BBDict-Từ điển đa ngôn ngữ cho BB

meoluoi
19/2/2008 9:34Phản hồi: 814
BBDict-Từ điển đa ngôn ngữ cho BB
BBDict là từ điển đa ngôn ngữ cho BB,dùng chung dữ liệu với từ điển StarDict của PC
[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

Hướng dẫn
Data từ điển AV,VA đã convert down tai đây
http://www.4shared.com/file/38289002/2240f9d/stardict-dictd_viet-anh-242.html
http://www.4shared.com/file/38289003/75233f0b/stardict-dictd_anh-viet-242.html

1.Cài BBDict bằng BDM

2.Tải data từ điển tại đây http://stardict.sourceforge.net/Dictionaries.php còn từ điển tiếng Việt thì tại đây http://stardict.sourceforge.net/Dictionaries_misc.php
Các bác chỉ load phần tarball thôi nha.Sau khi load về xả nén file này bằng winrar hoặc winzip ta sẽ có 3 file(*.ifo,*.idx,*.dict.dz)
Kết nối BB với PC
-Mở BBDict trên BB
-Chạy file BBDict.exe trên PC chọn đường dẫn tới file *.ifo nhấn send

Lưu ý:
Vì BB không đọc được font Unicode nên từ điển tiếng Việt sẽ bị lỗi font.Nên phải convert data từ điển qua Composite Unicode mới đọc được
1.Các bác load data từ điển Anh-Việt và Việt-Anh về xả nén file tarball bằng winrar hoặc winzip
2.Rename file *.dict.dz thành *.dict.gz
3.Xả nén file này bằng winzip (lưu ý xài winzip nha,chứ xài winrar xả ko được đâu).Các bác sẽ có file *.dict
4.Cài từ điển StarDict trên PC load tại đây http://stardict.sourceforge.net/download.php
5.Chép file stardict-editor.exe vô C:\Program Files\Common Files\GTK\2.0\bin
6.Chạy file stardict-editor.exe chọn thẻ DeCompile,chọn đường dẫn tới file *.ifo nhấn Decompile.Nó sẽ tạo ra 1 file *.txt trong C:\Program Files\Common Files\GTK\2.0\bin
7.Mở file *.txt bằng notepad dùng unikey convert font qua unicode tổ hợp.Tham khảo cách convert tại đây http://tinhte.com/forum/showthread.php?t=4272 Sau đó save lại file này.Chép file này qua chung thư mục có chứa file*.ifo,*.idx,*.dict
8.Chạy lại stardict-editor.exe chọn thẻ Compile,chọn đường dẫn tới file *.txt ở thư mục trên,ở dưới nhớ chọn Tab file.Nhấn Build.Nó sẽ tự động chép đè lên 3 file *.ifo,*.dict,*.idx

