không cần phải ff, dòng cao làm gì.
Em đang tính 1 con entry cho tiết kiệm, mà có đầy đủ các công nghệ mới để support cho amateur nên em đi vào Sony. Em cũng chỉ cần chụp chân dung người yêu, sau sẽ là vợ con, gia đình, rảnh rỗi được đi lang thang phố tây thì chụp phong cảnh, AF nhanh để tracking được những khoảnh khắc xuất thần, như bất chợt 1 con moto phóng vèo trước mặt, chụp liên tiếp để % ra ảnh đúng nét vật thể cao, và...tự sướng được, chất lượng ảnh ra đẹp, không phải pts nhiều. Nên mới thắc mắc không biết ảnh A57 với 600D có bằng hoặc hơn không? 600D chụp chân dung đẹp nhưng em thấy chụp phong cảnh tương phản hơi yếu
Ở tầm đó em còn có lựa chọn khác là Nex 5r hoặc 5t. Không xét về vấn đề lens, hay wifi (A57 mua thẻ nhớ có wifi là vẫn có thể share ảnh sang smartphone đúng không bác?) thì không biết Nex 5r/t có nhiều tính năng như dòng A57 không. Và chất lượng ảnh Nex có thua kém A57 không?
hx100
CAO CẤP
10 năm
@Hanism nhu cầu của bác thì đến con Canon Fullframe của em cũng ko đáp ưng dc 😆
@Hanism Về cơ bản, A57 hơn nex 5R/T 2 điểm, 1 là bộ điều khiển, 2 là khả năng lấy nét. Tuy nói vậy nhưng NEX5R/T là 2 lựa chọn rất tốt cho nhu cầu chụp như bạn (tốt hơn nhiều so với A57 hay 600D), vì nó gọn nhẹ, tiện dụng.
Chất lượng hình ảnh từ NEX 5R/T không yếu so với hơn 2 máy bạn nói phía trên. Bộ nên mua kèm kit vs 50 f1.8, đây là bộ gọn nhẹ đủ tiện dụng cho nhu cầu của bạn với giá hợp lý.
P/s: Hiện giờ giá nex-6 đang khá mềm, hoặc có thể mua A6000 đang tích hợp công nghệ mới rất tốt. Tuy menu hơi phức tạp nhưgn tính chuyên nghiệp vs tiện dụng cao 😃.
Tính năng wifi thì mình đã được bạn mình cho xem qua, nói chung là nhanh, thừa đủ đáp ứng nhu cầu.
cristiano2
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chào các bác, em là newbie đang muốn tập tành chụp DSLR, em có ngân sách tầm 18-19 tr đổ lại và nhu cầu là chụp chân dung, đời thường, phong cảnh, tụ tập hội hè ... tóm lại là chụp đủ thứ tùy từng khoảnh khắc. Em đang phân vân giữa 2 combo: Canon 60D+len kit 18-55 hoặc Nikon D7000+len kit 18-55 và phụ kiện bao gồm: Túi đựng, tủ chống ẩm, tripod và thẻ nhớ, tổng thiệt hại cũng khoảng 18-19tr.
Tạm thời mới tập chụp lại chưa có nhiều tiền nên dùng len kit 18-55, sau có tiền thì thêm thắt hoặc đổi sau 😃
Với giá hiện tại + các bài đánh giá thì e đang nghiêng về D7000, nhưng cũng hơi phân vân khi thấy chụp người thì Nikon da hơi đỏ rực so với Canon đúng không ạ?
Vì muốn mua dùng lâu dài vì ngân sách có hạn nên đang cân đo đong đếm cẩn thận chút các bác ạ, các bác có phân tích củng cố tinh thần cho e chọn con nào với!
Và e muốn hỏi thêm là có nên đầu tư tủ chống ẩm ngay không? Và phụ kiện cơ bản như vậy có nhất thiết phải thêm thắt gì không ạ?
Cảm ơn các bác trước!
hx100
CAO CẤP
10 năm
@cristiano2 Nikon chụp mẫu thì về phải chỉnh sửa cũng nhiều hơn Canon đấy, bác có đk thì sắm tủ chong am cug dc, có 1tr5
@cristiano2 Chụp người trẻ tuổi hay trẻ em thì thường canon xử lý tốt hơn nikon.
cristiano2
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác nhận xét làm em phân vân quá :oops:
D7000 em đọc thấy nhiều tính năng hơn 60D, có mỗi cái da đỏ như tôm là em hơi nản 😕
Các bác có bác nào dùng qua cả 2 con thì tư vấn giúp em với, đủ tiền mua rồi mà cũng đau đầu, hic
@cristiano2 Canon chế độ chân dung da còn đỏ hơn, bình thường vàng 😁. Nói về màu đặc trưng thì Canon đặc trưng nhất trong các hãng.
Nếu bác thích màu da lên thật thì nên suy nghĩ về Sony hoặc panasonic 😃
Mình cho bác 1 số lựa chọn:
DSRL: Sony A77 (<=> 7D hoặc D300, đời mới hơn).
Mirrorless:
Sony A6000, NEX 5R/5T/6.
Panasonic GX1, GX7 (dòng GH giá hơi shock nên chắc thôi ạ :p).
cristiano2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@EvilCrab Cảm ơn các bác tư vấn ;)
Sau khi cân nhắc, em quyết định sẽ tậu D7000 rồi, mấy nữa tiền về là đi múc thôi, sẽ chính thức bước chân vào con đường tình :D
gerlesion
TÍCH CỰC
10 năm
Nếu xác định đam mê lâu dài mình vote canon 5D. Fullframe mà giá siêu rẻ chắc hơn 10 triệu là cùng. Còn lại đầu tư lens và phụ kiện. 5D nhược điểm lớn nhất là ko có Liveview, AF microadjustment, và màn LCD cùi bắp còn lại khá ok.
tungngh
ĐẠI BÀNG
10 năm
em mới bắt đầu từ con số 0 nên chọn cái nào đây ạ.
1100d new hay d3100 2nd
1100d em thấy bên giangduydat đang để giá 7.2tr với kit 18-55is. như vậy là ổn rồi đúng ko ạ?
reseye
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chào các bác, em là newbie, các bác cho em hỏi mua 650D (~7k shots) của người quen + kit 18-55 giá 9tr2 để bắt đầu được không ạ ?

