Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

BBDict-Từ điển đa ngôn ngữ cho BB

meoluoi
19/2/2008 9:34Phản hồi: 814
814 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cám ơn bác mèo

Mình đang xài 8320, theo hướng dẫn của bác, mình đã cài được A- V, V-A và sử dụng rất OK. Nhưng sang tiếng Nhật thì bó tay.

Bác ở Sài gòn thì cho mình xin số di động, khi nào bác có thời gian thì cho mình xin phép ghé thăm để học hỏi được không â?

Cám ơn lần nữa.
thôi vậy bác mèo rảnh thì pulic cho anh em số fone đi em mời bác uống cafe để bác chỉ giáo em với
bác nè em có nhật việt việt nhật của start dic nhưng ko biết làm sao cài vô đây ai biết chỉ em với
Cài font tiếng Nhật và tiếng Hoa

1.Cài JL_Cmder trên PC
2.Chép file net_rim_font_japanese.cod vô thư mục C:\Program Files\JL_Cmder
3.Nối BB với PC
4.Click Start/Run gõ cmd
5.Gõ cd\
6.Gõ cd Program Files\JL_Cmder
7.Gõ JavaLoader -u load net_rim_japanese.cod
*Lưu ý(từ mục 4-6) nhấn Enter sau mỗi dòng lệnh
*Làm như vậy đối với tiếng Hoa(thay file net_rim_font_japanese.cod bằng net_rim_font_chinese_hong_kong.cod).Nhưng tốt nhất là kiếm OS Chinese cài lại vì nó có hỗ trợ bộ gõ tiếng Hoa
Nếu có gì cứ PM cho mình
net_rim_font_japanese.rar
net_rim_font_chinese_hong_kong.zip
JL_Cmder.rar
mfan
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mình đã làm theo các bước bạn chỉ dẫn nhưng nó thông báo lỗi Error: unable to open port.
Bạn xem lại hộ mình với, mình đang rất cần font tiếng Nhật
Kazu
ĐẠI BÀNG
16 năm

Bác ơi, em cài cái net_rim_japan như bác hướng dẫn nhưng sao vẫn ko hiển thị được tiếng Nhật (em cài rom multi language nhưng chỉ support tiếng Anh thôi ), có phải up lại rom bổ sung support Japanese không hở bác

Tại e tưởng ko support thì cứ phang cái Font Nhật của bác vào là máy e đọc được tuốt >bác chỉ giáo hộ em cái

thêm nữa cái bộ nhật việt, việt nhật của bác gì tải về là file *.spd thì đưa vào BBDict thế nào vậy, ko phải *.ifo sao
Mình đã cài giống bạn nói, trước đó có cài từ điển A-V và V_A rồi, vô tra cứu bình thường, nhưng sau khi cài font tiếng Nhật như bạn chỉ ở trên thì khi tra cứu từ tiếng Anh thì nó không hiện ra Tiếng Việt nữa mà chỉ hiện ra Tiếng Nhật thồi
Giúp mình với
hay là minh phải cài lại OS tiếng Nhật thì mới OK ?
Làm sao để copy and paste hả bác, em đang đánh vật mà chưa copy với paste được
em được voi đòi tiên cái.Xin hỏi bác meoluoi có từ điển A-V theo chuyên ngành ko hả bác ( em học khối kinh tế 😁)
Bác đã giúp thì giúp cho chót nhé :X
nkhai
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bộ từ điển này mạnh thật, dùng sướng quá, cám ơn bác rất nhiều.
mình đã convert xong bộ từ điển nhật - việt việt - nhật nhưng dung lượng hơi cao bạn nào cần mình sẽ gửi lên 4share cho .

phải cám ơn bác mèo lười nhiều

còn vấn đề về bộ gõ tiếng trung và font thì vào đây nè

http://bbs.maxpda.com/thread-88719-1-1.html

tải về rùi cài vô thui
Up lên 4shared đi bạn.Mình cũng đang cần mà lười convert quá
OK nhưng mình chưa tìmn thấy gõ tiếng nhật cho bb nè chắc phải tìm kiếm mệt nữa đây

dười đây là từ diển nhật - việt

việt - nhật
http://www.4shared.com/file/38963977/8894f89c/NhatViet.html

http://www.4shared.com/file/38963992/667d219d/VietNhat.html

Bạn ơi, mình down về, bung nén ra là 1 file .spd. Làm sao chép vô BB? Mình cứ tưởng nó phải là file info với dict chứ.