Quảng cáo

9.Chạy BBDict.exe và chuyển data vô BB như hướng dẫn bài trên
Ehe và thưởng thức.Cái này xài bộ gõ tiếng Việt của bác MRBlackberry để tra từ được luôn hehe
814 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuan_ake
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bác cho xin hướng dẫn sdung . thanks
ibranho
ĐẠI BÀNG
12 năm
oánh dấu nhé
tuan_ake
ĐẠI BÀNG
16 năm
😕Bác cho hỏi stardict-editor dùng chuyển đổi code UTF-8 ntn vây? BB có cần fai chạy encode lại ko ? Bác hướng dẫn cụ thể hơn. Thanks :laugh8kb:
anhtuan282
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cái từ điển A-V này được bao nhiêu từ vậy bạn và database của nó bao nhiêu MB?
A-V khoảng 6.9MB còn V-A thì 1.2MB
Sợ Gái
TÍCH CỰC
16 năm
chỉ có file StarDict.exe trên PC sau khi cài thui à 😔 mở lên cũng hok bít chỗ nào để load file *.ifo hết :( pó tay
Đọc kỹ đi bạn phải cài StarDict trên PC để có bộ GTK sau đó chép file stardict-editor.exe mà mình up lên vô C:\Program Files\Common Files\GTK\2.0\bin thì mới chạy stardict-editor để chuyển font.
P/S Mod ơi gom giùm em 3 bài lại nha.
Anh mèo lười ơi? Ẻm cài thành công rồi nhưng ko biết chuyển từ điển A-V sang V-A như thế nào? Mà cái font làm sao mà ko đọc được tiếng Việt. Có cách gì ko anh? Em cám ơn nhé!!!
Mình muốn cài tiếng Tây Ban Nha - Việt và ngược lại, mình làm đc rồi nhưng bị lỗi phông, khi convert thì kô biết phông chữ gốc của nó là gì để chuyển qua Unicode tổ hợp của mình, vậy anh em làm ơn cho mình hỏi mặc định của từ điển mình down về tiếng việt là gì................? Mình thử unicode, vni hay ult đều kô đc, buồn quá, giúp mình với, chết mất.
shiraivn
ĐẠI BÀNG
16 năm
Anh mèo ơi hôm trước anh đã cài hộ từ diển vào máy cho em rồi bây giờ em muốn cài thêm nữa thì phải làm như thế nào?
Muốn thêm bộ A-V và V-A nữa.
Mình đã hướng dẫn kỹ cách làm rùi,làm thử đi nếu không được thì bữa CN nào rảnh chạy qua mình,mình cài cho 😁
Sợ Gái
TÍCH CỰC
16 năm
anh mèo ở đâu bữa nào rảnh em chạy lên anh ! nếu anh ở HCM ? :angry6wn:
Fix lỗi bộ gõ tiếng Việt

Không biết máy của các bác có bị không chứ máy của em (8800) khi tra từ điển Việt-Anh thì nó không nhận ra 2 chữ áà.Và đây là cách khắc phục
1.Mở từ điển Anh-Việt,tra từ home,chọn chữ à trong từ nhà(select-copy)
2.Thoát ra vô Options/AutoText chọn $af (à%B) chọn edit thay chữ à trong đó bằng chữ à mới copy (paste).Sau đó chọn save.Làm tiếp với af (%bà%B)
3.Làm như vậy với chữ á
4.Nhớ khởi động lại máy.Mở BBDict và thưởng thức 😁
[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
black_pearl
ĐẠI BÀNG
16 năm
Em làm đến bước 5 rồi, nhưng đến bước 6 ko tìm được file *.ifo ở chỗ nào cả! Mong anh chỉ giúp!
Bạn chạy file stardict-editor.exe mà mình có gửi kèm chứ ko phải stardict.exe nha.Sau khi chạy file đó sẽ có 1 box chọn thẻ decompile,nhâp vô nút browse bên phải chọn đường dẫn tới file *.ifo của từ điển mà bạn đã xả nén
@All:Minh đang up file A-V,V-A convert sẵn lên 4share chút nữa up xong mình sẽ gởi link
Sợ Gái
TÍCH CỰC
16 năm
ai có file covert sẵn thì share cho mình với 😔 làm từ chìu đến h mà hok đc :((
Atrac
ĐẠI BÀNG
16 năm
Anh Nam hay thật, mai mốt chạy qua chổ anh nhờ,,,cài dùm ..khakha
Mình đã up file từ điển AV,VA lên 4share.Link download ở bài đầu nha
upload file cho những bạn không thể tự làm...