Hay các bác tư vấn 1 body và lens tầm 11tr cho em với. Nhu cầu chân dung, đám tiệc thôi ạ

Ps: sở thích cá nhân Pentax nhưng bạn bè em toàn Canon thôi ạ
gerlesion
TÍCH CỰC
10 năm
Mình thấy nếu bắt đầu từ đầu thì thử ngó nghiêng xem bạn bè dùng gì mà chọn theo. Sau này chơi có đám có hội, nếu mượn được Lens thì tiết kiệm được rất nhiều. Canon hay Nikon đều rất tốt, đối với nhu cầu phổ thông thì cả 2 gần như không khác biệt gì.

Nếu lựa chọn Canon chụp ảnh là chính thì mình thấy 450D hay 50D, hàng cũ, đều rất khá với mức giá rất rẻ. Muốn chơi nhiều hơn thì đầu tư lense là chính. Kinh nghiệm chính bản thân cho thấy đầu tư vào body chỉ bằng 1/5 tiền lense và phụ kiện.

450D khá cũ nhưng nhỏ gọn mang đi rất tiện, giá tầm 4 triệu. Mình dùng 5D nhưng vẫn giữ 450D, kết hợp với 50 F1.8 hoặc pancake, rất nhỏ gọn đeo trên cổ cả ngày được. Mình dùng bộ này thường xuyên khi đi chơi cùng gia đình.

Chất lượng hình thì nếu chụp RAW thì chênh lẹch giừa các máy cùng dùng APSC senor là không đáng kể. Độ phân giải 12 Mega pixel là đủ cho hầu hết mọi nhu cấu phổ thông. Các dòng mới hơn tập trung về tính năng nhiều hơn, 5xx trở lên có thêm quay phim.