Mong bạn giúp đỡ.

link die rồi, bác up lại dc ko? em đang cần 😁
Từ điển hay thật nhưng mà nặng quá trời 😔 Anyway, tks bác đã share ná :p
em cài được mấy cái từ điển vào trong máy rồi nhưng khi vào thì máy đơ luôn, có bác nào chi kỹ cho em cái em dùng 7290
seekill
TÍCH CỰC
16 năm
bác cho e hỏi cái, e đã tạo đc 1 từ điển IT các từ thử nghiệm và cho vào BB thành công đọc qa cái BBDict này, nhưng sao k vào đó tra từ đc nhỉ??? trong Manager của BBDict có thấy nhưng enter k đc!!
seekill
TÍCH CỰC
16 năm
haha, e tạo được ròi, hóa ra nó trộn 2 cái với nhau!! thành công ròi!!!
trên PC bạn ạh.Đang dụ khị bác seekill làm cho một cái trên BB :D
seekill
TÍCH CỰC
16 năm
à há!! :D cũng có ý định làm hộ bác nhưng nhiều từ quá thành ra hơi ngại :D

Em thử ròi nhưng phần phiên âm không copy đc vào file word đâu, nên nếu có làm sẽ k có phần này!!!

Thứ 2: (hơi riếng tư): bác có tài liệu dạy phiên âm tiếng anh đầy đủ không cho em phát :D
thanhhungvn
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cảm ơn bác, để em down về xài trên máy tính tạm đã, BB mai mốt tính sau.
ha ha.Bác seekill.khoản phiên âm tiếng anh thì bác phải vào trang nài,chuẩn cực mà lại buồn cười:laugh8kb:
mình còn trông đc cử động mồm khi phát âm :D
http://128.255.56.81/~acadtech/phonetics/english/frameset.html
còn lại bác tự tìm nhé :D.Tài liệu thì e ko có đâu ^^
e rất kết từ điển nhật việt của bác nhưng file nậng quá, có cách nào chép vào thẻ nhớ đc ko bác?
Bác nào có từ điển nào hay thì shared lên cho anh em thưởng thức với😁. THanks các bro
seekill
TÍCH CỰC
16 năm
gần có ròi, bác cố ráng chờ nhé :D (nếu bác là dân công nghệ :D)
Bro nào tìm cách chép Data vào thẻ nhớ đc thì hay wá, khỏi lo dung lượng lớn làm chậm máy. Mình thấy dòng Symbian của Nokia cũg dùg bộ từ điển này mà Dât thì lưu đc trên thẻ. Bro nào có ý tưởng thì chia sẻ nhá
thanhhungvn
ĐẠI BÀNG
16 năm
Các bác cho em hỏi, em cài sai data chưa contvert qua U tổ hợp nên muốn cài lại, gỡ phần mềm ra mà bộ nhớ vẫn không trở lại trạng thái ban đầu (14Mb - 7290).

Vậy giờ cài lại và import data vô lại nó có hiểu là mình chép đè lên không?
seekill
TÍCH CỰC
16 năm
gỡ ra thì bạn phải reset lại máy mới đc!!!!
thanhhungvn
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cảm ơn bác, sau khi reset máy em đã có được bộ nhớ ban đầu.
Thứ nhất là bác dùng 4share chả chia sẻ được gì. Thứ 2 là sao bác không làm sẵn file đã chuyển sang unicode tổ hợp rồi up lên cho anh em đỡ cực nhọc. Phải nói là tìm được cuốn từ điển cho em bb mệt hơn rất nhiều so với những dòng khác. Anh em nào làm được rồi thì lúc nào cũng viết bài như thể ai cũng là dân lập trình vậy. Mệt quá
Bac nao biet cai font Japanese cho Black 7290 chi gium em voi. Sao em cai cai font cua bac meo luoi ko duoc nhay?
Hôm nay mình mới cài món này dùng OK lắm, Thank nhiều!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019