Mình thấy có vẻ có nhiều bạn không thể tự làm được.bộ từ điển này rất tiện và theo chủ quan của mình thì nhanh hơn từ điển trên micropocket.mạn phép bác chủ topic xin được gửi file đã xử lí lên cho các bạn tiện dùng.Đồng thời xin nói thêm mấy điều cho các bạn dễ hiểu:
+ stardict-3.0.1.rar là file chứa file exe để cài từ điển stardict trên máy vi tính,trước hết cài file này vào máy PC (xả nén trước khi cài).
+ chạy BDM để cài từ điển BBdict vào BB yêu quí (file cài ở trong BBDict.zip)
+ cài xong thì chạy BBdict trên BB rồi nối cáp USB vào
+ giải nén các file data cho dữ liệu stardict-dictd_anh-viet-2.4.2.rar và stardict-dictd_viet-anh-2.4.2.rar ra một thư mục nào đó và nhớ nơi đã giải nén.
+ chạy file BBDict.exe (trong BBDict.zip) rồi chọn file *.info trong các thư mục đã giải nén các file ở bước kề trên.Lưu ý là phải chạy ứng dụng BBdict trên BB rồi nhấn nút send để gửi data từ điển vào máy.
+ Hết.khởi động lại ứng dụng BBdict rồi enjoy.that's all.
PS:sr bác chủ topic,em không có ý qua mặt bác,chỉ là giúp các bạn chưa rõ lắm thôi...😁
link down các file cần thiết đã sử dụng (đã xử lý,xả nén là xài)
http://download.yousendit.com/DF79F42C2AC73ABE
tải thêm các từ điển khác để send vào BB ở http://stardict.sourceforge.net/Dictionaries_misc.php
Link yousendit chỉ tồn tại được 7 ngày hoặc 100 lần đao,link die các bạn pm mình up lại cho...
Hôm qua mải convert nên k chú ý đọc bài,thì ra bác meoluoi đã convert và up lên 4shared rồi,keke,mình đúng là cầm đèn chạy trước oto,thôi,bác nào thích down ở 4shared thì down,down ở yousendit thì down.....
1 lần nữa cám ơn đại ca-ngắn gọn, hihi
cho mình hỏi tại sao mình đã làm như trên mà cài từ điển Việt Pháp vãn bị lỗi phông chữ. 😔 chán vãi :((
Sợ Gái
TÍCH CỰC
16 năm
úi jùi ui :|

cái Viet-Anh gần 2Mb và cái Anh-Viet gần 7MB @@ 2 cái 9 Mb 😁
bài này hay lắm mình xài rất good thanks bạn nhiều
darkelite
ĐẠI BÀNG
16 năm
Chiều mai về em thịt bộ từ điển. Hôm nay ngủ sớm. Thanks bạn nhiều
sợ gái muốn cài thì minh cài giúp cho mình ở Gò Vấp TP HCM ne
Sợ Gái
TÍCH CỰC
16 năm
thanks bác đã nhiệt tình :laugh8kb: em đã cài đc rùi ^^

to mrdj8x : cài vào máy thui bác ơi ! cũng ko wá tốn cho 1 bộ từ điển đâu :wink0st:
Hehe dùng được rồi. Có thể nói đây là giải pháp từ điển ổn nhất cho BB nhà mình. Em thấy nó chạy chẳng kém từ điển dòng máy Symbian chút nào. Tuy nhiên hơi nặng quá. Bộ từ điển Anh Việt nặng tới 6.9MB (103k từ ) hơi nặng so với 7290 của em. Máy giờ chỉ trống hơn 3MB mà đã phải xoá sạch truyện đi rồi đấy. Nhưng không sao từ điển muôn năm
Trong quá trình chuyển sang mã Composite tổ hợp các bác nên copy rồi chuyển mã qua clpboard chứ chuyển trực tiếp file text không được thì phải ( do dung lượng quá lớn , hơn 17 MB mà )
Hi vọng sẽ có thêm nhiều phần mềm hay như thế này để Black Berry ngày thêm gần gũi với mọi người hơn
bác meoluoi cho e hỏi từ điển này có cài vào thẻ nhớ được ko? chứ cài vào bộ nhớ máy thì xót ruột ko, e dùng 8320 mà lúc nào file free cũng 1~2mb 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019