Bên trên chỉ là kinh nghiệm và nhận định cá nhân của mình. Năm ngoái tầm này mình cũng mới bắt đầu tập tành vào nghề và hỏi mấy câu tương tự 😁.
reseye
ĐẠI BÀNG
10 năm
@gerlesion Em làm 1 bộ 650D 2nd với kit 18-55 rồi bác. Định sau này tìm 1 ống chân dung nữa ạ
mrle01
TÍCH CỰC
10 năm
Mình mới đc tặng 1 cái nikon 7000. nhưng chưa có lens. vậy mọi người tư vấn loại lens và cửa hàng bán với ạ
lúc mới chơi thì mua gì ạ.
chọn loại thẻ nhớ nào?
cặp đựng loại nào? ( loại nhỏ gọn í)
mình muốn mua 1 cái tripo để chụp phơi sáng, loại rẻ thôi
mong mọi người tư vấn với
Gif
TÍCH CỰC
10 năm
@mrle01 Nghèo nghèo thì 18-105mm f.3.5-5.6, giàu giàu thì 16-85mm, nghèo quá thì chơi tạm 18-55mm 😁
Túi loại nhỏ tầm 350-450k
Tripod mua cũ cho rẻ :D
mrle01
TÍCH CỰC
10 năm
@qk7 trippod mua cũ ở đâu ạ
còn lens 18-55 chụp macro, chân dung, phong cảnh mỗi thứ 1 ít đc ko ạ, ko cần chuyên nghiệp j lắm, lâu nay thèm chụp ảnh cứ xách con đt cùi đi lang thang chụp, h tự nhiên có người tặng mà ko biết bắt đầu twf đâu, sinh viên ngheo bác ạ 😃
Gif
TÍCH CỰC
10 năm
@mrle01 kit 18-55 thật ra chụp cái gì cũng được, đẹp chứ không phải xấu.
Túi không cần thì bỏ vô balô cũng được.
Tripod cũ thì qua nhattao.com vô phần linh kiện máy ảnh thấy bán đầy 😁
mrle01
TÍCH CỰC
10 năm
@qk7 vậy cái 18-105 vs 18-55 dễ sử dụng như nhau nhỉ? chỉ có điều 18-105 nó zoom rộng hơn phải ko bạn
Hay quá

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
manurock86
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mới mua D610 cùng lens 24-85vr và lens 28-300vr. Vậy có đủ để dùng ko các bác, nhu cầu thì chụp phong cảnh và chụp gia đình. Có cái lens nào chụp ngon nữa thì giới thiệu mình với.
bạn vô DSLR Store này xem thử xem, thấy bộ 700D hợp với bạn mà giá rẻ o_O
Serbaby94
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy bác ơi. Em chuẩn bị mua máy rồi. Đến giờ chắc em chuyển mua DSLR quá ( ban đầu định mua Fuji X-M1 nhưng thấy giá lens fuji khiếp quá, sinh viên như e ko kham nổi ). Em phân giữa 700D và D5200. Nhu cầu em là chụp gia đình, chân dung, phong cảnh. Đặc biệt là chụp người (chân dung) nhiều. Mà e đọc tìm hiểu rất nhiều tháng nay là nếu chụp người nhiều thi mua Canon. Như vậy có đúng ko ấy bác !? Em chưa dùng máy ảnh bao giờ nên ko rành lắm. Mấy bác tư vấn cho e với 😔... E ban đầu sẽ mua máy + kit trước. Khi nào rành rọt rồi mới mua lens sau. Tiền tối đa của e chỉ là 15m thôi. Ko hơn nổi nữa...
Em cám ơn các bác nhiều.
hx100
CAO CẤP
9 năm
@Serbaby94 đúng, chụp chân dung nhiều nên mua Canon 700D + kit trc đi, sau mua thêm 50/1.8 chụp chân dung xóa phong là ok
Serbaby94
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hx100 Bác có thể phân tích rõ cho e biết đc ko? E nghe nói ng` dùng đánh giá cáo D5200 hơn 700D. Thế đánh giá cao hơn về gì v bác !? Với lại thì body D5200 vs 700D thì body nào chịu được thời tiết hơn ? (như chụp lúc thời tiết ẩm ướt, lạnh)...
Em cám ơn bác nhiều ạ ! ^^
hx100
CAO CẤP
9 năm
@Serbaby94 màu Canon chụp da người đẹp hơn Nikon, Nikon thiên về chụp phong cảnh hơn, với lại chụp Canon về dễ chỉnh sửa chân dung hơn Nikon
- Ngc lại Nikon D5200 khữ noise tốt hơn, nhiều điểm lấy nét hơn, dải màu rộng hơn
- D5200 vs 700d ko thuộc dòng body chống chịu thời tiết, với lại kể cả body có chống chịu dc thời tiết thì cũng nên hạn chế mang ra thời tiết đó chụp, lạnh, ẩm ướt có thể len lỏi vào trong ống kính và body gây ẩm mốc và hại máy, chứ cái vỏ ngoài có bị nước, bị lạnh cũng chả sao cả ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019